Kết chuyển - phân bổ

• Thread starter belovely
  • Ngày gửi
B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Chào các bạn, mình có vấn đề hóc búa nhờ các bạn chỉ giáo đây: Công ty mình sản xuất nông nghiệp, cty mình bắt đầu hoạt động từ tháng 2/2005 nhưng đến tháng 8/2005 mới có đất để sản xuất. Vậy chi phí cho bộ phận sản xuất từ tháng 2 đến tháng 8/2005 mình phài kết chuyển như thế nào, hay là phải treo ở đâu cho hợp lý.
Cảm ơn cac bạn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Trong thời gian đầu chưa có doanh thu, bạn hạch toán vào TK 242, đến khi có doanh thu thì phân bổ vào chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
belovely nói:
Vậy chi phí cho bộ phận sản xuất từ tháng 2 đến tháng 8/2005 mình phài kết chuyển như thế nào, hay là phải treo ở đâu cho hợp lý.
Các chi phí cho bộ phận sản xuất sẽ được tập hợp lại và treo trên TK 154 "Chi phí sản xuất kinh doanh dở dang". Khi nào có doanh thu thì mới hạ nó xuống được.

hvtgroup nói:
Trong thời gian đầu chưa có doanh thu, bạn hạch toán vào TK 242, đến khi có doanh thu thì phân bổ vào chi phí.
Đây là chi phí của bộ phận sản xuất (trực tiếp) cơ mà anh? Có phải là chi phí quản lý và bán hàng đâu mà treo lên TK 242?

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Cảm ơn mọi người.
Nhưng mà bạn ơi, chi phí này là chi phí của bộ phận sản xuất nhưng khi ấy mình chưa có đất, trong sản xuất nông nghiệp mà chưa có đất để sản xuất thì chi phí ấy không hợp lý, như vậy thì 154 hay là 242 có đúng không?
Còn nữa, cây giống cty mình nhập về nhưng để lâu (vì chưa có đất trồng đó) bị chết khoảng 20% . Vậy mình phải hạch toán nó như thế nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
belovely nói:
Nhưng mà bạn ơi, chi phí này là chi phí của bộ phận sản xuất nhưng khi ấy mình chưa có đất, trong sản xuất nông nghiệp mà chưa có đất để sản xuất thì chi phí ấy không hợp lý, như vậy thì 154 hay là 242 có đúng không?
Ơ, thế chưa có đất thì cây từ "nguyên vật liệu trực tiếp" chuyển sang "cây cảnh" à? Nếu được thì từ 154 chuyển sang 242 cho nó hợp.

belovely nói:
Còn nữa, cây giống cty mình nhập về nhưng để lâu (vì chưa có đất trồng đó) bị chết khoảng 20% . Vậy mình phải hạch toán nó như thế nào?
Chờ khi nào có doanh thu thì hạch toán nó vào giá vốn.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
belovely nói:
Cảm ơn mọi người.

- Chưa có đất thì gồm những chi phí gì nhỉ?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nguyen Tu Anh nói:
Các chi phí cho bộ phận sản xuất sẽ được tập hợp lại và treo trên TK 154 "Chi phí sản xuất kinh doanh dở dang". Khi nào có doanh thu thì mới hạ nó xuống được.

Đây là chi phí của bộ phận sản xuất (trực tiếp) cơ mà anh? Có phải là chi phí quản lý và bán hàng đâu mà treo lên TK 242?

Và: Chi phí bán hàng và chi phí quản lý không cần chờ doanh thu thì mới kết chuyển như chi phí sản xuất trực tiếp. Phải ko Tú Anh?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hai2hai nói:
Và: Chi phí bán hàng và chi phí quản lý không cần chờ doanh thu thì mới kết chuyển như chi phí sản xuất trực tiếp. Phải ko Tú Anh?
Yeah! Câu này em cũng đã khẳng định ở đâu đó rồi thì phải.

belovely nói:
cây giống cty mình nhập về nhưng để lâu (vì chưa có đất trồng đó) bị chết khoảng 20% . Vậy mình phải hạch toán nó như thế nào?
Tớ quên chút! Trong lúc chờ doanh thu để kết chuyển giá vốn thì bạn tạm xử lý nó trước bằng bút toán này đã: Nợ TK 1381/ Có TK 152.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
tungson nói:
- Chưa có đất thì gồm những chi phí gì nhỉ?
tiền lương cho bộ phận công nhân sản xuất, khấu hao TSCD...

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Như vậy chi phí quản lý doanh nghiệp mình vẫn chuyển lỗ hả Tu Anh? tại mình đang phân vân không biết là treo CP QLDN ở 242 hay là chuyển vào 421 luôn.
Nguyen Tu Anh nói:
Tớ quên chút! Trong lúc chờ doanh thu để kết chuyển giá vốn thì bạn tạm xử lý nó trước bằng bút toán này đã: Nợ TK 1381/ Có TK 152.
Thanks, như vậy mình có phải làm biên bản hay cái gì đại loại như vậy về việc cây chết không? Bạn hướng dẫn mình với
Thanks so much,

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
belovely nói:
Như vậy chi phí quản lý doanh nghiệp mình vẫn chuyển lỗ hả Tu Anh? tại mình đang phân vân không biết là treo CP QLDN ở 242 hay là chuyển vào 421 luôn.
Bạn không cần treo chi phí quản lý doanh nghiệp lại vì ban đầu mới thành lập đã phải phát sinh chi phí quản lý rồi và cũng chưa có doanh thu nên lỗ là điều bình thường.

belovely nói:
Thanks, như vậy mình có phải làm biên bản hay cái gì đại loại như vậy về việc cây chết không? Bạn hướng dẫn mình với
Thanks so much,
Bạn có thể lập Biên bản về số cây bị chết để hoàn thiện khâu chứng từ hơn cho việc hạch toán kế toán.

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Có chứ! tài sản tữ nhiên mất đi thì phải làm biên bản xác nhận chứ! không thuế nói mình bán không xuất hoá đơn sao??

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn không cần treo chi phí quản lý doanh nghiệp lại vì ban đầu mới thành lập đã phải phát sinh chi phí quản lý rồi và cũng chưa có doanh thu nên lỗ là điều bình thường.
Hic hic... Bạn có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Vì năm vừa rồi mình cũng hạch toán như bạn nói đó (chi phí quản lý doanh nghiệp và chi phí hoạt động tài chính mình kết chuyển lỗ hết, còn chi phí của bộ phận sản xuất thì mình treo lại), có người lại nói mình CPQLDN phải treo lại, mình nộp BCTC rồi. Bây giờ mà sửa lại thì coi như sổ sách của mình tiêu hết. Cảm ơn Tú Anh nhiều.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu kết chuyển để xác định KQKD thì bạn kết chuyển hết các chi phí 632,641,642,635,811 . Nếu trong kỳ không có doanh thu bạn không muốn để lỗ thì bạn treo 641,642 trên TK chờ kết chuyển ( 1422,2422 ).
Đây chỉ là lý thuyết hạch toán kế toán thôi mà có cần phải chỉ ra chi tiết ở văn bản pháp luật nào không bạn thân mến!

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
belovely nói:
Công ty mình sản xuất nông nghiệp, cty mình bắt đầu hoạt động từ tháng 2/2005 nhưng đến tháng 8/2005 mới có đất để sản xuất. Vậy chi phí cho bộ phận sản xuất từ tháng 2 đến tháng 8/2005 mình phài kết chuyển như thế nào, hay là phải treo ở đâu cho hợp lý.
Cảm ơn cac bạn rất nhiều
Bạn có thể đưa tất cả chi phí này vào chi phí hoạt động bất thường 811, chi phí tháng nào trích cho tháng đó, không cần kết chuyển vào phân bổ .
Khoản phí này bạn đưa vào CHI PHI SẢN XUẤT củng được nhưng nó không ánh được chính xác giá thành của thành phẩm của từng tháng và từng kỳ ,Và phải giải trình với kiểm toán và thuế mệt lắm . Mình gặp trường hợp này nhiều lắm .

Sửa lần cuối:
B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
BUI CHI THANH nói:
Bạn có thể đưa tất cả chi phí này vào chi phí hoạt động bất thường 811, chi phí tháng nào trích cho tháng đó, không cần kết chuyển vào phân bổ .
Khoản phí này bạn đưa vào CHI PHI SẢN XUẤT củng được nhưng nó không ánh được chính xác giá thành của thành phẩm của từng tháng và từng kỳ ,Và phải giải trình với kiểm toán và thuế mệt lắm . Mình gặp trường hợp này nhiều lắm .
Có người nói với em là tất cả chi phí đó mình đưa vào tài khoản 1422 chờ khi nào có lãi mới phân bổ, anh Thanh thấy như vậy có được không?
Thanks everybody!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA