Tính lương như vậy đã đúng chưa?

  • Thread starter Nguyễn Thị Huyền Nga
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Sơ cấp
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
#1
Nhờ mọi người xem giúp trường hợp này:
Cty mình trả lương theo hình thức lương thời gian.
Trong tháng 3 mình làm 23 ngày công (184h).
Làm thêm: 13 giờ (Hưởng 150% LCB)
Cty cho nghỉ 2 ngày do ko có việc (Hưởng 70% lương CB).
Các tháng trước tính như sau:
Lương T3= (710.000/26) * 23 ngày = 628.077đ
Giờ làm thêm = (710.000/26/8) *150%*13 = 66.563đ
2 ngày nghỉ hưởng 70% LCB = (710.000/26) * 70%*2 = 38.231đ
Tổng cộng = 732.871đ.
Còn tháng này chẳng hiểu KTL nghiên cứu luật kiểu gì mà lại tính:
13h làm thêm tính bù vào 2 ngày nghỉ (do Cty cho nghỉ) = 13h - 16h = -3h
3h này tính 70%= 7.168đ.
Coi như trong tháng mình làm 197h = 672.451đ
Tổng cộng = 672. 459đ
như vậy chênh lệch là 60.000đ.
Cách tính nào sai? Mong mọi người chỉ giúp
 
Sửa lần cuối:
T

tuantt

Sơ cấp
12/4/06
5
0
0
Da Nang
#2
Cách tính thứ hai không đúng. Bạn yêu cầu KTL tính lại và thanh toán số tiền lương còn thiếu.
 
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Sơ cấp
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
#3
Mình đã bảo KTL rằng làm như thế là sai, nhưng anh ấy bảo anh làm theo luật, dẫn chứng là điều 61 chương VI:
................
Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người SD LĐ chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với TL giờ của ngày làm việc bình thường.
 
T

tuantt

Sơ cấp
12/4/06
5
0
0
Da Nang
#4
Vấn đề ở đây là nghỉ do cty không có việc làm (nên tính 70% lương).
Trường hợp nghỉ bù (có đơn xin phép nghỉ của NLD, vv nghỉ bù sau khi làm thêm giờ, và ngày nghỉ bù đó công ty có việc làm cho NLĐ) thì cách tính lương như cách 2 là OK, không có thắc mắc gì thêm.
Tuy nhiên, theo cách bạn nói, cty cho nghỉ 02 ngày do không có việc làm thì bắt buộc cty phải trả đúng như khoản a, mục 1 của điều 61, chương VI.

""""""Điều 61 theo BLLĐ sửa đổi, bổ sung và có hiệu lực từ 1/1/2003""""""
1 - Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.
Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.
2 - Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày".
 
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Sơ cấp
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
#5
tuantt nói:
Vấn đề ở đây là nghỉ do cty không có việc làm (nên tính 70% lương).
Trường hợp nghỉ bù (có đơn xin phép nghỉ của NLD, vv nghỉ bù sau khi làm thêm giờ, và ngày nghỉ bù đó công ty có việc làm cho NLĐ) thì cách tính lương như cách 2 là OK, không có thắc mắc gì thêm.
Tuy nhiên, theo cách bạn nói, cty cho nghỉ 02 ngày do không có việc làm thì bắt buộc cty phải trả đúng như khoản a, mục 1 của điều 61, chương VI.

""""""Điều 61 theo BLLĐ sửa đổi, bổ sung và có hiệu lực từ 1/1/2003""""""
1 - Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.
Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.
2 - Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày".
Như vậy KTL Cty mình đã hiểu sai vấn đề rồi, mình vừa bảo anh ấy, ko thấy anh ấy nói gì. Giờ mọi người bảo mình phải làm thế nào? :wall: . Mình mà đấu tranh thì lại bảo mình thế nọ thế kia mà ko đấu tranh thì :alcon:
 
T

tuantt

Sơ cấp
12/4/06
5
0
0
Da Nang
#6
Em nên nói với KTL, vấn đề ở đây không phải là tranh đấu, mà đó là quyền lợi của người lao động. Anh ta làm sai thì phải sửa. Nếu có nhiều t.hợp như em, hoá ra NLĐ bị thiệt à. Cùng là NLD với nhau, em nên nói với anh ấy để hiểu và bảo vệ cho nhau chứ. Có nhiều cách để sửa sai và anh tin rằng KTL sẽ có giải pháp thiết thực để làm việc ấy

Thân
 
T

thanh8205

Sơ cấp
25/1/06
16
0
0
36
Việt Trì
#7
tuantt nói:
Vấn đề ở đây là nghỉ do cty không có việc làm (nên tính 70% lương).
Trường hợp nghỉ bù (có đơn xin phép nghỉ của NLD, vv nghỉ bù sau khi làm thêm giờ, và ngày nghỉ bù đó công ty có việc làm cho NLĐ) thì cách tính lương như cách 2 là OK, không có thắc mắc gì thêm.
Tuy nhiên, theo cách bạn nói, cty cho nghỉ 02 ngày do không có việc làm thì bắt buộc cty phải trả đúng như khoản a, mục 1 của điều 61, chương VI.
"...Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường. "
tuantt nói:
Anh TuanTT thân mến !
Như anh nói là chưa chính xác rồi. Anh lại hiểu sai "BÙ GIỜ" rồi.
KTL không được lấy 13h-16h=-3h như vậy, mà phải nhân ra để biết số tiền làm thêm của 13h đã (150%). Sau đó, lấy tổng số tiền của tiền làm thêm này đem trừ đi số tiền của 16h (Cty cho nghỉ) chứ không như cách tính 2 đâu.
Cụ thể: 13h * 5120 =66560 (tong tien lam them)
16h = 710.000/26/8*16*0.7 = 38230 (70%)
Gia su NLD xin nghi bu 8h thi
8h = 710.000/26/8*8 = 27307
==> 66560 - 27307 = 39253 (tiền làm thêm con lai sau khi da tru di so gio xin nghi bu cua NLD)

Em đã tham gia với KTT - người mà áp giá và phương pháp để tính lương tại Cty chị Nga đang làm việc nhưng anh ấy nói rằng: Em hiểu sai và hiểu ko đúng "bù giờ" hơn thế lúc đó chỉ một mình em nói mà KTT lại được sự đồng ý của xếp nên em đã ko còn cách nào khác... :wall:


"Ban be ta o khap noi
Tu hop ve day chung mot moi"
 
Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Sơ cấp
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
#8
TuanTT nói thế là đúng. Rất cảm ơn bạn đã dành chút thời gian giải đáp giúp mình. Có điều KTL Cty mình bù giờ không bù vào những giờ NLĐ xin nghỉ vào những ngày có việc mà lại bù vào ngày Cty cho nghỉ (ngày đó theo quy định được hưởng 70%LCB)
Mà Thanh ơi!!!!!!!!. Em tham gia với KTL Cty chị lúc nào mà chị ko biết thế????????????????. Thật "cảm ơn" em nhiều lắm. :wall:
 
Sửa lần cuối:
T

thanh8205

Sơ cấp
25/1/06
16
0
0
36
Việt Trì
#9
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
TuanTT nói thế là đúng. Rất cảm ơn bạn đã dành chút thời gian giải đáp giúp mình. Có điều KTL Cty mình bù giờ không bù vào những giờ NLĐ xin nghỉ vào những ngày có việc mà lại bù vào ngày Cty cho nghỉ (ngày đó theo quy định được hưởng 70%LCB)
Mà Thanh ơi!!!!!!!!. Em tham gia với KTL Cty chị lúc nào mà chị ko biết thế????????????????. Thật "cảm ơn" em nhiều lắm. :wall:
Hỏng có chi đâu chị Nga ơi ! Vì chị em mình cùng là người đi làm công ăn lương mà hơn thế - trước mắt là mình được hưởng, sau nữa là lợi ích và quyền lợi của mọi người.
Đã đi làm cho ông chủ thì ở đâu cũng phải đảm bảo quyền lợi của mình phải không chị Nga.
Hy vọng chị sẽ giúp đỡ em và chỉ bảo những điều em không biết.
Em đấy -KTL đấy, em chỉ tham gia với KTT thôi :bigok:


"Bể học là vô bờ"
 
Sửa lần cuối:
T

tuantt

Sơ cấp
12/4/06
5
0
0
Da Nang
#10
Dear Thanh,

Không có quy định nào của luật cho rằng, ngày nghỉ không làm việc (do công ty không có việc làm) thì lương của ngày đó được khấu trừ vào thời gian làm thêm của người lao động (như cách tính của em - thiệt thòi cho NLD)

Nếu em còn làm KTL, hãy chấn chỉnh cái sai của mình đi nhé.
Thân
 
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Sơ cấp
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
#11
thanh8205 nói:
tuantt nói:
"
tuantt nói:
[/B][/I]


mà phải nhân ra để biết số tiền làm thêm của 13h đã (150%). Sau đó, lấy tổng số tiền của tiền làm thêm này đem trừ đi số tiền của 16h (Cty cho nghỉ) chứ không như cách tính 2 đâu.
Cụ thể: 13h * 5120 =66560 (tong tien lam them)
16h = 710.000/26/8*16*0.7 = 38230 (70%)
Gia su NLD xin nghi bu 8h thi
8h = 710.000/26/8*8 = 27307
==> 66560 - 27307 = 39253 (tiền làm thêm con lai sau khi da tru di so gio xin nghi bu cua NLD)[/COLOR]

Lại sai nữa rồi,
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • chudinhxinh




Xem nhiều