Cho em hỏi về chế độ lương!

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi hoangngoc612, 6 Tháng tư 2006.

2,119 lượt xem

1. hoangngoc612

hoangngoc612 Thành viên sơ cấp

Cơ quan em có một người vừa nghỉ việc, chuyển công việc mới, người đó đã làm đc 15 tháng, em nghe nói là người đó sẽ đc tiền của Bảo hiểm là bằng 1/2 tháng lương. ĐÚng ko a? Bác nào có thể giải thích cụ thể hộ em đc ko? ( nghỉ bao lâu thì đc hưởng chế độ như trên và thủ tục làm ntn? thanks, mong sớm nhận đc tin các bác)

2. hoangthihien

hoangthihien Thành viên sơ cấp

Tốt nhất bạn cứ lên BHXH thì họ sẽ trả lời cụ thể hơn

3. Dương thị thu Vinh

Dương thị thu Vinh Thành viên sơ cấp

Theo như mình biết thì người làm việc có đóng BHXH được >= 12 tháng, thì cứ 12 tháng thì được hưởng 1 tháng lương theo như mức lương đóng BHXH tại thời điểm nghỉ. Như vậy chị đó làm 15 tháng nghỉ thì chỉ được hưởng 1 tháng lương do BHXH thanh toán.

4. hoaanh2912

hoaanh2912 If life is so short

Bạn ơi, thế có quy định là nghỉ như thế nào (tự nghỉ, bị đuổi việc hay công ty phá sản) thì được hưởng chế độ đó không? Hay là cứ đóng được >= 12 tháng thì có thể hưởng chế độ?

5. thao

thao Thành viên sơ cấp

Sao bạn không hướng dẫn nhân viên đó là thủ tục chuyển sổ qua cty mới tiếp tục đóng hả bạn.Vì nếu rút bây giờ coi như là làm thủ tục "rút một lần" thì chẳng được bao nhiêu vì 01 năm chỉ có 1/2 mức lương đóng BHXH thôi.Nếu qua cty mới phải làm lại sổ mới và số tiền tất cả 15 tháng nguoi đó đóng là không đượv tích lũy được nữa

6. PHIHUNGVN

PHIHUNGVN Thành viên thân thiết

Khi người lao động nghỉ việc theo đúng qui định của luật lao động. thì người đó được hưởng
    mỗi năm 1/2 tháng lương ( do công ty trả)
    Còn BHXH họ trả cho 1 lần nếu không đóng tiếp BHXH nữa. Nhưng theo tôi nên cầm sổ sang công ty khác đóng tiếp. Kể cả là ở nhà chăng nữa thì theo luật mới của BHXH ( sắp ra) thì cá nhân cũng có quyền đóng BHXH. Thế tốt hơn.