Cho em hỏi về chế độ lương!

• Thread starter hoangngoc612
  • Ngày gửi
H

hoangngoc612

Guest
29/12/05
13
0
0
40
ha noi
Cơ quan em có một người vừa nghỉ việc, chuyển công việc mới, người đó đã làm đc 15 tháng, em nghe nói là người đó sẽ đc tiền của Bảo hiểm là bằng 1/2 tháng lương. ĐÚng ko a? Bác nào có thể giải thích cụ thể hộ em đc ko? ( nghỉ bao lâu thì đc hưởng chế độ như trên và thủ tục làm ntn? thanks, mong sớm nhận đc tin các bác)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Tốt nhất bạn cứ lên BHXH thì họ sẽ trả lời cụ thể hơn

D

Dương thị thu Vinh

Guest
5/4/06
4
0
0
45
Tuy hoà, Phú yên
Theo như mình biết thì người làm việc có đóng BHXH được >= 12 tháng, thì cứ 12 tháng thì được hưởng 1 tháng lương theo như mức lương đóng BHXH tại thời điểm nghỉ. Như vậy chị đó làm 15 tháng nghỉ thì chỉ được hưởng 1 tháng lương do BHXH thanh toán.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Bạn ơi, thế có quy định là nghỉ như thế nào (tự nghỉ, bị đuổi việc hay công ty phá sản) thì được hưởng chế độ đó không? Hay là cứ đóng được >= 12 tháng thì có thể hưởng chế độ?

T

thao

Guest
hoangngoc612 nói:
Cơ quan em có một người vừa nghỉ việc, chuyển công việc mới, người đó đã làm đc 15 tháng, em nghe nói là người đó sẽ đc tiền của Bảo hiểm là bằng 1/2 tháng lương. ĐÚng ko a? Bác nào có thể giải thích cụ thể hộ em đc ko? ( nghỉ bao lâu thì đc hưởng chế độ như trên và thủ tục làm ntn? thanks, mong sớm nhận đc tin các bác)

Sao bạn không hướng dẫn nhân viên đó là thủ tục chuyển sổ qua cty mới tiếp tục đóng hả bạn.Vì nếu rút bây giờ coi như là làm thủ tục "rút một lần" thì chẳng được bao nhiêu vì 01 năm chỉ có 1/2 mức lương đóng BHXH thôi.Nếu qua cty mới phải làm lại sổ mới và số tiền tất cả 15 tháng nguoi đó đóng là không đượv tích lũy được nữa

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangngoc612 nói:
Khi người lao động nghỉ việc theo đúng qui định của luật lao động. thì người đó được hưởng
mỗi năm 1/2 tháng lương ( do công ty trả)
Còn BHXH họ trả cho 1 lần nếu không đóng tiếp BHXH nữa. Nhưng theo tôi nên cầm sổ sang công ty khác đóng tiếp. Kể cả là ở nhà chăng nữa thì theo luật mới của BHXH ( sắp ra) thì cá nhân cũng có quyền đóng BHXH. Thế tốt hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA