Muốn tìm hiểu về kế toán ngân hàng

• Thread starter thachthao
  • Ngày gửi
T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Tôi học khoa kế toán trường KTQD, ra trường đã lâu nhưng chưa làm một ngày nào về nghiệp vụ kế toán Tuy nhiên vẫn nhớ nghề và muốn học hỏi nhiều về kế toán mới hiện nay, nhất là kế toán Ngân hàng

Các bạn đang làm nghề kế toán trong lĩnh vực ngân hàng hãy giúp tôi với

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Mọi Thành vien trên diễn đàn đều muốn giúp bạn hết nhưng khổ nổi không biết bạn thắc mắc về vấn đề gì bạn có thể nói rỏ hơn không thu hẹp phạm vi câu hỏi lại để nhiều người có thể góp ý cùng bạn. :f_o

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mịnh Mình muốn tim hiểu nhiều về kế toán trong lĩnh vực Cho thuê tài chính Đây cũng là một trong những lĩnh vực mới ở nước ta Các bạn có thể giúp mình tìm hiểu về cách hạch toán trong các công ty thuộc linhc vực này được không Theo qui đinh thì các Ngân hàng không được trực tiếp hoạt động trong lĩnh vực cho thuê tài chính mà muốn làm về lĩnh vực này các ngân hàng phải thành lập ra các công ty độc lập để hoạt động Vậy việc hạch toán ở các công ty này như thế nào và hệ thống báo cáo của họ ra sao các bạn giúp tôi tìm hiểu vợi

L
thachthao nói:
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mịnh Mình muốn tim hiểu nhiều về kế toán trong lĩnh vực Cho thuê tài chính Đây cũng là một trong những lĩnh vực mới ở nước ta Các bạn có thể giúp mình tìm hiểu về cách hạch toán trong các công ty thuộc linhc vực này được không Theo qui đinh thì các Ngân hàng không được trực tiếp hoạt động trong lĩnh vực cho thuê tài chính mà muốn làm về lĩnh vực này các ngân hàng phải thành lập ra các công ty độc lập để hoạt động Vậy việc hạch toán ở các công ty này như thế nào và hệ thống báo cáo của họ ra sao các bạn giúp tôi tìm hiểu vợi

To: miss Thanhthao.
Nếu chị vẫn có nhu cầu tìm hiểu về vấn đề này thì hãy thư lại cho tôi.
Tôi có thể giúp chị được về mảng kế toán này.

Trân trọng

M

myhau999

Guest
2/10/04
11
0
0
hue
oi ba con anh chi em ơi, cho tui hỏi nghiệp vụ kế toán ngân hàng
khi mà thanh toán liên ngân hàng thi ở các ngân hàng hạch toán như thế nào, và tại hội sở chính hạch toán như thế nào, khi các ngân hàng chuyển liên ngân hàng về.
và nếu giấy báo giữa các ngân hàng với nhau, sai so voi giây báo cua hội sở chính thì ta sẽ làm thế nào.
mong ba con chi bao tan tinh cho tui . đặc biệt là các nghiệp vụ kết chuyển.
cảm ơn bà con nhiều , nêu đươc tui sẽ hậu tạ đó.

L
myhau999 nói:
khi mà thanh toán liên ngân hàng thi ở các ngân hàng hạch toán như thế nào, và tại hội sở chính hạch toán như thế nào, khi các ngân hàng chuyển liên ngân hàng về.
và nếu giấy báo giữa các ngân hàng với nhau, sai so voi giây báo cua hội sở chính thì ta sẽ làm thế nào.

Vấn đề chị hỏi có phải là nghiệp vụ chuyển tiền điện tử phải không nhỉ ?

K

khahoan

Guest
Tui cũng không rõ lắm các vị muốn hỏi gì nhưng cái vụ liên ngân hàng thì chắc giống như dạng điều phối từ NH dư tiền đến NH thiếu tiền phải không ? mà vậy thì phải có lệnh điều phối của thống đốc NH nhà nước đó, nhưng có thể hình dung như là Cty mẹ điều phối ở các công ty con ấy mà ???
Không được học nghiệp vu5 ngân hàng nên không rõ, mong các sư phụ về ngân hàng chỉ bảo.

H

huycapri

Guest
16/2/04
31
0
0
Nếu học kế toán tại trường đại học kinh tế thì làm gì được học Kế toán Ngân hàng hả bạn thachthao.
cách tốt nhất có lẽ là ra trường học viện ngân hàng mua sách về đọc chăng?

S

seprain

Guest
16/10/04
19
0
0
Hà Nội
myhau999 nói:
Câu hỏi của bạn không rõ ràng lắm.......mình không biết là bạn đang hỏi về thanh toán giữa hai ngân hàng cùng hệ thống hay 2 NH khác hệ thống.
thanh toán liên NH có nhiều phương pháp khác nhau.......và khá phức tạp
Mình thấy bạn dùng từ " hội sở chính" chắc là muốn hỏi về thanh toán giữa 2 Nh cùng hệ thống....đúng ko?????
Ngày nay cac NH cùng hệ thống thường thực hiện thanh toán theo lphương thức chuyển tiền điện tử...
Khi các NH chuyển tiền cho nhau...NH chuyển tiền đi hạch toán
đối với lệnh chuyển có N: tài khoản thích hợp( tiền mặt, tiền gửi.....)
C: thanh toán chuyển tiền đi( 5111)
đối với lệnh chuyển nợ N: thanh toán chuyển tiền đi(5111)
C: tài khoản thích hợp
NH nhận chuyển tiền hạch toán
đối với lệnh chuyển có N: thanh toán chuyển tiền đến (5112)
đối với lệnh chuyển nợ N: tài khoản thích hợp
C: thanh toán chuyển tiền đến (5112)
Cuối ngày các đơn vị chuyển tiền điện tử có nhiệm vụ lập và gửi báo cáo chuyển tiền trong ngày tới Hội sở chính( trung tâm kiểm soát và đối chiếu) để thực hiện kiểm soát và đối chiếu tập trung. Hội sở chính chỉ thực hiện kiểm soát...đối chiếu khớp đúng giữa lệnh chuyển tiền đi và lệnh chuyển tiền đến ...không có bút toán.

S

seprain

Guest
16/10/04
19
0
0
Hà Nội
khahoan nói:
Tui cũng không rõ lắm các vị muốn hỏi gì nhưng cái vụ liên ngân hàng thì chắc giống như dạng điều phối từ NH dư tiền đến NH thiếu tiền phải không ? mà vậy thì phải có lệnh điều phối của thống đốc NH nhà nước đó, nhưng có thể hình dung như là Cty mẹ điều phối ở các công ty con ấy mà ???
Không được học nghiệp vu5 ngân hàng nên không rõ, mong các sư phụ về ngân hàng chỉ bảo.
Thanh toán là thanh toán , nó không giống như điều chuyển tiền đâu....dó là một nghiệp vụ khác hẳn đấy

S

seprain

Guest
16/10/04
19
0
0
Hà Nội
Mình chưa hiểu lắm về thuế xây dựng.......nhưng.theo như bạn nói quỹ tín dụng đã hạch toán vào tài khoản thuế phải nộp bây giờ được miễn thi sẽ được hạch toán vào thu nhập bất thường.....nó không thể ảnh hưởng gì đến nguyên giá tài sản được......lại càng ko thể làm giảm tài sản.
Theo mình thì sổ hưu o thể được dùng làm tài sản đảm bảo tiền vay đươc ....vì như mình biết thì sổ hưu sẽ ko còn giá trị nếu khach hàng bị chết.......vì vậy NH sẽ rất khó để xác định được giá trị của sổ.

Sửa lần cuối:
V

vuongmanhcuong

Guest
13/9/04
13
1
3
41
HCMC
xin giup do

tôi đang làm việc tại một ngân hàng tại TP.HCM

hiện nay tôi cần tham khảo luật ngân hàng sửa đổi bổ sung và luật các tổ chức tín dụng bổ sung, bạn nào có văn bản này hoặc có trang web nào đó xin thông tin cho tôi tại địa chỉ vuong_manh_cuong@yahoo.com

xin chân thành cảm ơn

S

seprain

Guest
16/10/04
19
0
0
Hà Nội
vuongmanhcuong nói:
tôi đang làm việc tại một ngân hàng tại TP.HCM

hiện nay tôi cần tham khảo luật ngân hàng sửa đổi bổ sung và luật các tổ chức tín dụng bổ sung, bạn nào có văn bản này hoặc có trang web nào đó xin thông tin cho tôi tại địa chỉ vuong_manh_cuong@yahoo.com

xin chân thành cảm ơn
Theo mình bạn có thể mua quyển sách luật về để đọc là tốt nhất.............có mấy "xèng" thôi....mà lại rất đơn giản

P

phancuong22

Guest
2/9/07
1
0
1
65
TPVinh, Nghệ An
Tôi học khoa kế toán trường KTQD, ra trường đã lâu nhưng chưa làm một ngày nào về nghiệp vụ kế toán Tuy nhiên vẫn nhớ nghề và muốn học hỏi nhiều về kế toán mới hiện nay, nhất là kế toán Ngân hàng

Các bạn đang làm nghề kế toán trong lĩnh vực ngân hàng hãy giúp tôi với

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Theo mình thì bạn nên tranh thủ đi học 1 lớp nghiệp vụ về ngân hàng vào buổi tối ở HVNH thì tốt hơn, hoặc ko bạn tham khảo ở sách giáo khoa í. Chứ thực tế nhiều khi ko như lý thuyết đâu, mỗi 1 ngân hàng lại có 1 quy trình hạch toán riêng, lại phát sinh nhiều nghiệp vụ khác nữa nên muốn hiểu rõ tốt nhất là đi học để hiểu thật kỹ.
Còn như ở NH mình đang làm, chẳng có sử dụng tài khoản 5111 hay 5112 bao giờ. Vì bây giờ chi nhánh ngân hàng mở nhiều lắm, chủ yếu là bù trừ qua 5012 hoặc qua 519 thui, ...cho nó đơn giản và tiện.

V

van thi minh

Guest
18/3/09
2
0
0
41
Thanh pho Thanh Hoa
Câu hỏi của bạn không rõ ràng lắm.......mình không biết là bạn đang hỏi về thanh toán giữa hai ngân hàng cùng hệ thống hay 2 NH khác hệ thống.
thanh toán liên NH có nhiều phương pháp khác nhau.......và khá phức tạp
Mình thấy bạn dùng từ " hội sở chính" chắc là muốn hỏi về thanh toán giữa 2 Nh cùng hệ thống....đúng ko?????
Ngày nay cac NH cùng hệ thống thường thực hiện thanh toán theo lphương thức chuyển tiền điện tử...
Khi các NH chuyển tiền cho nhau...NH chuyển tiền đi hạch toán
đối với lệnh chuyển có N: tài khoản thích hợp( tiền mặt, tiền gửi.....)
C: thanh toán chuyển tiền đi( 5111)
đối với lệnh chuyển nợ N: thanh toán chuyển tiền đi(5111)
NH nhận chuyển tiền hạch toán
đối với lệnh chuyển có N: thanh toán chuyển tiền đến (5112)
đối với lệnh chuyển nợ N: tài khoản thích hợp
C: thanh toán chuyển tiền đến (5112)
Cuối ngày các đơn vị chuyển tiền điện tử có nhiệm vụ lập và gửi báo cáo chuyển tiền trong ngày tới Hội sở chính( trung tâm kiểm soát và đối chiếu) để thực hiện kiểm soát và đối chiếu tập trung. Hội sở chính chỉ thực hiện kiểm soát...đối chiếu khớp đúng giữa lệnh chuyển tiền đi và lệnh chuyển tiền đến ...không có bút toán.

V

van thi minh

Guest
18/3/09
2
0
0
41
Thanh pho Thanh Hoa
chào bạn.
mình rất mong bạn giúp mình mot chút. Mình học kế toán doanh nghiệp nhưng mình rất muốn tìm hiểu về ngân hàng. Bạn giup mình với nhé. Mình muốn biết về khái niệm, thuật ngữ thường dùng trong ngân hàng.Cũng như bảng hệ thống tài khoản kế toán ngân hàng.Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.

H

huongchi

Guest
31/5/07
9
0
0
49
TP HCM
To: miss Thanhthao.
Nếu chị vẫn có nhu cầu tìm hiểu về vấn đề này thì hãy thư lại cho tôi.
Tôi có thể giúp chị được về mảng kế toán này.

Trân trọng

Làm ơn giúp em với ạ, em đang chuẩn bị làm kế toán của công ty cho vay tiêu dùng. Cho em mail hoặc số ĐT với được không ạ? mail của em: yenchi030105@yahoo.com. Cám ơn nhiều lắm ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA