Tại Sao Doanh Nghiệp Tư Nhân Lại Không Có Tư Cách Pháp Nhân ?

  • Thread starter thuduyen_nl_way
  • Ngày gửi
T

thuduyen_nl_way

Sơ cấp
10/9/05
21
0
0
34
bien hoa
#1
duyên muốn hỏi TẠI SAO DOANH NGHIỆP TƯ NHÂN LẠI KHÔNG CÓ TƯ CÁCH PHÁP NHÂN ? CÔNG TY HỢP DANH KHÔNG ĐƯỢC PHÁT HÀNH CHỨNG KHOÁN ?
THANKS
 
Sửa lần cuối:
T

thutrangcat

Sơ cấp
#3
tư cách pháp nah6n

thuduyen_nl_way nói:
duyên muốn hỏi TẠI SAO DOANH NGHIỆP TƯ NHÂN LẠI KHÔNG CÓ TƯ CÁCH PHÁP NHÂN ? CÔNG TY HỢP DANH KHÔNG ĐƯỢC PHÁT HÀNH CHỨNG KHOÁN ?
THANKS
Bạn xem định nghĩa doanh nghiệp thế nào thì có tư cách pháp nhân? và định nghĩa thế nào là doanh nghiệp tư nhân, xem xét các vấn đề sau:

- Chủ doanh nghiệp:DNTN do một cá nhân làm chủ >< có tư cách pháp nhân: phải do một tổ chức
- Tài sản:DNTN: chủ DN phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình >< có tư cách pháp nhân: chỉ phải chịu trách nhiệm trong phạm vigiới hạn trong phạm vi số vốn mà mình đã đăng ký.

Còn thành viên hợp dan của công ty hợp danh cũng phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình với mọi nghĩa vụ của công ty ---> không có tư cách pháp nhân --> không được phát hành chứng khoán.

Bạn xem lại chương 5, 6 Luật doanh nghiệp như anh Hùng nói nhé.

Thân ái,
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,151
974
113
17
HCM
www.thanhnamtax.com
#4
thutrangcat nói:
Còn thành viên hợp dan của công ty hợp danh cũng phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình với mọi nghĩa vụ của công ty ---> không có tư cách pháp nhân --> không được phát hành chứng khoán.
Theo Luật Doanh nghiệp 2005, hiệu lực 01/07/2006 thì chỉ có DN TN là không có tư cách pháp nhân, các loại hình doanh nghiệp còn lại trong đó có Công ty hợp danh đều có tư cách pháp nhân

Luật DN2005 nói:

Điều 130. Công ty hợp danh
1. Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:
a) Phải có ít nhất hai thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh); ngoài các thành viên hợp danh có thể có thành viên góp vốn;
b) Thành viên hợp danh phải là cá nhân, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về các nghĩa vụ của công ty;
c) Thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.
2. Công ty hợp danh có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
3. Công ty hợp danh không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.
 
Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
845
7
18
37
Nha Trang
#5
thutrangcat nói:
Còn thành viên hợp dan của công ty hợp danh cũng phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình với mọi nghĩa vụ của công ty ---> không có tư cách pháp nhân --> không được phát hành chứng khoán.
Chổ này chắc là luật DN 2005 chưa hoàn chỉnh rồi. CT Hợp Danh theo tui nghĩ cũng được quyền phát hành Trái phiếu và không được phát hành cổ phiếu như kiểu Cty TNHH.
 
vitconlonton

vitconlonton

Cao cấp
23/11/04
612
5
0
đâu đó ngoài webketoan
#6
Bình_OverAC nói:
Chổ này chắc là luật DN 2005 chưa hoàn chỉnh rồi. CT Hợp Danh theo tui nghĩ cũng được quyền phát hành Trái phiếu và không được phát hành cổ phiếu như kiểu Cty TNHH.
Công ty Hợp danh thì thành viên hợp danh liên đới chịu trách nhiệm vô hạn về các khoản nợ thì vay nhanh hơn là phát hành trái phiếu.
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot
  • bebebe123



Xem nhiều