Tỷ giá hối đoái dùng trong giao dịch

• Thread starter hoanguyen
  • Ngày gửi
H

hoanguyen

Guest
4/4/06
21
0
1
40
TP Nam dinh
Hiện tại công ty mình tham gia hoạt động nhập khẩu vì vậy có nhiều nghiệp vụ liên quan tới tỷ giá hối đoái. Mình rất muốn hỏi tỷ giá hối đoái dùng để hạch toán giá vốn hàng mua là tỷ giá nào? Có phải là tỷ giá hối đoái mà cơ quan Hải quan áp cho hàng hoá khi làm tờ khai hải quan để nhận hàng hoá về không? Hay là dùng tỷ giá thực tế tại ngày làm tờ khai của Ngân hàng nơi công ty mình dùng dịch vụ chuyển tiền thanh toán hàng cho bên nước ngoài?
Quên mất. Xin chào cả nhà mình là Hoa thành viên mới. Rất mong được cả nhà quan tâm giải đáp giúp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Theo mình thì bạn nên hạch toán theo tờ khai Hải quan. Chênh lệch tỷ giá tại thời điểm bạn trả tiền bạn hạch toán vào TK 413 - Chênh lệch tỷ giá

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Van Van nói:
Theo mình thì bạn nên hạch toán theo tờ khai Hải quan. Chênh lệch tỷ giá tại thời điểm bạn trả tiền bạn hạch toán vào TK 413 - Chênh lệch tỷ giá
Không sử dụng TK 413 trong tình huống này bạn ơi. Tỷ giá ghi nhận phụ thuộc vào thời điểm ghi nhận nghiệp vụ mua hàng: Thời điểm chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích theo từng trường hợp trên cơ sở INCOTERM 2000.

H

hoanguyen

Guest
4/4/06
21
0
1
40
TP Nam dinh
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ!

Nhưng em vẫn rất thắc mắc không hiểu vài chỗ. Thứ nhất là theo em nghĩ thì có rất nhiều tỷ giá khác nhau. Ví dụ như có tỷ giá của ngân hàng Phương Nam nơi công ty em mở tài khoản giao dịch ngoài ra em còn thấy mọi người hay dùng tỷ giá của ngân hàng Vietcombank chẳng hạn. Tức là chênh lệch tỷ giá phải là tỷ giá tại các thời điểm giao dịch của một Ngân hàng nào đó thôi. Ví dụ như là trong một ngày tại một thời điểm nào đó chẳng hạn thì đã có chênh lệch tỷ giá rồi.
Thứ hai nữa là giá vốn hàng bán (tức là giá trị hàng hoá nhập khẩu về) nếu tính theo tỷ giá của Hải quan thì thế này. Em cũng đã có hỏi một vài người họ nói rằng tỷ giá của Hải quan áp cho mình trên tờ khai Hải quan chỉ có giá trị để tính thuế NK phải nộp và thuế giá trị gia tăng mình phải nộp thôi chứ không có giá trị trong việc tính giá trị của hàng hoá. Em có đọc phần tỷ giá hối đoái trong 6 chuẩn mực kế toán mới ban hàng hình như là TT số 105/2003TT-BTC nhưng cũng chưa hiểu mấy. Em sẽ xem lại phần này và hỏi các bác sau.
Đau đầu quá các bác giúp em nhanh nhé!

H

hoanguyen

Guest
4/4/06
21
0
1
40
TP Nam dinh
Cứu với!

Mình không hiểu theo Hiền thì mình phải làm sao với Tờ khai Hải quan đây. Cụ thể là mình sẽ phải hạch toán ra sao với tờ khai hải quan. (Ngoài ra còn có cả Invoice của bên nước ngoài nữa đấy).

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
WINTU nói:
To khai dung ty gia do hai quan cung cap , ty gia de so sanh voi ty gia cua hai quan thi can cu vao ty gia cua ngan hang ban thanh toan ( mo LC hoac thanh toan TT)
Khi mở tờ khai em vẫn lấy tỷ giá liên ngân hàng của ngày hôm đó làm tỷ giá ghi trên tờ khai, hạch toán theo tỷ giá đó và tỷ giá của ngày báo nợ, báo có của ngân hàng, chênh lệch tỷ giá thì đương nhiên là theo bác rùi.
WINTU nói:
Bạn dùng ty gia trên tờ khai dua vao tinh gia goc hang hoa. khoan chenh lech giua ty gia tren to khai va gia ban ngoai te cua ngan hang dua vao thu nhap hoac chi phi tai chinh

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chào tất cả các bạn!
Mình tên là Hoanghon. Mĩnh cũng có một chút băn khoăn về tỷ giá hối đoái đối với hàng NK một chút.
Công ty mình nhập một lô hàng từ nước ngoài giá FOP, phí vận chuyển mà công ty mình thuê thường khác so với tờ khai hải quan do chênh lệch tỷ giá(khi quy đổi về tiền việt).Các bạn cho tớ hỏi là khi tính giá vốn của hàng Nk thì tính theo tỷ giá nào.
Cảm ơn các bạn nhiều

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Bạn phải tính theo tỷ giá thực tế phải trả. còn tờ khai Hải quan chi phục vụ cho mục đích tính thuế của Hải quan tại thời điểm giao nhận hàng.

H

hoanguyen

Guest
4/4/06
21
0
1
40
TP Nam dinh
Re:Tỷ giá của cước vận chuyển

hoanghon nói:
Chào tất cả các bạn!
Mình tên là Hoanghon. Mĩnh cũng có một chút băn khoăn về tỷ giá hối đoái đối với hàng NK một chút.
Công ty mình nhập một lô hàng từ nước ngoài giá FOP, phí vận chuyển mà công ty mình thuê thường khác so với tờ khai hải quan do chênh lệch tỷ giá(khi quy đổi về tiền việt).Các bạn cho tớ hỏi là khi tính giá vốn của hàng Nk thì tính theo tỷ giá nào.
Cảm ơn các bạn nhiều
Mình cũng gặp vấn đề như của hoanghon vì công ty mình cũng tham gia nhập khẩu. Vì mình không phải là người mở tờ khai Hải quan nên mình cũng không rõ là lúc mở tờ khai thì tỷ giá trên đó do Hải quan áp hay là tỷ giá do mình nữa. Cho nên khi bên kinh doanh đưa hàng về và đưa tờ khai hải quan mình đã hạch toán giá vốn của hàng hoá theo như tờ khai hải quan (tức là dùng tỷ giá ghi trên tờ khai). Còn khi thanh toán tiền cho bên đói tác mình thanh toán bằng điện chuyển tiền nên lúc đó mình thanh toán theo như tỷ giá của ngân hàng mình nhờ chuyển tiền. Và mình tính tỷ giá chênh lệch như vậy.

H

hoanguyen

Guest
4/4/06
21
0
1
40
TP Nam dinh
Thanks Van van

Van Van nói:
Bạn phải tính theo tỷ giá thực tế phải trả. còn tờ khai Hải quan chi phục vụ cho mục đích tính thuế của Hải quan tại thời điểm giao nhận hàng.[/QUOTE
Cảm ơn Van Van trước. Đúng là mình cũng đã có hỏi một người làm bên kiểm toán họ cũng trả lời như Van Van. Nhưng khi mình đọc thông tư về 6 chuẩn mực kế toán mới đợt 2 ấy thì trong đó cũng có trình bày về chênh lệch tỷ giá hối đoái. Mình thấy có nói đến "tỷ giá hối đoái ngày giao dịch (tỷ giá hối đoái giao dịch thực tế hoặc tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường liên ngân hàng)". Cho nên mình đã dùng cách tính như đã trình bày ở trên. Cả nhà xem lại giúp mình xem sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA