Chi phí thưởng lể tết

• Thread starter mickeylucky
  • Ngày gửi
M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Cty mình có 2 nhân viên đang thử việc và 30 nv đã ký hợp đồng, tiền thưởng lể tết tháng 13 cho 32 nhân viên đó có tính vào phí không vậy các bác bác, khi nào dc tính vào phí tiền thưởng đó:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Bạn đọc tham khảo nhé:

Câu hỏi:
Đề nghị hướng dẫn đối với một số khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN như khoản chi lương tháng thứ 13, khoản trợ cấp thôi việc, khoản chi bữa ăn giữa ca bằng hiện vật, khoản chi tiền Tết...

Trả lời:
(Công văn số 2764 TCT/ĐTNN ngày 30/8/2004, Công văn số 2846 TCT/ĐTNN ngày 06/9/2004)

- Căn cứ Điểm 3.1.b, Mục III, Phần B, Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính thì: Doanh nghiệp (trừ doanh nghiệp Nhà nước) được phép hạch toán vào chi phí đối với khoản tiền lương phải trả cho người lao động căn cứ vào hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể. Trường hợp của Công ty tại hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể có quy định người lao động được hưởng lương tháng thứ 13 thì khoản chi phí tiền lương tháng thứ 13 được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

- Căn cứ Điểm 9, Mục III, Phần B, Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính thì: Trợ cấp thôi việc cho người lao động theo chế độ hiện hành được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Trường hợp Công ty chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động cao hơn so với chế độ hiện hành thì Công ty không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN đối với phần trợ cấp chi vượt mức so với chế độ hiện hành.

- Căn cứ Điểm 3.2, Mục III, Phần B, Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính thì: Khoản chi phí tiền ăn giữa ca do giám đốc hoặc chủ cơ sở kinh doanh quyết định phù hợp với hiệu quả sản xuất, kinh doanh, nhưng phải đảm bảo mức chi hàng tháng cho mỗi người lao động không vượt quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đối với công chức nhà nước. Riêng chi phí ăn định lượng cho người lao động đối với một số ngành nghề đặc biệt theo văn bản hướng dẫn thi hành Bộ Luật Lao động.

- Căn cứ Mục IV, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính thì: Doanh nghiệp không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp đối với các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế. Do đó, Công ty không được tính vào chi phí đối với khoản tiền thưởng Tết cho cán bộ công nhân viên.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
mickeylucky nói:
tiền thưởng lể tết tháng 13 cho 32 nhân viên đó có tính vào phí không vậy các bác bác, khi nào dc tính vào phí tiền thưởng đó:wall:
Tất cả các khoản tiền thưởng lễ tết đều không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN mà phải lấy từ Thu nhập sau thuế.
Đôi khi cũng chỉ vì câu chữ, các bạn lưu ý.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Lương tháng 13 được tính vào chi phí để xác định thu nhập chịu thuế TNDN, nếu có ghi trong hợp đồng lao động.Còn tiền thưởng Tết thì không.
Như HAT nói, các bạn dùng câu chữ cho chính xác.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Chào các bạn nhân tiện đây cho mình hỏi nhé.
Nếu chi thưởng lễ không được tính vào chi phí chịu thuế thu nhập .Nhưng nếu trong dịp lễ cty chi thưởng thêm tiền lương và tính nó vào quỹ lương cty mà cuối năm quỹ lương không vượt quá quỹ lương đăng ký đầu năm thì chi phí đó có được tính là chi phí chịu thuế thu nhập không vậy?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
duyen nói:
Nếu chi thưởng lễ không được tính vào chi phí chịu thuế thu nhập .Nhưng nếu trong dịp lễ cty chi thưởng thêm tiền lương và tính nó vào quỹ lương cty mà cuối năm quỹ lương không vượt quá quỹ lương đăng ký đầu năm thì chi phí đó có được tính là chi phí chịu thuế thu nhập không vậy?

Nếu trong qui chế tài chính của công ty có qui định các khoản chi này thì được tính vào chi phí. Nhưng nó lại không nằm trong quỹ lương

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
mickeylucky nói:
Cty mình có 2 nhân viên đang thử việc và 30 nv đã ký hợp đồng, tiền thưởng lể tết tháng 13 cho 32 nhân viên đó có tính vào phí không vậy các bác bác, khi nào dc tính vào phí tiền thưởng đó:wall:
Tất nhiên là được đưa vào chi phí rồi . tùy bộ phận mà đưa vào nhé : 641.642.622
Thân mến
hat nói:
Tất cả các khoản tiền thưởng lễ tết đều không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN mà phải lấy từ Thu nhập sau thuế.
Đôi khi cũng chỉ vì câu chữ, các bạn lưu ý.
Bạn ơi Thưởng tháng 13 được đấy . có hiệu lực từ năm 2004
Thân

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn WINTU xem lại câu chữ mà mọi người đã nhắc nhé! Chi phí Lương tháng thứ 13 sẽ khác hẳn với Chi phí Thưởng lễ tết.

Nếu "Thưởng lễ tết" cho vào "Lương tháng thứ 13", chúng hợp lại thành một thì chi phí đó sẽ trở thành chi phí hợp lý. Còn nếu "Thưởng lễ tết" không cho vào "Lương tháng thứ 13", chúng riêng rẽ với nhau thì "Thưởng lễ tết" không được coi là chi phí hợp lý.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
WINTU nói:
Tất nhiên là được đưa vào chi phí rồi . tùy bộ phận mà đưa vào nhé : 641.642.622
Thân mến

Bạn ơi Thưởng tháng 13 được đấy . có hiệu lực từ năm 2004
Thân

Tất cả các khoản thưởng đều không được tính vào chi phí chịu thuế, mà doanh nghiệp phải trích từ các nguồn quỹ và lợi nhuận sau thuế.
Nếu công ty bạn có chi thưởng cho CNV vào các dịp lễ thì trên chứng từ bạn đừng có thể hiện từ "thưởng". Tất cả chi phí này tập hợp lại để tính vào lương tháng 13, 14 và chứng từ ghi là " thanh toán lương tháng 13", có quyết định kèm theo. Nhiều khi chữ nghĩa diễn giải quan trọng lắm

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
Anh chi oi ! như công ty em hàng tháng nhận kinh phí hoạt động từ tổng công ty , Chi nhánh nơi em làm không có quỹ khen thưởng phúc lợi , thế thì em phải làm thế nào ?

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
duyen nói:
Thật ra thì quỹ lương mà bạn đăng ký đầu năm có thể thay đổi dựa trên hợp đồng thuê lao động thực tế và những con số thể hiện trên đó.
Còn những tiền chi lễ, tết không được coi là chi phí thì bạn phải lấy chứng từ khác đưa vào thôi.
Vậy nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Tieu My nói:
Anh chi oi ! như công ty em hàng tháng nhận kinh phí hoạt động từ tổng công ty , Chi nhánh nơi em làm không có quỹ khen thưởng phúc lợi , thế thì em phải làm thế nào ?
Thì thực hiện biện pháp "lương tháng thứ 13"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA