Chi phí nhân công XD

• Thread starter vervet
  • Ngày gửi
V

vervet

Guest
21/8/04
37
0
0
44
namdinh
Xin chào
Cho minh hỏi chút công ty mình đang xây dựng một số công trình, tuy nhiên công ty tự mua vật tư thiết bị và thuê nhân công xây dựng. Do đó toàn bộ chi phí mua vật liệu XD đều có hoá đơn chứng từ hợp lệ, riêng về phần thuê nhân công xây dựng thì đều có hợp đồng thuê khoán. Đến thời hạn phải thanh toán tiền nhân công cho mình hỏi phải cần những thủ tục nào để được tính vào CP hợp lý.
Xin cảm ơn :friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Theo mình được biết thì cần phải có Hợp đồng giao khoán theo mẫu 08/LĐTL, có chữ ký xác nhận đầy đủ của cả 2 bên và kèm theo chứng minh thư phôto của người làm đại diện bên nhận khoán(nếu là nhóm cá nhận).

G

giangnguyen

Guest
22/9/04
5
0
1
hcmc
Xin chào!
Mình cũng đang làm việc cho một công ty xây dựng, theo mình về phần chi phí nhân công xây dựng, đến kỳ thanh toán lương cho công nhân thuê ngoài bạn chỉ cần lập danh sách, làm bảng chấm công có số CMND và chữ ký của người nhận tiền là có thể hạch toán vào chi phí được rồi. Thân.

V

vervet

Guest
21/8/04
37
0
0
44
namdinh
Hợp đồng giao khoán thì mình có rồi và cũng đã copy đầy đủ chứng minh nhân dân của đội xây dựng rồi. Tuy nhiên bạn Giang Nguyên ơi, làm bảng chấm công và thanh toán lương mình nghĩ chỉ đối với TH giao khoán theo công nhật thôi chứ còn mình tính lương theo khối lượng thực tế thì cần gì đúng không các bạn?

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Theo mình chỉ bạn phải làm hợp đồng lao động theo mẫu của bộ luật lao động thi là được

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Hi,
Mình cũng từng làm cho doanh nghiệp xây dựng, có thể có nhiều cách làm. Nhưng mình thấy cách làm chổ mình cũng hay, hợp lệ, tuy hơi vất vả tí. Bạn xem thử nhé.
- Tiến hành ký hợp đồng lao động thời vụ.
- Lập bản lương và chi vô tư.
Chỉ là góp ý thôi nha
Dare to win!

N

NTAC

Guest
Bạn cần lưu ý để là CP hợp lý thì phải có:
1. Hợp đồng lao động kèm CMT
2. Bản chấm công hoặc BB nghiệm thu CV nếu khoán theo CV....
3. Bản thanh toán lương có chữ ký của từng người nhận

N

NTAC

Guest
tienmau778 nói:
Mình chưa từng làm bên xây dựng nhưng mình nghĩ TH này bạn muố đưa vào chi phí hợp lý bạn phải trích lại 5 or 10% mình ko rõ. nộp thuế thu nhập cá nhân cho TH này.

Thuế TNCN ngoại trừ cho NLĐ đơn giản này

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
NTAC nói:
Thuế TNCN ngoại trừ cho NLĐ đơn giản này
Nếu chi trả 1 lần từ 500.000 đồng trở lên phải Khấu trừ tại nguồn 10%. Cuối năm, nếu người nhận tiền không quyết toán thuế TNCN hoặc không kê khai khoản thu nhập này vào tờ khai thuế TNCN thì mặc nhiên phải nộp 10% đó vào NSNN.

- Thủ tục đúng bài bản nhất trong trường hợp các bạn hỏi là :

1/ Hợp đồng giao khoán hoặc phiếu giao việc (theo mẫu) với từng người hoặc đại diện cho nhóm nhận khoán.
2/ CMND có công chứng của tất cả nhóm.
3/ Bảng chấm công (theo mẫu)
4/ Bảng thanh toán tiền công (được sếp phê duyệt).(Nếu thu nhập 1 người quá 500.000 đồng thì giữ lại 10%)
5/ Phiếu chi tiền.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Viva nói:
Nếu chi trả 1 lần từ 500.000 đồng trở lên phải Khấu trừ tại nguồn 10%. Cuối năm, nếu người nhận tiền không quyết toán thuế TNCN hoặc không kê khai khoản thu nhập này vào tờ khai thuế TNCN thì mặc nhiên phải nộp 10% đó vào NSNN.
Anh đang nói đến trường hợp này:

vervet nói:
công ty mình đang xây dựng một số công trình, tuy nhiên công ty thuê nhân công xây dựng
ạ?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tôi đã đọc mẫu 08-LĐTL thấy nó đơn giản hơn mẫu HĐLĐ rất nhiều. Có ai có văn bản nào hướng dẫn về mẫu này không? Tôi vẫn dùng HĐLĐ ký với từng công nhân bình thường, vẫn làm đăng ký lao động trên đó có ghi rõ địa chỉ tạm trú, lưu bản sao giấy CMND cho chắc.

T

tkvn

Guest
3/5/06
1
0
0
Quang Ngai
NC trong xay lap

Đối với phần nhân công trong doanh nghiệp xây lắp- nếu bạn không muốn bị bóc ra và CB thuế có cảm tình thì phải làm đầy đủ các thủ tục sau:
1. HĐGK nhân công (có địa chỉ và số CMND) cho nguời đại diện nhóm
2. Bảng thanh lý hợp đồng
3. bảng chấm công
4. Bảng kê trả tiền nhân công và có chữ ký của từng người.
Và phần quan trọng nữa là: Khi bạn ký HĐGKNC với người đại diện nhóm - thì giá trị ký không được cao hơn tổng nhân công trong dự toán (hay quyết toán). Bạn phải làm một thủ tục nữa là: Bảo người đại diện nhóm kê tất cả những người tham gia thi công và địa chỉ ( - thường là những người trong cùng một xã, huyện của người đại diện để khi lập danh sách anh em thợ hồ cùng tham gia thi công xây dựng các công trình trong năm từ.....đến....) cho Công ty............... rồi đem đến CA xã hoặc huyện họ xác nhận là những người trong danh sách trên hiện đang có tại địa phương.

L

lanhuong2201

Guest
13/8/04
33
0
0
Em cũng mới tham gia vào lĩnh vực xây dựng và đang có một số vấn đề thắc mắc xin được chỉ bảo.
Em ko biết có văn bản chính thức nào nói về vấn đề trả lương cho nhân công thuê ngắn hạn (dưới 3tháng) với tiền lương trả 1 lần > 500.000 thì phải trích lại 10% như đã nói ở trên?
Em rất mong nhận được hồi âm từ các anh chị!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn yên tâm, với nhân công xây dựng thuê ngắn hạn, không áp dụng việc thu 10% trên tổng thu nhập của họ cho cơ quan thuế.

lanhuong2201 nói:
Em ko biết có văn bản chính thức nào nói về vấn đề trả lương cho nhân công thuê ngắn hạn (dưới 3tháng) với tiền lương trả 1 lần > 500.000 thì phải trích lại 10% như đã nói ở trên?

M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Cho mình hỏi: Hạch toán chi phí nhân công mình không phải đưa vào 334 . Nếu chi bằng tiền mặt thì mình hạch toán Nợ, Có ;622,111. Nếu chưa chi thì mình hạch toán vào khoản phải trả Nợ, Có ;622,338 (Vì phát sinh trên 334 là cơ sở để trích KPCĐ). Các bạn có thể góp ý cho mình được không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi phí nhân công bạn phải lấy từ qũy lương. Mà qũy lương sẽ được thể hiện trên TK 334. Do đó, bạn hãy hạch toán phí nhân công trực tiếp vào TK 334.

Theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC: TK 334 đã được chia ra thành hai tiểu khoản: 3341 - Phải trả công nhân viên và 3348 - Phải trả người lao động khác. Bạn hãy trích kinh phí công đoàn trên tiểu khoản 3341 là được.

M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Cảm ơn bạn Nguyễn Tú Anh đã có câu trả lời. Tài khoản 334 có thêm tiểu khoản 3342(phải trả lao động thuê ngoài)Mình đưa vào TK3342 có được không?

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Chi phí nhân công XD

--------------------------------------------------------------------------------

Xin chào
Cho minh hỏi chút công ty mình đang xây dựng một số công trình, tuy nhiên công ty tự mua vật tư thiết bị và thuê nhân công xây dựng. Do đó toàn bộ chi phí mua vật liệu XD đều có hoá đơn chứng từ hợp lệ, riêng về phần thuê nhân công xây dựng thì đều có hợp đồng thuê khoán. Đến thời hạn phải thanh toán tiền nhân công cho mình hỏi phải cần những thủ tục nào để được tính vào CP hợp lý.
Xin cảm ơn
:two:Mình cũng đang làm cho 1 cty xây dựng thủ tục để được tính vào chi phí hợp lý chỉ cần:
1. Bản Nghiệm thu khối lượng hoàn thành theo tháng ( có đầy đủ chữ ký các bên liên quan Có Tổ trưởng ký, kỹ sư giám sát ký)
2. Hợp đồng giao nhận khoán (Có chữ ký của Tổ trưởng, ông chủ nhiệm công trình nữa)
3. Bảng chấm công công nhân( Do ông tổ trưởng lập_tất nhiên là HĐLĐ được làm ở công trường rồi nên mới có họ tên để làm bảng chấm công chứ.)
==> cuối cùng khi mọi người ký xong thì tất nhiên phải có chữ ký của Thủ Trưởng, kế toán rồi.
Thân!

Q

Quynh XD

Guest
22/4/08
8
0
0
Dak Nong
Nếu như công trình nhỏ thì có thể làm như vây được ko? chỉ giáo với
Làm 1 bảng thanh toán lương trục tiếp = số tiền nhân công trong dự toán
Viết thêm 1 tờ phiếu chi kẹp vào nữa. (500.000.000 Trở xuống đó)
Hiện tại mình đang làm như vậy, không hợp đồng, không chấm công nhưng mấy anh Thuế coi qua ko nói gì hết. Vậy là có được ko??????

L

loanktth

Sơ cấp
11/12/08
8
0
0
Thanh hoá
Với nhân công thuê ngoài hai hoặc ba ngày mình làm bảng lương thanh toán một lần cho đội trưởng. Mỗi người <500 000.
Nhưng cộng lại cả tháng sẽ >500 000. Vậy mình không phải trích nộp 10% TTNCN đúng không?
Bạn nào đã từng làm hay quyết toán với thuế về vấn đề này cho mình biết với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA