Bảng kê GTGT 05 hàng tháng kê gì

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình hỏi bảng kê GTGT 05 hàng tháng kê hóa đơn không có thuế GTGT và các chứng từ viết tay có phải kê vào đó không, vé cầu phà

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
salemok nói:
các chứng từ viết tay có phải kê vào đó không
Chứng từ viết tay không kê vào bảng kê nào hết. Nếu mua hàng không có hóa đơn thì bạn lập Bảng kê mẫu số 04/GTGT.

salemok nói:
Vé cầu phà là loại hóa đơn đặc thù, đã bao gồm thuế GTGT trong đó, sẽ kê vào Bảng kê mẫu số 05/GTGT.

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Vé cầu phà là loại hóa đơn đặc thù, đã bao gồm thuế GTGT trong đó, sẽ kê vào Bảng kê mẫu số 05/GTGT.

Chị ơi, thế thì số thuế GTGT trong đó không được khấu trừ???

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
VanChau nói:
Chị ơi, thế thì số thuế GTGT trong đó không được khấu trừ???
Đúng rồi, số thuế GTGT đó sẽ không được khấu trừ. Nhưng vẫn phải khai vào vì số liệu của nó còn liên quan đến chỉ tiêu [12] "Hàng hoá dịch vụ mua vào trong năm" ở mẫu "Quyết toán thuế GTGT". :pepsi:

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Ý của mình là tại sao đó là thuế GTGT sao ko kê vào mẫu số 03/GTGTđể được khấu trừ? mà lại kê vào mẫu số 05/GTGT kô được khấu trừ thuế GTGt??

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Trước đây hoá hoá đơn trực tiếp được khấu trừ khống đầu vào là 3%, giờ thì đã bỏ rồi, do vậy mình hoá đơn trực tiếp ko được khấu trừ (đừng hỏi tại sao? vì đây là qui định của luật thuế) nhưng vẫn phải ke khai để xác định giá trị hàng hoá dịch vụ mua vào.

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Chứng từ viết tay không kê vào bảng kê nào hết. Nếu mua hàng không có hóa đơn thì bạn lập Bảng kê mẫu số 04/GTGT.

Chị Tú Anh ơi, chứng từ viết tay không kê vào bảng kê thì khổ quá. Ví dụ em đi mua sổ sách kế toán ( phục vụ cho nghiệp vụ của mình đấy, cũng tốn lắm) người ta chỉ viết tay hoá đơn và đóng cho em một con dấu hình chữ nhật có MST thì cũng không được khai hả chị?
Nếu được thì khai vào mẫu nào ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
VanChau nói:
Ý của mình là tại sao đó là thuế GTGT sao ko kê vào mẫu số 03/GTGTđể được khấu trừ? mà lại kê vào mẫu số 05/GTGT kô được khấu trừ thuế GTGt??
Vé cầu phà là loại hóa đơn đặc thù và là hóa đơn trực tiếp, không thể hiện thuế GTGT thì làm sao được khấu trừ thuế hả em?

ngocdiep nói:
Chị Tú Anh ơi, chứng từ viết tay không kê vào bảng kê thì khổ quá. Ví dụ em đi mua sổ sách kế toán ( phục vụ cho nghiệp vụ của mình đấy, cũng tốn lắm) người ta chỉ viết tay hoá đơn và đóng cho em một con dấu hình chữ nhật có MST thì cũng không được khai hả chị?
Nếu được thì khai vào mẫu nào ạ?
"Hóa đơn bán hàng thông thường" được cộp con dấu chữ nhật thì phải kê khai quá đi ấy chứ, sẽ được tính vào chi phí hợp lý, chỉ không được khấu trừ thuế thôi. Bạn kê vào mẫu số 05/GTGT nhé!

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Nguyen Tu Anh nói:
Chứng từ viết tay không kê vào bảng kê nào hết. Nếu mua hàng không có hóa đơn thì bạn lập Bảng kê mẫu số 04/GTGT
Bảng kê 04/GTGT cũng có lựa chọn để kê đấy bạn à, nếu không khi quyết toán bị loại ra ngay.

ngocdiep nói:
Ví dụ em đi mua sổ sách kế toán ( phục vụ cho nghiệp vụ của mình đấy, cũng tốn lắm) người ta chỉ viết tay hoá đơn và đóng cho em một con dấu hình chữ nhật có MST ...

Bạn nên chọn mua sổ sách ở những chỗ có hoá đơn hợp lệ, bỏ ít tiền ra đóng thuế cho họ là được, làm như thế đỡ mệt hơn nhiều.
Các chi phí lặt vặt về VPP theo mình, bạn nên mua ở một hoặc 2 địa điểm thôi, cuối tháng tập hợp bảo họ viết hoá đơn cho nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sự lựa chọn là như thế nào? Loại chi phí? Số tiền? Hay có kèm thêm cả các giấy tờ khác nữa?

huylt nói:
Bảng kê 04/GTGT cũng có lựa chọn để kê đấy bạn à, nếu không khi quyết toán bị loại ra ngay.

T

tuananhhello

Guest
10/1/06
16
0
0
41
ha noi
Ở công ty mình thì những hóa đơn thông thường(hóa đơn trực tiếp)thì kê khai vào bảng kê mẫu 05/GTGT. Mỉnh có 1 chút phân vân muốn hỏi mọi người những hóa đơn bán lẻ không có số hóa đơn ký hiệu hóa đơn, không có MST của đơn vị bán;vé tàu; vé xe buýt. thì có kê vào mẫu 05/GTGT không hay kê vào mẫu 04/GTGT.từ trước đến nay mình ko kê vào nhưng ko thấy cơ quan thuế nói gì. Mình nghĩ là phải kê vào 1 trong 2 loại bản kê đó vì có thế mới phản ánh được tổng giá trị hàng hóa mua vào. Không biết ý kiến mọi người thế nào.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
tuananhhello nói:
Ở công ty mình thì những hóa đơn thông thường(hóa đơn trực tiếp)thì kê khai vào bảng kê mẫu 05/GTGT. Mỉnh có 1 chút phân vân muốn hỏi mọi người những hóa đơn bán lẻ không có số hóa đơn ký hiệu hóa đơn, không có MST của đơn vị bán;vé tàu; vé xe buýt. thì có kê vào mẫu 05/GTGT không hay kê vào mẫu 04/GTGT.từ trước đến nay mình ko kê vào nhưng ko thấy cơ quan thuế nói gì. Mình nghĩ là phải kê vào 1 trong 2 loại bản kê đó vì có thế mới phản ánh được tổng giá trị hàng hóa mua vào. Không biết ý kiến mọi người thế nào.
Mình có một ý, mong bạn xem sao : đối với các loại vé như tàu, xe bus, phí cầu phà... mình tổng hợp vào một bảng (theo chi tiết) rồi tự đặt số chứng từ, ngày thì lấy ngày cuối tháng, khi vào bảng 05/GTGT thì đv bán mình ghi là bảng kê tổng hợp HHDV mua lẻ, tương tự cũng làm như vậy với những hđ bán lẻ <100.000.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
To Nguyen Tu Anh:

Nguyen Tu Anh nói:
Sự lựa chọn là như thế nào? Loại chi phí? Số tiền? Hay có kèm thêm cả các giấy tờ khác nữa?

Hướng dẫn ghi bảng kê 04/GTGT theo thông tư 120
- Căn cứ vào số thực tế các mặt hàng trên mà đơn vị mua của người bán không có hoá đơn, lập bảng kê khai theo thứ tự thời gian mua hàng, cơ sở ghi đẩy đủ các chỉ tiêu trên bảng kê, tổng hợp bảng kê hàng tháng. Hàng hoá mua vào lập theo bảng kê này được căn cứ vào chứng từ mua giữa người bán và người mua lập có ghi rõ số lượng, giá trị các mặt hàng mua, ngày, tháng mua, địa chỉ người bán, và ký nhận của bên bán và bên mua.
- Đối với cơ sở có tổ chức các trạm nơi thu mua ở nhiều nơi thì từng trạm thu mua phải lập từng bảng kê riêng. Cơ sở kinh doanh lập bảng kê tổng hợp chung của cơ sở.
Trích nghị định số 164/2003/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành luật thuế TNDN
Điều 5, mục 2:
Chi phí nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa thực tế sử dụng vào sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ liên quan đến doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ được tính theo mức tiêu hao hợp lý, giá thực tế xuất kho do cơ sở kinh doah tự xác định và chịu trách nhiệm trước pháp luật.
Cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ của người nông dân trực tiếp làm ra, hàng thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh, không có hóa đơn, chứng từ được lập bảng kê theo quy định của Bộ Tài chính trên cơ sở chứng từ đề nghị thanh toán của người bán hàng, cung ứng dịch vụ. Giám đốc cơ sở kinh doanh duyệt chi theo bảng kê phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của bảng kê
Theo thiển ý của huylt - dân kế toán tay ngang - thì đây chẳng phải là những căn cứ để ghi vào bảng kê số 04/GTGT sao?
Hay còn những căn cứ nào khác mà huylt không biết, Tu Anh chỉ bảo thêm cho nhé!

thuhuyenbg

thuhuyenbg

Sơ cấp
12/8/13
22
0
1
ha noi
Ðề: Bảng kê GTGT 05 hàng tháng kê gì

Mình đang làm trong doanh nghiệp vận tải, nếu kê vé cầu phà vào bảng kê 05/GTGT có đúng không? và có được khấu trừ thuế GTGT k? cơ sở nào để mình làm.
Mình thấy chị kế toán trước vẫn vẫn kê, và tính khấu trừ thuế.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
Ðề: Bảng kê GTGT 05 hàng tháng kê gì

Bên em cũng mua hàng với những hóa đơn bán lẻ, k có con dấu, mã số thuế của người bán,.....và nhứng hóa đơn k được khấu trừ thuế em toàn đưa vào mẫu 05/GTGT thôi, k phân biệt gì hết,k biết có đúng k nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA