Doanh thu dưới 1 tỷ đồng nên đăng ký tự nguyện nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay theo nộp theo

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi akjinoo, 6 Tháng mười hai 2013.

34,734 lượt xem

  1. akjinoo

    akjinoo Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    76
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    thanh hóa
    Ðề: Doanh thu dưới 1 tỷ đồng nên đăng ký tự nguyện nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay theo nộp theo 1% doanh thu

    doanh thu duoi 1 ty, thong tu 156, doanh thu dưới 1 tỷ

    Các bạn ơi cho mình hỏi. Về ngưỡng đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ là 1 tỷ đồng. như công văn mới nhất của chi cục thuế thành phố HCM. Công ty mình có doanh thu chịu thuế GTGT dưới 1 tỷ. như vậy công ty mình có bắt buộc phải nộp thuế GTGT theo 1% doanh thu hay không? Hệ thống sổ sách công ty mình đầy đủ, lâu nay báo cáo khấu trừ VAT bình thường. Xếp hỏi chọn cái nào thì có lợi hơn? ko biết giải thích thế nào. dù biết khấu trừ có lợi hơn?

    Nếu đăng ký tự nguyện nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ nhưng năm sau không đạt doanh thu 1 tỷ thì thuế xử lý mình làm sao nhỉ?

    [SPL]
    TVPL - Theo quy định của Luật Thuế GTGT sửa đổi năm 2013, các DN có doanh thu dưới 1 tỷ đồng/năm sẽ phải kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp.

    Trong trường hợp DN muốn kê khai thuế theo hình thức khấu trừ, doanh nghiệp sẽ phải đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.
    5. Điều 11 được sửa đổi, bổ sung như sau:
    Điều 11. Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng
    2. Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu áp dụng như sau:
    a) Đối tượng áp dụng:
    - Doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu hàng năm dưới mức ngưỡng doanh thu một tỷ đồng, trừ trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này;

    Theo quy định tại Thông tư 64/2013/TT-BTC, hóa đơn GTGT sẽ chỉ áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân kê khai thuế theo hình thức khấu trừ, đối với các cá nhân tổ chức kê khai thuế theo hình thức trực tiếp sẽ phải áp dụng hóa đơn bán hàng:
    [​IMG]
    Hóa đơn GTGT là loại hóa đơn dành riêng cho các đơn vị, tổ chức thực hiện kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ

    Điều 3. Loại và hình thức hóa đơn
    2. Các loại hóa đơn:
    a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

    - Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;
    - Hoạt động vận tải quốc tế;
    - Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu.
    b) Hóa đơn bán hàng dùng cho các đối tượng sau đây:
    - Tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếpkhi bán hàng hóa, dịch vụ trong nội địa, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
    Như vậy, trong trường hợp không thực hiện đăng ký tự nguyên áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, DN có doanh thu dưới 1 tỷ/năm sẽ đương nhiên chuyển sang hình thức kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp; kéo theo đó DN sẽ phải chuyển sang sử dụng hóa đơn bán hàng, không còn được sử dụng hóa đơn GTGT.
    Hiện nay, một số cơ quan thuế đã có văn bản gửi đến các doanh nghiệp để lưu ý về việc thực hiện quy định trên của Luật Thuế GTGT sửa đổi (như công văn 9351/CT-THNVDT của Cục thuế Tp.HCM, Công văn 1796/CCT của Chi cục Thuế Q.9 Tp.HCM); theo đó các DN nếu muốn tiếp tục thực hiện phương pháp kê khai theo hình thức khấu trừ thuế cần làm công văn đăng ký đến các cơ quan Thuế trước ngày 20/12/2013.



    [/SPL]
     
    Last edited: 6 Tháng mười hai 2013
    #1
  2. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Doanh thu dưới 1 tỷ đồng nên đăng ký tự nguyện nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay theo nộp theo 1% doanh thu

    Khai thuế GTGT theo phương pháo khấu trừ từ xưa giờ thì cứ thế mà khai thôi có gì mà phải lăn tăn bạn hiền, nếu chi cục thuế muốn làm mẫu 06 báo cáo DN chọn khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì làm nộp, chỉ đơn giản thế thôi.
     
    #2
  3. hoangdinh91

    hoangdinh91 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    17
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    khánh hòa
    Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Sáng nay em vừa nhận được thông báo của cơ quan thuế về việc áp dụng các phương pháp khấu trừ thuế GTGT áp dụng từ 01/01/2014
    Cty e mới thành lập từ 8/2013 và vẫn kê khai mấy tháng này bằng phương pháp khấu trừ. Doanh thu công ty e dưới ngưỡng 1 tỷ ( và sẽ kéo dài tình trạng đó dài dài)...vậy cho em hỏi mình nên theo phương pháp khấu trừ GTGT như lâu nay sẽ có lợi hơn việc chuyển sang tính trực tiếp trên GTGT đúng không ạ? Với lại e đọc thông tư nhưng không rõ điều kiện nào doanh nghiệp được đăng ký sử dụng phương pháp tự nguyện GTGT khấu trừ và có cần làm thủ tục gì báo cáo cơ quan thuế không ạ? hi vong mấy anh chị chỉ giáo e nha! cảm ơn nhiều ạ?
     
    #3
  4. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Nên chọn khai thuế theo phương pháp khấu trừ bạn hiền, nếu cơ quan thuế bắt làm thông báo thì bạn chỉ làm cái thông báo theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 156/2013/Tt-BTC là xong
     
    #4
  5. Nguyen Thanh Chuong

    Nguyen Thanh Chuong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    176
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    ho chi minh
    Doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ chuyển qua kê khai theo hình thức khoán?

    Doanh nghiệp nào có doanh thu 1 năm dưới qui định 1 tỷ thì sẽ được chuyển sang khai vat theo hình thức khoán.
    Hoa don doanh nghiệp tự đặt in sẽ bỏ,và làm thủ tục mua háo đơn trực tiễp. Xuất tờ hóa đơn 20 triệu thì vat tính 2% trên 20tr đó,các thuế khác vẫn bình thường. cả nhà ai có công văn hay quy định mới của những nội dung này cho mình xin với. Vì mình chỉ chỉ mới nghe người bạn nói lại. Cảm ơn cả nhà.
     
    #5
  6. VTM

    VTM Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5,521
    Đã được thích:
    78
    Nơi ở:
    TÂY NAM BỘ
    Ðề: Doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ chuyển qua khai khoáng?

    Vụ này chỉ có một vài CQ thuế cấp quận, huyện ra thông báo, hiện tại chưa có thông tư hướng dẫn của BTC về việc thực hiện Luật thuế GTGT sửa đổi.
     
    #6
  7. Nguyen Thanh Chuong

    Nguyen Thanh Chuong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    176
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    ho chi minh
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Theo thông tư mấy vậy bạn? ai có thông tư cho mình xin với
     
    #7
  8. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,922
    Đã được thích:
    739
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Ðề: Doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ chuyển qua khai khoáng?


    Hiện chưa có thông tư hướng dẫn nhưng đầu năm 2014 sẽ làm vậy mà anh. Các đợt tập huấn, cơ quan thuế cũng đã thông báo.

    Chắc chắn, đợt tập huấn này ở TP.HCM sẽ nhấn mạnh vấn đề này
     
    #8
  9. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ chuyển qua khai khoáng?

    Hehe chưa có thông báo của Anh cả thì chờ đợi :))
     
    #9
  10. KIENDANG200888

    KIENDANG200888 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    133
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    đà nẵng
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Mình nghĩ bạn nên dựa vào tình hình kinh doanh của công ty để lựa chọn.
    - Nếu Cty bạn có thuế đầu vào nhiều hơn đầu ra thì tốt nhất là bạn nên kk theo pp KHẤU TRỪ.
    - Ngược lại, nếu (thuế đầu ra > thuế đầu vào) AND (Thuế đra - Thuế Đvao > tỉ lệ % để tính thuế GTGT x Dthu) thì bạn nên chọn kk theo pp TRỰC TIẾP. Nếu là dn thương mại thì tỉ lệ này là 1%.
    Lưu ý là nếu bạn chọn pp TRỰC TIẾP thì tháng nào phát sinh doanh thu, bạn cũng đều phải nộp thuế, bất kể là hóa đơn đầu vào nhiều như thế nào.
    Ý kiến của mình là như thế. Tùy theo tình hình thuế của mỗi doanh nghiệp mà kế toán sẽ chọn pp tính thuế phù hợp sao cho có lợi nhất
     
    #10
  11. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Các bài viết ở trên đã có đề cập rồi đó bạn hiền
     
    #11
  12. camnguyetkt02

    camnguyetkt02 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    175
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    tphcm
    Ðề: Doanh thu dưới 1 tỷ đồng nên đăng ký tự nguyện nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay theo nộp theo 1% doanh thu

    Mình cũng đang suy nghĩ vấn đề này,cty mình 1 năm có doanh thu ít và chi phí đầu vào thì hok có, giờ hok biết chọn pp nào,nếu theo pp trực tiếp thì làm công văn trong tháng 12 này để đăng ký cho năm 2014.nhưng phải bỏ hết cuốn hóa đơn đặt in nữa,phí quá
     
    #12
  13. VTM

    VTM Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5,521
    Đã được thích:
    78
    Nơi ở:
    TÂY NAM BỘ
    Ðề: Doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ chuyển qua khai khoáng?

    Kha kha, chờ chắc là không được rồi vì cái thông báo của ông quận, huyện sờ sờ đó ... mai mốt ông BTC ra thông tư hướng dẫn khác thì có nước mà nhăn răng :004:
     
    #13
  14. Nguyen Thanh Chuong

    Nguyen Thanh Chuong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    176
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    ho chi minh
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Bạn gửi mai hay fax thông báo đó cho mình tham khảo được kg ban? mail chuongnguyen_27@yahoo.com so Fax: 0835562704 cam on ban nhieu
     
    #14
  15. camnguyetkt02

    camnguyetkt02 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    175
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    tphcm
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    ví dụ năm 2013 mình còn thuế được khấu trừ là 2 triệu,nhưng khi chuyể sang thuế VAT khán thì 2 triệu khấu trừ của năm 2013 tính ntn? hằng tháng gởi báo có thuế ntn ?mình hok thấy có hướng dẫn nhưng bắt tháng 01-01-2014 là áp dụng thi hành
     
    #15
  16. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ chuyển qua khai khoáng?

    Khà khà, hên em làm cty nào cũng trên 1 tỷ cả :004:
     
    #16
  17. KIENDANG200888

    KIENDANG200888 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    133
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    đà nẵng
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này, chắc phải đợi văn bản mới của BTC.
     
    #17
  18. Nguyen Thanh Chuong

    Nguyen Thanh Chuong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    176
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    ho chi minh
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Chờ BTC ra HTKK mới đi e?
     
    #18
  19. camnguyetkt02

    camnguyetkt02 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    175
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    tphcm
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Z tì phải chờ đợi thôi,khi nào ai có thông tin gì mới thì thông báo với nhe,! mình sợ nhất là lâu lâu nhận được tờ giấy phạt chậm nộp giấy tờ ,:sick:
     
    #19
  20. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Hỏi về kê khai thuế GTGT theo quy định mới từ 01/01/2014

    Đang có đợt tập huấn ở nhà hát hòa bình đấy em, đi rồi hỏi xem sao
     
    #20

Chia sẻ trang này