Thuế GTGT xuất cho nước ngoài!

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi ngale, 6 Tháng tư 2006.

2,422 lượt xem

  1. ngale

    ngale Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp HCM
    Các bác ui kíu em với! sự việc là thế này: Công ty em nhận bảo dưỡng phao đệm cho 1 cty ở U.A.E( Trung Đông) nếu là dịch vụ này trong nước thì VAT là 5%. Em ko biết là bảo dưỡng cho nước ngoài thì VAT là bao nhiêu ??? Các bác nào đã qua trường hợp này thì ra tay cứu giúp em với!!!!!:wall: :wall:
     
    #1
  2. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Vấn đề là bạn bảo dưỡng ở đâu? Tại Việt Nam thì sẽ chịu thuế GTGT; còn nếu tại U.A.E thì sẽ không chịu thuế GTGT.

    Thuế GTGT chỉ đánh trên hàng hóa, dịch vụ tiêu dùng tại Việt Nam.
     
    #2
  3. Hien

    Hien WKTER Staff Member

    Bài viết:
    4,021
    Đã được thích:
    1,354
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Thái Nguyên
    Chính xác hơn là hàng hoá dịch vụ xuất khẩu và các trường hợp được coi là XK chịu VAT 0% (0% khác không chịu thuế đấy).
     
    #3
  4. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Vậy, phải chăng có sự khác nhau hoàn toàn trong cùng một Thông tư (120/2003/TT-BTC) hướng dẫn về thuế GTGT?

    Tại Điểm 1, Mục I, Phần A: Đối tượng chịu thuế GTGT là hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam.

    Nhưng tại Điểm 1, Mục II, Phần B: Dịch vụ xuất khẩu là dịch vụ đã được cung cấp trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và được tiêu dùng ngoài lãnh thổ Việt Nam thì chịu thuế suất thuế GTGT là 0% .
     
    #4
  5. Hien

    Hien WKTER Staff Member

    Bài viết:
    4,021
    Đã được thích:
    1,354
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Thái Nguyên
    Thông tư 84/2004 sửa đổi, bổ sung TT120:
    “1- Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu, hoạt động xây dựng, lắp đặt các công trình ở nước ngoài và công trình của doanh nghiệp chế xuất. Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu bao gồm cả hàng gia công xuất khẩu; hàng hóa bán cho cửa hàng miễn thuế; hàng hóa, dịch vụ không thuộc diện chịu thuế GTGT xuất khẩu (trừ dịch vụ du lịch lữ hành ra nước ngoài; dịch vụ tái bảo hiểm ra nước ngoài; dịch vụ tín dụng, đầu tư tài chính, đầu tư chứng khoán ra nước ngoài và hàng hóa, dịch vụ quy định tại Điểm 23, Điểm 27, Mục II, Phần A Thông tư số 120/2003/TT-BTC).
    - Hàng hóa xuất khẩu bao gồm xuất khẩu ra nước ngoài kể cả uỷ thác xuất khẩu, bán cho doanh nghiệp chế xuất và các trường hợp được coi là xuất khẩu theo quy định của Chính phủ, như:
    + Hàng hoá gia công xuất khẩu chuyển tiếp theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 57/1998/NĐ-CP ngày 31/7/1998 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, gia công và đại lý mua bán hàng hoá với nước ngoài. Trường hợp này áp dụng đối với hàng gia công xuất khẩu của cơ sở trực tiếp gia công theo hợp đồng gia công cơ sở đã ký với bên nước ngoài (gọi là cơ sở giao hàng), nhưng hàng gia công chưa được xuất khẩu ra nước ngoài mà được giao chuyển tiếp cho cơ sở khác ở trong nước (gọi là cơ sở nhận hàng) theo chỉ định của bên nước ngoài để tiếp tục gia công thành sản phẩm hoàn chỉnh theo hợp đồng gia công đã ký với nước ngoài, tiền gia công do bên nước ngoài trực tiếp thanh toán.
    + Hàng hóa uỷ thác gia công xuất khẩu. Trường hợp này là trường hợp cơ sở ký hợp đồng gia công trực tiếp với nước ngoài nhưng ký hợp đồng giao lại cho cơ sở khác gia công. Cơ sở ký hợp đồng gia công trực tiếp với nước ngoài chỉ hưởng hoa hồng trên tiền gia công.
    + Hàng hóa do doanh nghiệp tại Việt Nam sản xuất bán cho nước ngoài nhưng hàng hóa được giao cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam theo chỉ định của phía nước ngoài (gọi tắt là hàng hóa xuất khẩu tại chỗ) để làm nguyên liệu sản xuất, gia công hàng hóa xuất khẩu.
    + Hàng hóa xuất khẩu để bán tại hội chợ, triển lãm ở nước ngoài .
    - Dịch vụ xuất khẩu và dịch vụ cung cấp cho doanh nghiệp chế xuất để sử dụng cho sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp chế xuất, trừ các dịch vụ sử dụng cho tiêu dùng cá nhân:
    Dịch vụ xuất khẩu là dịch vụ được cung cấp trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và được tiêu dùng ngoài lãnh thổ Việt Nam nếu có đủ điều kiện: cơ sở cung cấp dịch vụ phải có hợp đồng ký với người mua ở nước ngoài theo quy định của Luật thương mại; người mua nước ngoài thanh toán tiền dịch vụ cho cơ sở cung cấp dịch vụ tại Việt Nam.”
     
    #5
  6. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Quá dài! Chỉ cần trích câu sau là đủ rồi:
    Như vậy phải thêm cái "điều kiện" thì sẽ áp dụng thuế suất 0%, còn không đủ thì sẽ áp dụng không chịu thuế.
     
    #6

Chia sẻ trang này