Giúp mình cách viết hàm đổi số thành chữ.

• Thread starter tonykhanh1818
  • Ngày gửi
T

tonykhanh1818

Guest
11/1/06
13
0
0
Chào các bác
Mình đang soạn hàm dịch số ra chử,nhưng khi đem ra thử nghiệm thì báo lổi
mình muốn gửi file lên diển đàn để nhờ các bác giúp đở nhưng không biết phải làm sao để gửi,các bác hướng dẩn mình nha

Warning: Lần sau bác nhớ tạo topic với tiêu đề rõ nghĩa nhé.
. Bình_OverAC

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
tonykhanh1818 nói:
Chào các bác
Mình đang soạn hàm dịch số ra chử,nhưng khi đem ra thử nghiệm thì báo lổi
mình muốn gửi file lên diển đàn để nhờ các bác giúp đở nhưng không biết phải làm sao để gửi,các bác hướng dẩn mình nha
Bác có thể gởi cho em, em sẽ giúp bác upload.

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Em xin gởi lên đây file mà bác tonykhanh gởi cho em để mọi người cùng xem và cho ý kiến.
Riêng bản thân em thì chưa có thời gian đọc qua code của bác nên chư chưa thể cho ý kiến cụ thể tuy nhiên em có thể nói một số suy nghĩ của mình như sau:
1. Ý tưởng của bác không mới, có thể nói rằng bác đã tham khảo ý các file khác nhiều. Sao bác không tiếp tục tham khảo so sánh cái để tìm ra lỗi trong code của mình.
2. Công cụ debug là công cụ hiệu quả để kiểm tra lổi. Nếu bác chưa biết về công cụ này em có thể nói rõ thêm
Còn bây giờ em xin chờ các bác khác cho ý kiến.

Đính kèm

• Doc chu thanh so.zip
    110.9 KB · Lượt xem: 1,853
S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Tuanktcdcn nói:
Trong Thư viện WKT có rồi, bạn có thể tham khảo.
Tham khảo của người # thì được về thời zan, nhưng năng lực sẽ không tăng!
Bạn cứ bắt đầu từ ~ con số có chỉ 3 chữ số & thử chw trình với các số sau: 105, 115, 125, 121, 101, 155, 125, nếu tốt hãy viết tiếp;
Còn đưa lên đây thì bạn đã đầu hàng nó rồi, còn gì?!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear SA_DQ,
------------
Cho phép cháu phản đối cái "Tham khảo của người # thì được về thời zan, nhưng năng lực sẽ không tăng!" của chú nhé! Theo cháu thì trước khi bắt tay vào giải quyết một vấn đề chúng ta cần phải khảo sát trước đã, quan sát thật kỹ người khác đã làm chưa, nếu đã làm rồi thì làm như thế nào, mình có thể làm được như thế hoặc hay hơn thế không. Đó gọi là học hỏi và đúc rút kinh nghiệm. Nhất là trong chuyện phải viết chương trình - một công việc buồn tẻ và cực kỳ mất thì giờ - không nên cứ cắm cái cúi để nghĩ rằng mình sẽ làm một cái mới hơn, phải do chính ta làm ra thì mới hài lòng(!)
Và thực tế trong chuyện này, tonykhanh1818 có đạt được điều đó? Trong khi công cụ này tonykhanh1818 không thể không biết trên diễn đàn - không thể chỉ một lần dùng thử. Thử hỏi tonykhanh1818 đã tìm hiểu công cụ này chưa, đã tìm hiểu như thế nào?
Đọc và hiểu được giải thuật đã khó, tự viết một hàm với giải thuật phức tạp như hàm đọc số càng khó hơn. Mặt khác, hàm này hầu hết là được chuyền tay từ người này qua người khác để có những cải tiến tốt hơn, vì thế nó cũng gần như tối ưu hơn so với việc một lập trình viên ngồi sáng tạo.
Theo cháu, nâng cao hiểu biết bằng việc tiếp thu và kế thừa những gì đã có mới là con đường của nhận thức!

Sửa lần cuối:
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
SA_DQ nói:
Tham khảo của người # thì được về thời zan, nhưng năng lực sẽ không tăng!
...

Nó còn tùy vào cách học của mỗi người. Người ta hay suy nghĩ nhiều về tính hiệu quả để đạt được mục đích công việc.
Khoa học phải có sự thừa hưởng của nhân loại đã đúc kết rồi mới phát huy phát triển.

T

tonykhanh1818

Guest
11/1/06
13
0
0
Cám ơn các bác đả có nhửng ý kiến hay,như bác Cường nói "Nhất là trong chuyện phải viết chương trình - một công việc buồn tẻ và cực kỳ mất thì giờ - không nên cứ cắm cái cúi để nghĩ rằng mình sẽ làm một cái mới hơn, phải do chính ta làm ra thì mới hài lòng(!)"
theo mình thi công việc trước tiên là mình phải làm lại được nhửng cái mà người khác đả làm cái đả,phải hiểu rồi Lâu dần mình mới hình dung ra công việc lập trình là như thế nào,vì vậy để không bị nản ta phải tìm kiếm càng nhiều càng tốt nhửng trương trình mẩu và đả được viết thành sách để làm theo cái đả
không biết suy nghỉ của mình có đúng không nhờ các bác gop ý cho
xin cảm ơn
tonykhanh1818

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Dear SA_DQ,
------------
Cho phép cháu phản đối cái "Tham khảo của người # thì được về thời zan, nhưng năng lực sẽ không tăng!" của chú nhé! Theo cháu thì trước khi bắt tay vào giải quyết một vấn đề chúng ta cần phải khảo sát trước đã, quan sát thật kỹ người khác đã làm chưa, nếu đã làm rồi thì làm như thế nào, mình có thể làm được như thế hoặc hay hơn thế không. Đó gọi là học hỏi và đúc rút kinh nghiệm. Nhất là trong chuyện phải viết chương trình - một công việc buồn tẻ và cực kỳ mất thì giờ - không nên cứ cắm cái cúi để nghĩ rằng mình sẽ làm một cái mới hơn, phải do chính ta làm ra thì mới hài lòng(!)
Và thực tế trong chuyện này, tonykhanh1818 có đạt được điều đó? Trong khi công cụ này tonykhanh1818 không thể không biết trên diễn đàn - không thể chỉ một lần dùng thử. Thử hỏi tonykhanh1818 đã tìm hiểu công cụ này chưa, đã tìm hiểu như thế nào?
Đọc và hiểu được giải thuật đã khó, tự viết một hàm với giải thuật phức tạp như hàm đọc số càng khó hơn. Mặt khác, hàm này hầu hết là được chuyền tay từ người này qua người khác để có những cải tiến tốt hơn, vì thế nó cũng gần như tối ưu hơn so với việc một lập trình viên ngồi sáng tạo.
Theo cháu, nâng cao hiểu biết bằng việc tiếp thu và kế thừa những gì đã có mới là con đường của nhận thức!

Đồng ý với Cường. Có ai đọc về lịch sử của Microsoft & Billgate chưa nhỉ? Nhất là cái vụ Q-DOS --> MS DOS; rồi nguồn gốc của Windows 1.0, MS Access, MS Excel, v.v... BillGate đúng là cái máy làm ra tiền (dĩ nhiên là billgate đầu tư (mua của hãng nhỏ khác) rồi phát triển tiếp chứ ko ăn cắp). Vậy mà cuối cùng MS & Billgate lại đem lại một ảnh hưởng lớn trên toàn thế giới mà ko ai có thể phủ nhận.

tonykhanh1818 nói:
Nhất là trong chuyện phải viết chương trình - một công việc buồn tẻ

Đây là lần đầu tiên mình thấy có người nói vậy. Nếu mà ko phải nghĩ tới ... "cơm áo gạo tiền" và ... thì mình vẫn chọn con đường đam mê làm lập trình. Cứ thử nghĩ xem, biến 1 đống "sắt thép, thủy tinh... :)" toàn thứ "vô chi vô giác" hiện lên hình ảnh, âm thanh, làm được cái này, làm được cái kia, v.v... thì quả là mê li quá đi chứ.

Sửa lần cuối:
S

SA_DQ

29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Mình đang soạn hàm dịch số ra chử,nhưng khi đem ra thử nghiệm thì báo lổiCâu của mình hàm ý 1 điều: 'Thất bại là mẹ thành công với ~ người tự học" Còn đọc cũa ~ người #, thu lượm được ~ tinh hoa thì OK thôi!:friend:

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đại đa số chúng những cái chúng ta đang học, đang ứng dụng là thành tựu của những người đi trước mà. Tìm hiểu và ứng dụng tri thức của người khác để giúp ích cho mình thì chẳng có gì phải phân vân cả.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
SA_DQ nói:
Câu của mình hàm ý 1 điều: 'Thất bại là mẹ thành công với ~ người tự học" Còn đọc cũa ~ người #, thu lượm được ~ tinh hoa thì OK thôi!:friend:
Tôi nghĩ các bạn hiểu sai ý của bác SA. Bác ấy có ý tốt đấy chứ. Thực ra nếu muốn giỏi về VBA thì cách tập viết (và viết sai...rồi sửa) là cách nhanh nhất. Tùy thuộc nhu cầu của người dùng thôi.

Nếu muốn có giải pháp cho công việc của mình một cách nhanh nhất: lên EFC lấy "hàng có sẵn"
Nếu muốn nâng cao kiến thức, chắc là phải bỏ nơ ron thần kinh ra thực hành thôi.

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Xin chào các Bác,
Theo tôi, nên vọc VBA để có thể tùy nghi xử lý được khi cần, bởi nhiều lúc cần mà đi tìm lại không nhanh bằng viết ngay 1 đoạn VBA để đáp ứng ngay, sau đó đi tìm cũng không muộn.
Vậy là đôi đàng lưỡng lợi.
VBA là dành cho cả bộ MS. Office chứ không chỉ cho Excel, nên nó rất chi lợi hại và hữu ích, vọc nó để có được nó như 1 công cụ hữu ích thì quá tốt và rất nên làm.
Ấy là tôi nghiệm bụng mình mà ra cái bụng của thiên hạ đấy các Bác ạ.

M

mysterious_girl

Guest
lehongduc nói:
Xin chào các Bác,
Theo tôi, nên vọc VBA để có thể tùy nghi xử lý được khi cần, bởi nhiều lúc cần mà đi tìm lại không nhanh bằng viết ngay 1 đoạn VBA để đáp ứng ngay, sau đó đi tìm cũng không muộn.
Vậy là đôi đàng lưỡng lợi.
VBA là dành cho cả bộ MS. Office chứ không chỉ cho Excel, nên nó rất chi lợi hại và hữu ích, vọc nó để có được nó như 1 công cụ hữu ích thì quá tốt và rất nên làm.
Ấy là tôi nghiệm bụng mình mà ra cái bụng của thiên hạ đấy các Bác ạ.
Vậy bác truyền tiếp kinh nghiệm ở đây nhé.:lovesigh::two:

Sửa lần cuối:
T

thenambgi

Guest
14/8/06
2
0
0
Bắc Giang
Tôi cũng vừa hoàn thành đoạn VBA dịch số ra chữ, nhưng cũng chỉ dùng được cho Excel, còn Word và các ứng dụng khác trong Office thì chưa làm được, mặc dù biết nó rất hữu ích và, quan trọng nhất là dùng được trong rất nhiều việc.
Bác LeHongDuc nghiên cứu tiếp đi. Tôi cũng đang nghiên cứu để làm cái đó nè, mà sao thấy khó quá ha.

S

SA_DQ

29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Ha!, Ha!,. Ngược lại với mình!

Tôi vừa hoàn thành đoạn VBA dịch số ra chữ, nhưng cũng chỉ dùng được cho Excel, còn Word và các ứng dụng khác trong Office thì chưa làm được, mặc dù biết nó rất hữu ích và, quan trọng nhất là dùng được trong rất nhiều việc. . . .mà sao thấy khó quá ha.
Mình lại viết trong access trước & đem qua excel chạy cái rụp liền; Bạn thử xem sao, nếu đem qua access?!

V

vantrung12158

Sơ cấp
13/4/07
1
0
1
Sài gòn
Chao các bạn
Tôi đang gặp vấn đề trong VBA về chuyển đổi Số thành chữ . Đó là tôi chép 1 đoạn chương trình chuyển số vào visual basic trong excell mà không biết trước đó đã có sẵn 1 đoạn mã chương trình cũng chuyển đổi số thành chữ do ai chép vào trước đó, vì thế đã gặp lỗi . Nay tôi muốn xóa đoạn mã đã chép của tôi nhưng không biết cách làm thế nào . Các bạn giúp tôi nhé.
Cám ơn các bạn .

Q

quochuy86

Sơ cấp
3/2/09
11
0
1
38
vn
Làm sao để xóa dấu "." ở kết quả vậy các bạn ơi. ví dụ 500 >>> "Năm trăm."
mình muốn kết quả là "Năm trăm"
Bạn nào giúp mình với

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Bạn viết thêm hàm gọi hàm đổi số thành chữ & bổ sung thêm câu lệnh cắt từ cuối trong câu để bỏ đi

Ví du:
Function CatDauCham(Chuoi As String) As String
Dim DDai As Byte
CatDauCham= DoiSo_Chu(Num)
DDai = Len(CatDauCham) - 1
CatDauCham = Left( CatDauCham, DDai)
End Function
:wall::048::angel::1nono:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA