Giải đáp thắc mắc về quyết định 48 - chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ & vừa (hiện hành)

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Giải đáp thắc mắc về Quyết Định 48 - Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ & vừa (hiện hành)

Xin chào các ACE webketoan,
Mình đọc trong Thông tư 138/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Chế độ KT doanh nghiệp V&N, hướng dẫn về việc ghi nhận Số dư trên sổ kế toán của công ty chuyển đổi như sau:

“10. Chuyển đổi số dư trên sổ kế toán khi chuyển đổi hình thức sở hữu:
- Khi chuyển đổi hình thức sở hữu, doanh nghiệp Nhỏ và vừa phải tiến hành khoá sổ kế toán theo quy định của pháp luật. Trong kỳ kế toán đầu tiên sau khi chuyển đổi, doanh nghiệp phải ghi sổ kế toán theo nguyên tắc sau:
- Đối với sổ kế toán phản ánh tài sản, nợ phải trả và vốn chủ sở hữu: Toàn bộ số dư tài sản, nợ phải trả và vốn chủ sở hữu trên sổ kế toán của doanh nghiệp cũ được ghi nhận là số phát sinh trên sổ kế toán của doanh nghiệp mới. Dòng số dư đầu kỳ trên sổ kế toán của doanh nghiệp mới không có số liệu.

Vậy trên thực tế mình sẽ phải ghi nhận thế nào cho hợp lý???
Ví dụ: Số dư trên các TK
1. 1111 dư nợ : 200tr
2. 131 dư nơ: 150tr
3. 1561 dư nợ: 250tr
4. 331 dư có: 100 tr
5. 4111 dư có 500tr
Có ACE nào đã từng làm qua rồi, vui lòng chỉ giáo.
Cảm ơn các ACE nhiều.

Thay vì thành lập mới thì mình phải định khoản_đối ứng, ở đây "mua lại" DN => mọi thứ có sẳn thì cứ thế mà ghi:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoa nang

Sơ cấp
18/1/07
15
0
1
TP.HCM
Ðề: Giải đáp thắc mắc về Quyết Định 48 - Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ & vừa (hiện hành)

Thay vì thành lập mới thì mình phải định khoản_đối ứng, ở đây "mua lại" DN => mọi thứ có sẳn thì cứ thế mà ghi:

Cảm ơn anh VTM nhiều!
Như vậy tức là cty mới chỉ ghi nhận số chuyển giao ban đầu vào từng tài khoản tương ứng.
HN cũng thử làm theo cách này và số liệu cũng ổn, anh có văn bản nào hướng dẫn hạch toán kế toán trường hợp mua lại DN thế này không, cho HN xin với nhé.
Cảm ơn anh.

levanton

levanton

Cao cấp

Cảm ơn anh VTM nhiều!
Như vậy tức là cty mới chỉ ghi nhận số chuyển giao ban đầu vào từng tài khoản tương ứng.
HN cũng thử làm theo cách này và số liệu cũng ổn, anh có văn bản nào hướng dẫn hạch toán kế toán trường hợp mua lại DN thế này không, cho HN xin với nhé.
Cảm ơn anh.

Thông tư 138/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Chế độ KT doanh nghiệp V&N, hướng dẫn về việc ghi nhận Số dư trên sổ kế toán của công ty chuyển đổi như sau:

“10. Chuyển đổi số dư trên sổ kế toán khi chuyển đổi hình thức sở hữu:
- Khi chuyển đổi hình thức sở hữu, doanh nghiệp Nhỏ và vừa phải tiến hành khoá sổ kế toán theo quy định của pháp luật. Trong kỳ kế toán đầu tiên sau khi chuyển đổi, doanh nghiệp phải ghi sổ kế toán theo nguyên tắc sau:
- Đối với sổ kế toán phản ánh tài sản, nợ phải trả và vốn chủ sở hữu: Toàn bộ số dư tài sản, nợ phải trả và vốn chủ sở hữu trên sổ kế toán của doanh nghiệp cũ được ghi nhận là số phát sinh trên sổ kế toán của doanh nghiệp mới. Dòng số dư đầu kỳ trên sổ kế toán của doanh nghiệp mới không có số liệu.

Một số chương trình , phần mềm kế toán bắt buộc ghi đối ứng thì các bạn có thể tách ra theo hướng: nợ phải trả đối ứng với hàng hóa, thuế đầu vào,...
TM, TGNH, ứng với nguồn vốn kinh doanh, quỷ cua doanh nghiệp va lợi nhuân sau thuế,...

Vi dụ :
Nợ 156/ có 331 : 100
Nợ 111/ co 411: 200
Nợ 131/ co 411: 150
Nợ 156/ co 411: 150

huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương

Các bạn cho mình hỏi chút?
Mình làm báo cáo tài chính cho công ty mới thành lập.
Nhưng mình ko đi đăng ký chế độ kế toán, hình thức kế toán, sử dụng theo QĐ nào? Có được không ah?
Tại vì Doanh nghiệp mình chỉ có vốn điều lệ 100trd,? Mong cả nhà giúp mình?
Mà nếu phải đăng ký, thì bây giờ mình đăng ký đc k? Khi mình đã nộp báo cáo tài chính rồi?
Mong cả nhà giúp mình nhé!
Cảm ơn cả nhà!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Khi là hồ sơ làm việc khai thuế lần đầu với cơ quan thuế khi bắt đầu hoạt động đã điền những thông tin này rồi chứ, chắc bạn không nhớ đấy chứ sao lại không có đăng ký được.
Vốn 100tr vnd thì mặc định là bạn phải áp dụng theo QĐ 48 nhé.

Have fun!

T

trangilysea

Sơ cấp
19/4/12
10
0
1
33
Tp Hưng Yên

Các bác cho em hỏi, trong công ty xây lắp thì không dùng PP KKĐK để hạch toán HTK ạ? Em đọc trong 1 giáo trình thấy người ta viết thế, nói là theo QĐ 1864 BTC ban hành năm 1999. Nhưng hiện nay quyết định này đã không còn hiệu lực, được thay thế bằng TT224 và QĐ 15. Trong QĐ 15 thì lại đề cập tới cả 2 phương pháp KKTX và KKĐK. Hic, thế là thế nào ạ? :(

N

navykute

Guest
15/7/12
2
0
0
Hà Nội

chào cả nhà:))
cho e hỏi 1 chút liên quan tới qđ 48 này vs^^
công ty e thức tập trong bctc có ghi áp dụng qđ 15 (áp dụng trong 09, 10, 11)
1. nhưng năm 09, 10 e thấy chi phí bán hàng =0, có hỏi thì đc bít là cty áp dụng qđ 48 trong hạch toán chi phí (đưa 641 vào hết 642) ~~~> cho e hỏi là cty có thể áp dụng đồng thời 2 qđ này ko??
2. năm 11, thì có phát sinh chi phí bán hàng, e hỏi thì đc biết là cty lúc này áp dụng thông tư/ qđ sửa đổi qđ 48 và hạch toán cp bán hàng ra 1 tài khoản riêng~~~> cho e hỏi là qđ/ thông tư nào sử dụng ở đây:(((
3. năm 09,10 cty là doanh nghiệp vừa và nhỏ, năm 11 là doanh nghiệp lớn, cho e hỏi điều này có ảnh hưởng j đến việc hạch toán chi phí nói trên ko???
mong ac giúp đỡ, e mầy mò những mãi ko ra, mà sắp phải nộp bc roài :(((

T

tramnguyenkc3

Guest
12/10/06
12
0
1
39
tp.hcm

@navy:
1. Không thể áp dụng đồng thời 2 quyết định nhé
2. Không phải quyết định 48 không có chi phí bán hàng mà CP bán hàng hạch toán vào tk 642, chi tiết là 6421, bạn download quyết định 48 và thông tư 138 xem nhé
3. Bạn sử dụng đúng tài khoản, đúng quy định của chế độ kế toán mà dn đã đăng ký sử dụng là ổn thôi ^^

I

ivy121988

Sơ cấp
22/8/12
12
0
0
35
Đà Nẵng

Xin chào các bạn, mình mới được nhận vào làm kế toán tại công ty giáo dục, mình mới ra trường và lại làm trái ngành nên mình chưa có nhiều kiến thức nghiệp vụ trong lĩnh vực này, trong 4 rum có các anh chị các bạn nào đã làm kế toán lâu năm có thể cho mình xin nick yahoo để tham khảo các nghiệp vụ được ko. Và cho mình hỏi điều đầu tiên là mở sổ kế toán như thế nào, đăng ký ở đâu. Thứ 2 việc hạch toán giảm giá cho khách hàng được làm như thế nào. VD: 1 suất học giá :1 triệu đồng, giảm giá 10 %. Cảm ơn các bạn và các anh chị rất nhiều.

T

Tuanbkn

Guest
10/9/12
0
0
0
34
Hưng Yên

Chào cả nhà
Mong cả nhà giúp đỡ. mình chưa làm thuế bao giờ. cty m mới thành lập đầu quý 2. bên m làm thương mại có vốn đều lệ là 6 tỷ. dưới 10 lđ vậy m áp dụng theo QĐ nào?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chào cả nhà
Mong cả nhà giúp đỡ. mình chưa làm thuế bao giờ. cty m mới thành lập đầu quý 2. bên m làm thương mại có vốn đều lệ là 6 tỷ. dưới 10 lđ vậy m áp dụng theo QĐ nào?
Công ty bạn còn < DN vừa vò nhỏ nữa (siêu nhỏ) => mặc định áp dụng QĐ 48

H

huongly071090

Sơ cấp
29/8/12
7
0
1
33
Hà Nam

Công ty bạn còn < DN vừa vò nhỏ nữa (siêu nhỏ) => mặc định áp dụng QĐ 48

DN nhỏ và vừa vẫn được chọn áp dụng quyết định 15 mà bạn, nhưng có điều phải thông báo với thuế thôi.

A

AQA

Sơ cấp
9/4/13
11
0
0
33
NGHỆ AN

Anh, chị ơi! Cho em hỏi chút với. em mới đi làm chưa quen, mong anh chị giúp em với. DN em thành lập năm 2000 với vốn điều lệ là 1 tỷ . Như thế DN e là doanh nghiệp nhỏ. Vậy khi e làm tờ khai thuế thu nhập DN tạm tính quý I có được miễn giảm 30% không ah. và những DN như thế nào thì được giảm 30 % thuế TNDN. Năm ngoái e có thấy chị kế toán cũ của công ty e có được miễn giảm. Em hỏi chị ấy thì chị ấy nói lên thuế hỏi xem năm nay có được miễn giảm k? Em gọ điện hỏi thuế thì thuế bảo em phải xem thông tư 16 xem DN em có nằm trong phần miễn giảm k? em đọc mà chẳng thấy liên quan gì hết .

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Anh, chị ơi! Cho em hỏi chút với. em mới đi làm chưa quen, mong anh chị giúp em với. DN em thành lập năm 2000 với vốn điều lệ là 1 tỷ . Như thế DN e là doanh nghiệp nhỏ. Vậy khi e làm tờ khai thuế thu nhập DN tạm tính quý I có được miễn giảm 30% không ah. và những DN như thế nào thì được giảm 30 % thuế TNDN. Năm ngoái e có thấy chị kế toán cũ của công ty e có được miễn giảm. Em hỏi chị ấy thì chị ấy nói lên thuế hỏi xem năm nay có được miễn giảm k? Em gọ điện hỏi thuế thì thuế bảo em phải xem thông tư 16 xem DN em có nằm trong phần miễn giảm k? em đọc mà chẳng thấy liên quan gì hết .

Theo Thông tư 16/2013 thì không có miễn giảm TNDN (chỉ có gia hạn thôi).

K

kqgrouphd

Sơ cấp
19/3/13
30
0
6
Hai Duong

Cty tô đang theo QĐ48, xin hỏi như sau:
+ Khấu hao TSCĐ phục vụ cho nhiều công trình, nhiều vụ việc. khi trích: Nợ TK 154/Có TK214. như vậy muốn phân bổ cho từng vụ việc thì hạch toán vào TK nào để phân bổ
+ Phân bổ công cụ dụng cụ cũng thế: Nợ 242/Có Tk153. Nợ TK154/Có TK242.
Theo QĐ15 thì có 627, nhưng 48 thì không? xin giúp đỡ gấp

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

+ Khấu hao TSCĐ phục vụ cho nhiều công trình, nhiều vụ việc. khi trích: Nợ TK 154/Có TK214. như vậy muốn phân bổ cho từng vụ việc thì hạch toán vào TK nào để phân bổ

Bạn có thể tách ra 1541 và 1542 1543.. như kiểu ứng với 621,622,627 cũng được mà

Chủ yếu là tiêu thức bạn phân bổ các chi phí đó vào chi phí cho phù hợp thôi. và kết chuyển giá vốn sao cho tương ứng với Công trình và Doanh thu

Thân

H

huongkiss

Sơ cấp
23/7/13
5
0
1
34
Hà Nội
vnseotop.com

Các quy định ở việt nam nhiều lằng ngoằng

N

nguyenhoa1511

Sơ cấp
7/10/08
49
3
8
39
Chương Mỹ, Hà Nội

Bạn làm bằng Exel hay phần mềm? Nếu làm bằng Exel thì bạn tạo thêm 1 cột mã vụ việc. Còn trong phần mềm thì có sẵn rồi khi khấu hao hoặc phân bổ bạn nhớ điền mã vụ việc vào. Đến khí kết thúc công trình bạn sẽ lọc MVV với công trinh đã xong rồi kết chuyển sang 632 thôi.

lasaudau

lasaudau

Sơ cấp
30/9/13
7
0
1
Binh Dinh

Cho mình hỏi, công ty mình làm chyển từ chế độ kế toán theo QĐ 15 sang QĐ 48, tuy là s dụng chứ đủ 2 năm nhưng công văn đã được cán bộ thuế chấp thuận, nhưng mình không biết phải làm sao với số liệu kế toán ạ. Nhà mình có ai biết chỉ giúp với ạ. Mình cứ thế mà chuyển số dư rồi làm theo quyết định 48 phải ko ạ. Đới với những tài khoản mà QĐ 48 không có thì mình sẽ xử lý thế nào ạ?

A

AFI

Sơ cấp
21/7/12
35
0
0
35
Hải Phòng

Bây giờ ở QD 48 khong co 627, 622,623 mà cho vào 154 rùi, công ty mình cũng theo QD48

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA