Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

  • Thread starter Trang1311
  • Ngày gửi
T

Trang1311

Sơ cấp
11/7/08
26
0
0
Hà Nội
#1
Công ty em có liên kết tổ chức hội nghị có thuê ngoài nhân viên như sau:
1. Thuê 10 e sinh viên phát tờ rơi: 2trieu 1 em. Chưa có mst. Có chứng minh thư.
2. 1 nhân viên làm: 5tr 1 tháng
3. Nhóm 5 người thực hiện: 5 x 4trieu/1 thang. Trong vong 2 thang. (Nhóm này có 3 người có cả thu nhập ở nơi khác mỗi người 4 triệu. Tổng 8tr chưa đến mức nộp thuế. Còn 2 người chỉ có thu nhập tại đây).
Các Bác cho em hỏi. E xử lý 3 trường hợp trên thế nào? Tất cả đều ko muốn khấu trừ vì họ bảo thu nhập của họ ko đến mức nộp thuế. Nếu vậy em phải làm những gì để hợp lý đây ạ?
Cảm ơn các Bác
 
P

phanvien77

Sơ cấp
#2
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Xin chào,

Bên cty mình cũng đang có tình trạng như trên , vì họ làm thời vụ tính lương theo tuần , cộng lại thì chưa tới mức đóng thuế tncn,
Vậy rất mong các bạn tư vấn dùm,
Cảm ơn nhiều
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,978
421
83
Thủ Đô
#3
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Công ty em có liên kết tổ chức hội nghị có thuê ngoài nhân viên như sau:
1. Thuê 10 e sinh viên phát tờ rơi: 2trieu 1 em. Chưa có mst. Có chứng minh thư.
2. 1 nhân viên làm: 5tr 1 tháng
3. Nhóm 5 người thực hiện: 5 x 4trieu/1 thang. Trong vong 2 thang. (Nhóm này có 3 người có cả thu nhập ở nơi khác mỗi người 4 triệu. Tổng 8tr chưa đến mức nộp thuế. Còn 2 người chỉ có thu nhập tại đây).
Các Bác cho em hỏi. E xử lý 3 trường hợp trên thế nào? Tất cả đều ko muốn khấu trừ vì họ bảo thu nhập của họ ko đến mức nộp thuế. Nếu vậy em phải làm những gì để hợp lý đây ạ?
Cảm ơn các Bác
1. 10 em sinh viên phát tờ rơi : 2triệu/em => Không có MST, Có CMTND => Thực hiện khấu trừ 10%/2tr/em.
Căn cứ Điều 25- TT 111/2013/TT-BTC quy định :
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.


Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế..

Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.
2. Câu hỏi chưa rõ ràng, NV có thu nhập 5 triệu /tháng (Thu nhập này là thu nhập chịu thuế ? hay có các khoản phụ cấp gì ?), ký HĐLĐ > 3 tháng hay < 3 tháng, có MST TNCN hay ko...?

3. Thu nhập của những người đó 4triệu/tháng => thu nhập > 2 triệu => 1 ông có thu nhập 2 nơi thì vẫn phải thực hiện khấu trừ 10%, cấp biên lai khấu trừ thuế cho ông ấy, cuối năm ông ấy lên CQT tự quyết toán thuế, TN chưa đến mức đóng thuế thì sẽ được hoàn lại :D. Vì ông đó có thu nhập 2 nơi nên ko thể làm cam kết 23.
2 ông có thu nhập 1 nơi thì làm cam kết 23 như TH sinh viên ở trên - có MST thì ko khấu trừ 10% khi chi trả.
 
T

Trang1311

Sơ cấp
11/7/08
26
0
0
Hà Nội
#4
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Như bichvan.tax 06 nói thì 10 e sinh viên phát tờ rơi, nếu để dưới 2trieu có phải khấu trừ 10% ko?
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,978
421
83
Thủ Đô
#5
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Như bichvan.tax 06 nói thì 10 e sinh viên phát tờ rơi, nếu để dưới 2trieu có phải khấu trừ 10% ko?
Không bạn nhé! Cứ theo văn bản mà làm
 
C

Chip Lam

Sơ cấp
12/12/13
14
0
0
Hà Nội
#6
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Theo mình biết thì khi đã làm cam kết rồi thì không trích lại 10% của họ nữa mà bạn Bichvan.tax06???
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,978
421
83
Thủ Đô
#7
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Theo mình biết thì khi đã làm cam kết rồi thì không trích lại 10% của họ nữa mà bạn Bichvan.tax06???
Nhưng mà muốn làm cam kết thì cá nhân đó phải có MST TNCN. Ở đây ko có MST TNCN thì ko đc làm cam kết 23
 
Thích: ldv
C

Chip Lam

Sơ cấp
12/12/13
14
0
0
Hà Nội
#8
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Uh. Chi cần tại thời điểm làm cam kết tiến hành đăng ký luôn MST là ok mà
 
girlbg

girlbg

Thành viên thân thiết
#9
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Công ty em có liên kết tổ chức hội nghị có thuê ngoài nhân viên như sau:
1. Thuê 10 e sinh viên phát tờ rơi: 2trieu 1 em. Chưa có mst. Có chứng minh thư.
2. 1 nhân viên làm: 5tr 1 tháng
3. Nhóm 5 người thực hiện: 5 x 4trieu/1 thang. Trong vong 2 thang. (Nhóm này có 3 người có cả thu nhập ở nơi khác mỗi người 4 triệu. Tổng 8tr chưa đến mức nộp thuế. Còn 2 người chỉ có thu nhập tại đây).
Các Bác cho em hỏi. E xử lý 3 trường hợp trên thế nào? Tất cả đều ko muốn khấu trừ vì họ bảo thu nhập của họ ko đến mức nộp thuế. Nếu vậy em phải làm những gì để hợp lý đây ạ?
Cảm ơn các Bác
chỉ có 1 thu nhập mà thu nhập , làm cả tháng được có 2tr mà lại bị khấu trừ thuế mất 200k thì làm ăn gì.... hở các bác ơi
 
K

KTchip

Thành viên thân thiết
16/4/08
26
1
1
Bình Dương
#10
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?

Hihi.. Cái này là làm thêm thôi mà bạn.. Làm thêm mà 2tr/tháng là khá rồi đó... Hoặc không muốn bị khấu trừ vậy thì thỏa thuận lương 1.990.000đ thôi, bớt 10k mà đỡ phải nộp 200k (trong trường hợp bạn Trang1311 hỏi), lời hẳn 190k mà KT nơi chi trả thu nhập đỡ vất vả nữa :030:
 
Nguyễn Phương Mai 1412

Nguyễn Phương Mai 1412

Thành viên thân thiết
2/8/18
7
1
3
24
#11
Ðề: Thuế TNCN- Thu nhập vãng lai?


1. 10 em sinh viên phát tờ rơi : 2triệu/em => Không có MST, Có CMTND => Thực hiện khấu trừ 10%/2tr/em.
Căn cứ Điều 25- TT 111/2013/TT-BTC quy định :


2. Câu hỏi chưa rõ ràng, NV có thu nhập 5 triệu /tháng (Thu nhập này là thu nhập chịu thuế ? hay có các khoản phụ cấp gì ?), ký HĐLĐ > 3 tháng hay < 3 tháng, có MST TNCN hay ko...?

3. Thu nhập của những người đó 4triệu/tháng => thu nhập > 2 triệu => 1 ông có thu nhập 2 nơi thì vẫn phải thực hiện khấu trừ 10%, cấp biên lai khấu trừ thuế cho ông ấy, cuối năm ông ấy lên CQT tự quyết toán thuế, TN chưa đến mức đóng thuế thì sẽ được hoàn lại :D. Vì ông đó có thu nhập 2 nơi nên ko thể làm cam kết 23.
2 ông có thu nhập 1 nơi thì làm cam kết 23 như TH sinh viên ở trên - có MST thì ko khấu trừ 10% khi chi trả.
Tất cả những ai muốn làm bản cam kết thì còn phải có MST nữa ạ
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,978
421
83
Thủ Đô
#12
Vuong Ngoan

Vuong Ngoan

Sơ cấp
18/9/18
3
0
1
22
#14
Cho em hỏi với công ty em thì có trường hợp là quản lý cấp cao nhưng nhận lương 2 nơi, có mã số thuế thì sẽ xử lý như thế nào?
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
469
267
63
#15
Cho em hỏi với công ty em thì có trường hợp là quản lý cấp cao nhưng nhận lương 2 nơi, có mã số thuế thì sẽ xử lý như thế nào?
Bạn xem hợp đồng lao động của quản lý đó như thế nào.
+ Nếu 1 nơi là hợp đồng lao động trên 3 tháng -> tính biểu lũy tiến, 1 nơi là hợp đồng cộng tác viên ->khấu trừ 10%
+ Nếu cả 2 nơi đều là hợp đồng lao động trên 3 tháng thì cả 2 nơi đều tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến, tuy nhiên chỉ có 1 nơi đc giảm trừ bản thân, còn nơi thứ 2 tính luôn thuế theo biểu lũy tiến từ mức 5%
 
Thích: Vuong Ngoan
Vuong Ngoan

Vuong Ngoan

Sơ cấp
18/9/18
3
0
1
22
#16
Bạn xem hợp đồng lao động của quản lý đó như thế nào.
+ Nếu 1 nơi là hợp đồng lao động trên 3 tháng -> tính biểu lũy tiến, 1 nơi là hợp đồng cộng tác viên ->khấu trừ 10%
+ Nếu cả 2 nơi đều là hợp đồng lao động trên 3 tháng thì cả 2 nơi đều tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến, tuy nhiên chỉ có 1 nơi đc giảm trừ bản thân, còn nơi thứ 2 tính luôn thuế theo biểu lũy tiến từ mức 5%
Vậy với trường hợp không biết hợp đồng lao đồng của công ty bên kia thì công ty em sẽ tính thuế thu nhập cá nhân cho trường hợp này như thế nào?
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
469
267
63
#17
Vậy với trường hợp không biết hợp đồng lao đồng của công ty bên kia thì công ty em sẽ tính thuế thu nhập cá nhân cho trường hợp này như thế nào?
Bạn xem lại hợp đồng lao động bên bạn thời hạn bao lâu, có đóng BHXH ko, ngoài ra nên hỏi lại người lao động và giải thích với họ vấn đề khấu trừ thuế đối với trường hợp có 2 nguồn thu nhập để xem họ có 2 HĐLĐ trên 3 tháng ko và lựa chọn 1 nơi để giảm trừ bản thân
 
T

tuanxitin

Sơ cấp
15/8/07
32
2
8
thu duc, tp.hcm
#18
Công ty em có liên kết tổ chức hội nghị có thuê ngoài nhân viên như sau:
1. Thuê 10 e sinh viên phát tờ rơi: 2trieu 1 em. Chưa có mst. Có chứng minh thư.
2. 1 nhân viên làm: 5tr 1 tháng
3. Nhóm 5 người thực hiện: 5 x 4trieu/1 thang. Trong vong 2 thang. (Nhóm này có 3 người có cả thu nhập ở nơi khác mỗi người 4 triệu. Tổng 8tr chưa đến mức nộp thuế. Còn 2 người chỉ có thu nhập tại đây).
Các Bác cho em hỏi. E xử lý 3 trường hợp trên thế nào? Tất cả đều ko muốn khấu trừ vì họ bảo thu nhập của họ ko đến mức nộp thuế. Nếu vậy em phải làm những gì để hợp lý đây ạ?
Cảm ơn các Bác
Trích 10% thuế TNCN, xuất biên lai cho họ, sau này cuối năm họ quyết toán lại với cơ quan thuế
 

Thành viên trực tuyến

  • lethanhqlda

Xem nhiều