Nộp phí công đoàn ở đâu?

• Thread starter thaokhoi79
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
tại mình thấy có công ty có 4ng họ k phải đóng KPCĐ ,Cái này chắc lên liên đoàn hỏi trưc tiep vay
Nếu đi được thì bạn cứ đi hỏi. Hỏi xong thông báo kết quả ở đây để những bạn khác cập nhật thông tin nhé bạn.
Good luck!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
K

kimhuyen2707

Guest
9/8/13
3
2
3
Gia Lai
tại mình thấy có công ty có 4ng họ k phải đóng KPCĐ ,Cái này chắc lên liên đoàn hỏi trưc tiep vay
Nghị định 191/2013/NĐ-CP quy định: "Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở"
Nên Cty vẫn phải đóng nhé bạn, không phân biệt là bao nhiêu người, cty có nhân viên tham gia BHXH là phải đóng KPCD 2% quỹ lương đóng BH.
Tóm lại là thế này:
- Cty có người lao động tham gia BHXH đều phải nộp kinh phí công đoàn.
- Cty đã thành lập công đoàn cơ sở: Cty nộp KPCĐ, người LĐ nộp đoàn phí (QĐ1908/QĐ-TLĐ)
- Cty k có công đoàn cơ sở: Cty vẫn phải nộp KPCĐ, người LĐ k phải nộp đoàn phí

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: mobifone 2007
T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
cho mình hỏi bên mình nộp qua TK ngân hàng của liên đoàn lao động thì phải đợi thông báo gì?và khi nào thì đóng được?làm cách nào để biết mình quyết tóan đúng hay sai?làm sao để có giấy duyệt thu,chi?

V

Vinh Nguyễn Tùng

Sơ cấp
25/3/18
11
0
1
33
Anh chị ơi,

Cho em hỏi về việc thành lập công đoàn ạ. Công ty em hiện có 8 người, theo em tìm hiểu tại các link sau thì không bắt buộc thành lập công đoàn cơ sở.

https://luattoanquoc.com/cong-ty-co-bao-nhieu-nguoi-thi-phai-thanh-lap-cong-doan-co-so/
https://tuvanphapluat.vn/tu-van-lua...n-va-ky-thoa-uoc-lao-dong-tap-the-khong-.aspx

Nếu như vậy công ty em có thể không thành lập công đoàn cơ sở mà vẫn được hoàn tất thủ tục việc xây dựng đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương cho cơ quan quản lý lao động không ạ?

Em cảm ơn các anh chị.

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
@trankieu_359 Nếu bạn tham gia công đoàn rồi thì lên công đoàn lấy lại 68% kinh phí. Còn bên bạn không tham gia công đoàn thì ko được nhận lại. Bao h bên bạn tham gia công đoàn sẽ trược trả lại % kinh phí bạn đã nộp cho bên liên đoàn.

• Like
Reactions: trankieu_359
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
@Vinh Nguyễn Tùng Nếu được bạn đừng tham gia công đoàn, rắc rối lắm. Nhưng không tham gia cũng phải nộp kinh phí công đoàn (Không phải nộp đoàn phí). Chứ ko nộp đến khi nó truy thu cũng mệt.

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
@trankieu_359 Nếu bạn tham gia công đoàn rồi thì lên công đoàn lấy lại 68% kinh phí. Còn bên bạn không tham gia công đoàn thì ko được nhận lại. Bao h bên bạn tham gia công đoàn sẽ trược trả lại % kinh phí bạn đã nộp cho bên liên đoàn.
thanks bạn TrangTrang11
bên mình đã tham gia công đoàn và đã đóng kinh phí công đoàn qua ngân hàng,còn đoàn phí thì đóng bao nhiêu % bạn nhỉ?

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
thanks bạn TrangTrang11
bên mình đã tham gia công đoàn và đã đóng kinh phí công đoàn qua ngân hàng,còn đoàn phí thì đóng bao nhiêu % bạn nhỉ?
Đoàn phí 1% bạn. Nếu bên bạn đã đăng kí TK VietTinbank cho bên CĐ thì họ sẽ chuyển 68% (năm 2018) về TK của bạn, nếu chưa bạn lên công đoàn lấy nha.

• Like
Reactions: trankieu_359
T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
Đoàn phí 1% bạn. Nếu bên bạn đã đăng kí TK VietTinbank cho bên CĐ thì họ sẽ chuyển 68% (năm 2018) về TK của bạn, nếu chưa bạn lên công đoàn lấy nha.
Thanks bạn nha.;)

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
mọi người cho mình hỏi sau khi làm thỏa ước lao động tập thể thì phải nộp cho những ai?ở đâu?công ty mình ở quận Bình Tân.

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
mọi người cho mình hỏi sau khi làm thỏa ước lao động tập thể thì phải nộp cho những ai?ở đâu?công ty mình ở quận Bình Tân.
Làm xong bạn đem lên phòng lao động thương binh xã hội nộp nha, bạn nhớ có biên bản lấy ý kiến người lao động và đơn đăng ký TULĐTT nữa nha.

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
Làm xong bạn đem lên phòng lao động thương binh xã hội nộp nha, bạn nhớ có biên bản lấy ý kiến người lao động và đơn đăng ký TULĐTT nữa nha.
c.ty mình đã đăng ký TULĐTT rồi có cần giấy đăng kí nữa không bạn?mình có thể nộp trực tuyến được không bạn?mình đã làm biên bản lấy ý kiến người lao động và TULĐTT ,định đi nộp thì gọi phòng LĐTBXH bảo nộp trực tuyến mà mình gọi hỏi cách nộp trực tuyến mãi ko ai bắt máy cả,bạn có bít nộp ntn ko?

T

trankieu_359

Sơ cấp
16/5/18
42
2
8
OK bạn!
Thanks TrangTrang11 nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA