Viết phiếu chi lệch so với hoá đơn

• Thread starter hcl _ hn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Chỉ júp mình với, có một số khoản chi lẻ có một đồng mình đã nhỡ tay viết phiếu chi làm tròn số(ví dụ 241 999đồng mình lại viết thành 242 000đồng) như vậy là lệch 1 đồng so với giá ghi trên hoá đơn mà những phiếu chi đó viết lâu rồi, bây giờ mình có phải sửa lại phiếu chi không hay có cách giải quyết nào khác.Cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tịnh Thanh

Guest
7/3/06
20
0
0
39
Ha Noi
theo mình thì nên viết 1 phiếu thu khác thu lại 1 đồng đó. Tuỳ theo định khoản trước của bạn bạn định khoản thêm một nghiệp vụ nữa với giá trị 1 đồng đó

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Tinh Thanh nói:
theo mình thì nên viết 1 phiếu thu khác thu lại 1 đồng đó. Tuỳ theo định khoản trước của bạn bạn định khoản thêm một nghiệp vụ nữa với giá trị 1 đồng đó
làm gì có nghiệp vụ nào thế
chỉ có tạo 2 nghiệp vụ thu chi lệch nhau 1 đồng lấy về thôi

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hcl _ hn nói:
Chỉ júp mình với, có một số khoản chi lẻ có một đồng mình đã nhỡ tay viết phiếu chi làm tròn số(ví dụ 241 999đồng mình lại viết thành 242 000đồng) như vậy là lệch 1 đồng so với giá ghi trên hoá đơn mà những phiếu chi đó viết lâu rồi, bây giờ mình có phải sửa lại phiếu chi không hay có cách giải quyết nào khác.Cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn.

Có 1 đồng, không nên viết phiếu cho rườm rà.
Nếu đã đưa vào phí, giả sử : N627, C111 = 242.000,
Bạn nên xuất toán phí 1 đồng : N1388 C627 = 1đ
Cuối năm trừ vào lãi sau thuế : N421 C1388 = 1đ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có 1 đồng thôi mà các bạn làm rắc rối quá! Chữ đã viết rồi thì cứ để nguyên. Muốn cân số kế toán thì hạch toán khoản thừa hoặc thiếu vào TK 711 hoặc TK 811 là xong!

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Chị Tú Anh ơi, thế do bất cẩn, Năm 2005có phát sinh chi tiền, kế toán ghi sổ kế toán nhập có 100.000 đ_ Trong khi gia trị đúng phải ghi là: 1.000.000đ. Lập Báo cáo TC xong, Số sách in xong... cho vao hòm cất đi rồi phát hiện ra thiếu 900.000đ. Bây giờ phải làm thế nào cho hợp lý và không mất công nhất (kế toán 2005 nghỉ việc rồi)????
- Làm lại sổ kế toán và báo cáo TC??? hay
- Năm 2006, sử dụng bút toán điều chỉnh?? hay
-...??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
VanChau nói:
- Làm lại sổ kế toán và báo cáo TC???
Thế thì phức tạp quá! Em đã bảo không được nộp lại BCTC khi quá hạn rồi mà.

VanChau nói:
hay
- Năm 2006, sử dụng bút toán điều chỉnh??
Dùng cách này cho đơn giản.

VanChau nói:
Hay là... thế thôi nhỉ? Vì "vừa đủ là đủ rồi"!

H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Cảm ơn các bạn đã đóng góp và cho lời khuyên nhưng trong trường hợp này đây là những phiếu chi của năm ngoái và BCTC thì đã nộp rồi. Tôi sẽ phải điều chỉnh như thế nào?

H

hungttt2002

Guest
15/9/04
32
0
0
48
Hanoi
Tốt nhất là lờ đi thôi, 1 đồng thì ko có Ông Thuế nào sờ tới cả. Còn nếu hơn 1 đồng thì đề nghị viết phiếu thu lại và HT vào TK 711

H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi là nếu bây jờ mình bỏ những phiếu chi đó đi mà viết phiếu chi khác thay thế kẹp vào thì có vấn đề gì không?

W

was_vt

Guest
21/2/05
22
0
0
Somewhere
hcl _ hn nói:
Cho mình hỏi là nếu bây jờ mình bỏ những phiếu chi đó đi mà viết phiếu chi khác thay thế kẹp vào thì có vấn đề gì không?
Ôi trời, đừng có nói là bạn đang đề cập đến cái phiếu chi mà lệch 1đồng so với HĐ đó nha bạn. BCTC ra thế nào thì cứ để thế đó, không cần sửa gì hết. Nhưng nếu điều đó bạn vẫn chưa hài lòng thì tớ nói thế này
Thông thường lập phiếu chi thực chất tớ nghĩ là theo dõi nội bộ, bạn có thể thay thế tờ đó bằng một tờ khác và kẹp vào với điều kiện là nói rõ cho xếp của bạn biết điều đó và nhờ ổng ký vào tờ mới nếu không sau này ổng nhìn vô phiếu chi không thấy chữ ký ổng bắt bạn chi tiền đền thì khổ. (Lưu ý là bạn làm PC mới ít nhất là 2 bản vì còn giao cho thủ quỷ một bạn nữa chứ). Vậy đã okay chưa?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Có 2 loại sổ quỹ: Sổ quỹ của thủ quỹ và sổ quỹ của kế toán.
Thí dụ hóa đơn ghi tiền điện 999.598 đồng, kế toán ghi:
Nợ 642/Có 111 999.598 đ
Thủ quỹ lập phiếu chi phải ghi:
Chi tiền điện 1.000.000 đồng. (Chẳng có tiền lẻ để mà chi)
Tất cả những nghiệp vụ trên đều đúng và phản ánh đúng thực tế phát sinh. Khi kiểm tra chênh lệch giữa sổ quỹ số dư tài khoản 111, chênh lệch 402 đồng, kế toán chỉ việc hạch toán Nợ 811/Có 111 (dựa theo nguyên tắc trọng yếu, 402 đồng quá nhỏ).
Nếu không phải là 402 đồng mà là 402.000, kế toán hạch toán Nợ 1388/Có 111 treo chờ xác định nguyên nhân chênh lệch để xử lý.
Tất cả những sai sót phát hiện sau khi khóa sổ cuối niên độ kế toán đều phải được xử lý. Các xử lý thì có nhiều, nhưng không được in lại sổ bạn có thể lập lại BCTC sau khi thực hiện 1 số kiểm tra kiểm toán nội bộ nếu sai sót là nghiêm trọng, ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh và phải nộp ngân sách nhà nước, hoặc điều chỉnh bằng bút toán phát sinh tại thời điểm hiện tại nếu sai sót nhỏ.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA