TSCĐ biếu tặng, tài trợ

• Thread starter serenade99
  • Ngày gửi
S

serenade99

Guest
20/3/06
8
0
0
40
Hà Nội
Cho mình hỏi chút. TSCĐ đi biếu tặng , tài trợ hạch toán như thế nào?
Thủ tục thì phải có quyết định của cấp trên
Hạch toán ghi giảm tài sản và ghi tăng chi phí khác đúng không ạ?
Nhưng có phát hành hóa đơn không?
Đơn vị mình làm họ hạch toán tăng doanh thu và viết hóa đơn cho tài sản đi tặng đó. Mình nghĩ như vậy là chưa đúng.

Ý kiến mọi người thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

Joe1fat

Guest
10/1/06
41
0
0
LA
Bạn chỉ cần phân tích 1 chút là có thể hạch toán được ngay mà. Thứ nhất là TSCĐ đi cho không thể hạch toán vào chi phí bất thường được. Bạn chỉ lấy 1 trong các nguồn sau để tài trợ:
- Quỹ khen thưởng phúc lợi
- Kinh phí công đoàn
- Lợi nhuận chưa phân phối

Ghi giảm (Có) nguyên giá TSCĐ và khấu hao tương ứng thỉ chắc chắn rồi, còn ghi Nợ 1 trong các tài khoản nguồn vốn trên.
Ngoài ra, theo tôi bạn phải hạch toán giảm phần thuế GTGT đã khấu trừ tương ứng và cũng lấy nguồn trên để tài trợ.
Bạn không hạch toán vào doanh thu nội bộ trong trường hợp này, còn về việc phải xuất hóa đơn hay không, có lẽ bạn nên làm CV hỏi cơ quan quản lý thuế để biết chính xác.

S

serenade99

Guest
20/3/06
8
0
0
40
Hà Nội
cám ơn bạn nhiều. Ghi nợ quỹ
Có tài sản
Mình nghĩ không phải phát hành hóa đơn vì nếu phát hành hóa đơn thì bên nhận lại ghi mua tài sản thì sao (trong trường hợp có fraud) đúng không ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thực ra về bản chất thì việc biếu tặng phát sinh chi phí và ghi nhận vào chi phí, tất nhiên ko được trừ vào TNCT theo luật thuế. Nếu DN ko trích quỹ thì chẳng hạch toán vào đó thì ghi vào đâu, chẳng lẽ lại ghi Nợ TK lợi nhuận. Như vậy ko hợp lý. Khoản này cần được báo cáo trên BCKQKD!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mìnhthì bạn cứ theo hướng dẫn của chuẩn mực kế toán và các quy định hiện hành thì hạch toán bình thường nếu chi phí hoặc thu nhập không hợp lệ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN thì điều chỉnh trong tờ khai tự quyết toán thuế TNDN là OK thôi.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
serenade99 nói:
Mình nghĩ không phải phát hành hóa đơn vì nếu phát hành hóa đơn thì bên nhận lại ghi mua tài sản thì sao (trong trường hợp có fraud) đúng không ạ?
Bạn phải lập hoá đơn trong đó ghi rõ "Hàng biếu tặng không thu tiền". Như vậy thì bên nhận làm sao "biến" hàng tặng thành hàng mua được!:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA