Hoá đơn uỷ thác nhập khẩu (Bên nhận uỷ thác)

• Thread starter mirror_girl
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Mình chưa viết hoá đơn trong trường hợp này bao giờ. Chiều nay sếp gọi đến viết. Việc gấp quá. Mình đọc TT120 nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm, thế này nhé:

1. Phí hoa hồng uỷ thác, viết vào 1 hoá đơn riêng đúng không? Thuế GTGT tà bao nhiêu % ý nhỉ (Mình ngại tra quá). Hì hi`.

2. Giá trị hàng nhập (CIF hoặc CIP), thuế GTGT hàng nhập, thuế nhập khẩu, viết thành 3 mục trong hoá đơn, riêng dòng VAT gạch chéo, không viết đúng không?

3. Các chi phí khác như: giao nhận, vận chuyển... viết thêm vào 1 hoá đơn nữa, cũng tương tự, tách riêng tiền chưa thuế riêng, VAT riêng, dòng VAT trên hoá đơn để trống, ghi tổng cộng, đúng không.

Mong các bạn giúp mình hiểu cặn kẽ xem tư duy đọc TT đã đúng chưa...

Nhân tiện, có 1 việc này nữa mình đang rối bời, ko biết xử lý ntn:

1. Tờ khai VAT tháng 1 có lỗi, nguyên nhân là do bảng kê hàng hoá bán ra bị nhầm. sau khi sửa tờ khai, thuế VAT của mình được khấu trừ, chứ không phải nộp nữa (nhưng mình đã nộp thuế từ đời tám oánh nào rùi... Hic hic). Xử lý sao đây? Mình nộp lại bảng kê 02 tháng 1 vào tháng 3 này có được không?

2. Tờ khai VAT tháng 2, theo tư duy của mình, do đó cũng phải sửa lại. Như vậy, mình sẽ được khấu trừ VAT tiếp, do số liệu được chuyển từ tháng 1 (nhưng mình cũng đã nộp thuế VAT tháng 2 từ lâu rùi...:wall: )

3. Mình phát hiện ra báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn có 1 cái tháng 2 quên chưa kê huỷ. Huhu. Tháng 3 này kê có được ko? Liệu có sao không?

Lắm vấn đề quá. Help me!!! Very Urgen đấy... Chiều nay sếp gọi mình lên xử lý rùi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
1. Phí hoa hồng uỷ thác, viết vào 1 hoá đơn riêng đúng không? Thuế GTGT tà bao nhiêu % ý nhỉ (Mình ngại tra quá). Hì hi`.
Phí hoa hồng ủy thác, VAT là 10%.
1. Tờ khai VAT tháng 1 có lỗi, nguyên nhân là do bảng kê hàng hoá bán ra bị nhầm. sau khi sửa tờ khai, thuế VAT của mình được khấu trừ, chứ không phải nộp nữa (nhưng mình đã nộp thuế từ đời tám oánh nào rùi... Hic hic). Xử lý sao đây? Mình nộp lại bảng kê 02 tháng 1 vào tháng 3 này có được không?

2. Tờ khai VAT tháng 2, theo tư duy của mình, do đó cũng phải sửa lại. Như vậy, mình sẽ được khấu trừ VAT tiếp, do số liệu được chuyển từ tháng 1 (nhưng mình cũng đã nộp thuế VAT tháng 2 từ lâu rùi...:wall: )
Bây giờ bạn đang kê khai thuế của tháng 3 phải không?, bạn làm luôn cái điều chỉnh thuế GTGT của tháng 1, chứ không làm lại tờ khai thuế GTGT của tháng 1 đâu. Còn khoản bạn nộp thừa thì để cuối năm điều chỉnh chuyển sang năm sau.
Mình chỉ giúp được đến đấy thôi, các vấn đề khác mình cũng chưa hiểu rõ lắm (hik, thú thật là chưa hiểu nghĩa câu hỏi í).
Chúc may mắn.
Thân!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, nếu đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT để cơ sở đi uỷ thác nhập khẩu làm căn cứ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác chưa nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, cơ sở lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cho hàng hoá nhập khẩu uỷ thác, cơ sở mới lập hoá đơn theo quy định trên.
Hoá đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác ghi:
(a) Giá bán chưa có thuế GTGT bao gồm: giá trị hàng hoá thực tế nhập khẩu theo giá CIF, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và các khoản phải nộp theo chế độ quy định ở khâu nhập khẩu (nếu có).
(b) Thuế suất thuế GTGT và tiền thuế GTGT ghi theo Thông báo nộp thuế của cơ quan Hải quan.
(c) Tổng cộng tiền thanh toán (= a + b)
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác lập hoá đơn GTGT riêng để thanh toán tiền hoa hồng uỷ thác nhập khẩu.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA