Nộp phí công đoàn ở đâu?

Thảo luận trong 'Công đoàn' bắt đầu bởi thaokhoi79, 5 Tháng mười hai 2013.

227,253 lượt xem

  1. The Hoang

    The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

    Bài viết:
    2,160
    Đã được thích:
    167
    Nơi ở:
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Nếu đi được thì bạn cứ đi hỏi. Hỏi xong thông báo kết quả ở đây để những bạn khác cập nhật thông tin nhé bạn.
    Good luck!
     
    #41
  2. nguyenduykhanh36

    nguyenduykhanh36 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    479
    Đã được thích:
    153
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Tô hiệu, Hải Phòng
    Cái bạn bên trên nói là đoàn phí
     
    #42
  3. kimhuyen2707

    kimhuyen2707 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    2
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Gia Lai
    Nghị định 191/2013/NĐ-CP quy định: "Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở"
    Nên Cty vẫn phải đóng nhé bạn, không phân biệt là bao nhiêu người, cty có nhân viên tham gia BHXH là phải đóng KPCD 2% quỹ lương đóng BH.
    Tóm lại là thế này:
    - Cty có người lao động tham gia BHXH đều phải nộp kinh phí công đoàn.
    - Cty đã thành lập công đoàn cơ sở: Cty nộp KPCĐ, người LĐ nộp đoàn phí (QĐ1908/QĐ-TLĐ)
    - Cty k có công đoàn cơ sở: Cty vẫn phải nộp KPCĐ, người LĐ k phải nộp đoàn phí
     
    Last edited: 28 Tháng chín 2017
    #43
    mobifone 2007 thích bài này.
  4. trankieu_359

    trankieu_359 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    cho mình hỏi bên mình nộp qua TK ngân hàng của liên đoàn lao động thì phải đợi thông báo gì?và khi nào thì đóng được?làm cách nào để biết mình quyết tóan đúng hay sai?làm sao để có giấy duyệt thu,chi?
     
    #44
  5. Vinh Nguyễn Tùng

    Vinh Nguyễn Tùng Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    11
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Anh chị ơi,

    Cho em hỏi về việc thành lập công đoàn ạ. Công ty em hiện có 8 người, theo em tìm hiểu tại các link sau thì không bắt buộc thành lập công đoàn cơ sở.

    https://luattoanquoc.com/cong-ty-co-bao-nhieu-nguoi-thi-phai-thanh-lap-cong-doan-co-so/
    https://tuvanphapluat.vn/tu-van-lua...n-va-ky-thoa-uoc-lao-dong-tap-the-khong-.aspx

    Nếu như vậy công ty em có thể không thành lập công đoàn cơ sở mà vẫn được hoàn tất thủ tục việc xây dựng đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương cho cơ quan quản lý lao động không ạ?

    Em cảm ơn các anh chị.
     
    #45
  6. TrangTrang11

    TrangTrang11 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    75
    Đã được thích:
    14
    Giới tính:
    Nữ
    @trankieu_359 Nếu bạn tham gia công đoàn rồi thì lên công đoàn lấy lại 68% kinh phí. Còn bên bạn không tham gia công đoàn thì ko được nhận lại. Bao h bên bạn tham gia công đoàn sẽ trược trả lại % kinh phí bạn đã nộp cho bên liên đoàn.
     
    #46
    trankieu_359 thích bài này.
  7. TrangTrang11

    TrangTrang11 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    75
    Đã được thích:
    14
    Giới tính:
    Nữ
    @Vinh Nguyễn Tùng Nếu được bạn đừng tham gia công đoàn, rắc rối lắm. Nhưng không tham gia cũng phải nộp kinh phí công đoàn (Không phải nộp đoàn phí). Chứ ko nộp đến khi nó truy thu cũng mệt.
     
    #47
  8. trankieu_359

    trankieu_359 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    thanks bạn TrangTrang11
    bên mình đã tham gia công đoàn và đã đóng kinh phí công đoàn qua ngân hàng,còn đoàn phí thì đóng bao nhiêu % bạn nhỉ?
     
    #48
  9. TrangTrang11

    TrangTrang11 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    75
    Đã được thích:
    14
    Giới tính:
    Nữ
    Đoàn phí 1% bạn. Nếu bên bạn đã đăng kí TK VietTinbank cho bên CĐ thì họ sẽ chuyển 68% (năm 2018) về TK của bạn, nếu chưa bạn lên công đoàn lấy nha.
     
    #49
    trankieu_359 thích bài này.
  10. nemchuath

    nemchuath Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    108
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    hhh
    Nộp ở phòng liên đoàn lao động quận í
     
    #50
  11. trankieu_359

    trankieu_359 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Thanks bạn nha.;)
     
    #51
  12. trankieu_359

    trankieu_359 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    mọi người cho mình hỏi sau khi làm thỏa ước lao động tập thể thì phải nộp cho những ai?ở đâu?công ty mình ở quận Bình Tân.
     
    #52
  13. TrangTrang11

    TrangTrang11 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    75
    Đã được thích:
    14
    Giới tính:
    Nữ
    Làm xong bạn đem lên phòng lao động thương binh xã hội nộp nha, bạn nhớ có biên bản lấy ý kiến người lao động và đơn đăng ký TULĐTT nữa nha.
     
    #53

Chia sẻ trang này