Kế toán ngân hàng

• Thread starter Phạm Thị Liên
  • Ngày gửi
P

Phạm Thị Liên

Guest
21/2/06
4
0
0
Cần Thơ
Anh chị cho em hỏi khi tiến hành thanh toán liên hàng bằng thư giữa hai ngân hàng cùng hệ thống trong cùng một tỉnh nhưng khác quận (cả hai ngân hàng đều là ngân hàng cấp 2)thì sử dụng TK 5211 và 5212-Thanh toán liên hàng trong toàn hệ thống hay TK 5231 và 5232-Thanh toán liên hàng trong nội tỉnh.Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
chào các bạn:
Các bạn cho tớ hỏi một chút là kế toán ngân hàng và kế toán thương mại có khác nhau nhiều về tài khoản và cách hạch toán không? Tớ muốn mua một quyển sách về kế toán ngân hàng thì nên mua quyển sách có tên là gì là tổng hợp nhất? Bạn nào có tài liệu về kế toán ngân hàng có thể gửi cho tớ với. Tớ cám ơn
có gì các bạn gửi vào địa chỉ này cho tớ: lthoan1980@yahoo.com

L
Phạm Thị Liên nói:
Anh chị cho em hỏi khi tiến hành thanh toán liên hàng bằng thư giữa hai ngân hàng cùng hệ thống trong cùng một tỉnh nhưng khác quận (cả hai ngân hàng đều là ngân hàng cấp 2)thì sử dụng TK 5211 và 5212-Thanh toán liên hàng trong toàn hệ thống hay TK 5231 và 5232-Thanh toán liên hàng trong nội tỉnh.Em xin cảm ơn!

Thứ nhất, người ta chỉ phân biệt cùng tỉnh hay ngoại tỉnh chứ không liên quan gì đến cấp Quận/huyện cả.
Thứ hai, đối với các giao dịch nội tỉnh đương nhiên phải hạch toán trên tài khoản 523 - Thanh toán liên hàng năm nay trong từng tỉnh, thành phố chứ.
Thứ ba, nói nhỏ nhé: Mình không biết có cái hình thức thanh toán liên hàng bằng thư nào cả (?) :wall:

Chào thân ái!

L
hoanghon nói:
chào các bạn:
Các bạn cho tớ hỏi một chút là kế toán ngân hàng và kế toán thương mại có khác nhau nhiều về tài khoản và cách hạch toán không? Tớ muốn mua một quyển sách về kế toán ngân hàng thì nên mua quyển sách có tên là gì là tổng hợp nhất? Bạn nào có tài liệu về kế toán ngân hàng có thể gửi cho tớ với. Tớ cám ơn
có gì các bạn gửi vào địa chỉ này cho tớ: lthoan1980@yahoo.com

Liên quan đến vấn đề so sánh sự khác nhau giữa kế toán ngân hàng và kế toán doanh nghiệp, trên chuyên mục kế toán ngân hàng này đã có nhiều bài viết, bạn tìm đọc lại nhé.
Còn về sách kế toán ngân hàng, nếu bạn ở HN, bạn có thể vào Học viện ngân hàng hoặc ra hiệu sách để tìm cuốn: "Giáo trình kế toán ngân hàng" do Học viện Ngân hàng phát hành năm 2005. Đó là cuốn sách với nhiều nội dung đã được update.

Về tài liệu kế toán ngân hàng, về cơ bản không có nhiều lăm (và lại còn không có file) nên không gửi cho bạn được. Nhưng mọi vướng mắc, bạn có thể post lên đây. Mọi người sẽ hỗ trợ bạn.

Chúc thành công!

H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Em mới bắt đầu nghiên cứu về KTNH nên có 1 thắc mắc này:
TK 801 và TK 4913 đều là chi trả lãi tiền gửi, có phải khi hạch toán mình sử dụng tài khoản nào cũng được ko?
Các tiền bói giúp hộ em nhé!!!!!!!!

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Tớ không học về kế toán NH nhưng theo tớ hiểu thì tài khoản loại 8 là chi phí, còn 4913 là lãi "phải trả". Như vậy số liệu trên TK 4913 phản ánh số phải trả theo dồn tích, chưa thanh toán/ số đã trả. Số đã trả đó sẽ phản ánh vào chi phí, là tài khoản 801

B

blueremembrance

Trung cấp
letrans nói:
Thứ nhất, người ta chỉ phân biệt cùng tỉnh hay ngoại tỉnh chứ không liên quan gì đến cấp Quận/huyện cả.
Thứ hai, đối với các giao dịch nội tỉnh đương nhiên phải hạch toán trên tài khoản 523 - Thanh toán liên hàng năm nay trong từng tỉnh, thành phố chứ.
Thứ ba, nói nhỏ nhé: Mình không biết có cái hình thức thanh toán liên hàng bằng thư nào cả (?) :wall:

Chào thân ái!

Về mặt lý thuyết và cũng cách đây lâu rồi, hình thức thanh toán liên hàng bằng thư là có. Chình vì thế, khi viết UNC hay UNT, phải viết đủ 04 liên.Tài khoản dùng đúng như anh letrans nói.

Hiện tại, người ta gọi phương pháp này là phương pháp thanh toán liên chi nhánh Ngân hàng và ap dụng chuyển tiền điện tử.Tài khoản được sử dụng là tài khoản 5191.UNC hay UNT chỉ cần viết 02 liên là đủ.

To anh letrans: Cái khoản thanh toán liên hàng bằng thư em la "chuyên ra" đó. Cô giáo em hơi bị thích hình thức này nên dạy hơi bị kỹ. Hihihi.

L

Lang Tang

Guest
28/6/06
9
0
0
tphcm
Cho mình hỏi về khoản lương sản phẩm cho nhân viên hợp đồng giao khoán làm việc cho ngân hàng có được hạch toán vào chi phí khác ko? Nếu được thì cách hạch toán như thế nào?
Các anh/chị giúp mình với.

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
TK 801 và TK 4913 đều là chi trả lãi tiền gửi, có phải khi hạch toán mình sử dụng tài khoản nào cũng được ko?

Hàng tháng khi TTV tính lãi cho khách hàng thì hạch toán Nợ 801 và Có 491
Sau khi thanh toán lãi cho khách hàng mới tất toán TK 491.
TK 801 là TK chi phí trả lãi còn TK 491 là TK lãi phải trả.

P

Phạm Thị Liên

Guest
21/2/06
4
0
0
Cần Thơ

Khi đến thời hạn tính lãi cho khách hàng, nếu KH đến nhận đúng hạn ta định khoản là Nợ TK 801/ Có TK 1011...
Còn nếu đến hạn nhưng KH chưa đến nhận lãi thì ngân hàng sẽ treo lãi chờ KH, định khoản là Nợ TK 801/ Có TK 4913 (hoặc 4914)
Khi khách hàng đến nhận lãi sẽ tất toán TK 4913, định khoản là Nợ TK 4913/ Có TK 1011..

T

TTRA

Guest
10/7/04
65
0
6
Phạm Thị Liên nói:

Khi đến thời hạn tính lãi cho khách hàng, nếu KH đến nhận đúng hạn ta định khoản là Nợ TK 801/ Có TK 1011...
Còn nếu đến hạn nhưng KH chưa đến nhận lãi thì ngân hàng sẽ treo lãi chờ KH, định khoản là Nợ TK 801/ Có TK 4913 (hoặc 4914)
Khi khách hàng đến nhận lãi sẽ tất toán TK 4913, định khoản là Nợ TK 4913/ Có TK 1011..

đây là hạch toán lãi theo phương pháp thực thu.phong_thu nên tìm quyết định 652/2001/QĐ-NHNN về phương pháp tính lãi tiền gửi và lãi tiền vay đọc sẽ hiểu rõ hơn.
Nếu bạn làm ở ngân hàng nông nghiệp thì tìm công văn 1788 tôi ko nhớ rõ là năm nào hình như 2001 thì phải hướng dẫn quyết định 652 của nhnn khá là kỹ đấy

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
Các bác cho em hỏi : tại sao trong hệ thống TK kế toán ngân hàng lại chia ra : TK đầu tư chứng khoán và TK chứng khoánkih doanh nhỉ : TK 15, và TK 14.
Rồi có cả TK Thu lãi đầu tư Ckhoán( TK 703 ), và TK thu về kinh doanh CKhoán ( 741 ). Em chịu chưa phân biệt được chúng khác nhau như thế nào ?

L
hoabienxanh nói:
Các bác cho em hỏi : tại sao trong hệ thống TK kế toán ngân hàng lại chia ra : TK đầu tư chứng khoán và TK chứng khoánkih doanh nhỉ : TK 15, và TK 14.
Rồi có cả TK Thu lãi đầu tư Ckhoán( TK 703 ), và TK thu về kinh doanh CKhoán ( 741 ). Em chịu chưa phân biệt được chúng khác nhau như thế nào ?

Việc phân loại chứng khoán kinh doanh và đầu tư thực hiện theo chuẩn mực kế toán quốc tế IAS 32& 39 về công cụ tài chính.

Ở mỗi loại, phương án hạch toán kế toán là khác nhau! (Xem hệ thống tài khoản để biết chi tiết sự khác biệt)

Thu lãi đầu tư chứng khoán (703) dùng cho các khoản tiền Lãi trên chứng khoán trong thời gian nắm giữ.

Thu về kinh doanh chứng khoán là chênh lệch giữa giá mua và giá bán!!!