Excel là gì?

• Thread starter hai2hai
  • Ngày gửi
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ý nghĩa của từ Excel?

Vui 1 tý nhé. Cái tên Excel chẳng có ý nghĩa gì lắm đối với công việc của mọi người. Nhưng mà người làm Excel lại biết rõ nguồn gốc của cái từ "Excel" nghĩa là gì thì càng vui phải không mọi người.

Tớ thực ra cũng ko rõ lắm câu trả lời. Vừa rồi có nghe 1 cậu bạn nói Excel nghĩa là... Tuy nhiên tớ cũng chưa kịp kiểm chứng xem có đúng thế ko.

Vậy, với kỹ năng tìm kiếm trên Internet của các bạn, bạn thử tìm hiểu xem cái tên Excel nghĩa là gì nhé?

:freddy:

Thanks!

P/S: Có khi trong khi đi tìm cái tên đó, mọi người lại tìm ra bao kinh nghiệm làm excel thì lại hay.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
hai2hai nói:
Excel nghĩa là gì nhé?

:freddy:

Thanks!

P/S: Có khi trong khi đi tìm cái tên đó, mọi người lại tìm ra bao kinh nghiệm làm excel thì lại hay.
Mình cũng vui cùng anh "Hai2hai" tí nhé !
Excel là.............................................................. Ô .....đấy ! HI ..hi HI!

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
BUI CHI THANH nói:
Mình cũng vui cùng anh "Hai2hai" tí nhé !
Excel là.............................................................. Ô .....đấy ! HI ..hi HI!

Có lẽ gần như tuyệt đối những người làm Excel lại không biết Excel = Extra Cell nhỉ. Cái này thực ra phải nghiên cứu lịch sử của nó. Từ thời đại trước Excel có Lotus 123 (latest number is 3), Quatro (mean 4). Trả nhẽ M$ lại đặt tên cho bảng tính là Five (5) gì đó à? Cuối cùng, sau một hồi tính toán (chắc thế :)), Mr Bill đã đổi tên chương trình bảng tính của mình thành Excel, mean: Extra Cell (Khỏi cần dịch nhé).

Vậy VBA là gì, tại sao lại gọi là Visual Basic for Applications? (nhất là cái chữ A ấy)

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
hai2hai nói:
Vậy VBA là gì
Dear hai2hai,
------------
Anh 2 ơi em tưởng VBA nó thẳng tưng, không có chơi chữ gì chứ! VBA = Visual Basic for Applications mới đúng. Theo ngu ý của em thì có nghĩa là "Lập trình Visual Basic cho các ứng dụng". Còn "Visual Basic" và "các ứng dụng" là gì thì em hổng biết...
Anh giải nghĩa luôn đi!

M

mysterious_girl

Guest
Từ trước tới giờ khi sử dụng MS em chỉ biết sử dụng chứ chưa đọc qua lịch sử của nó bao giờ và em nghĩ rằng đa số mọi người đều vậy. Vì vậy, anh hai2hai nói sơ lược về nó cho em được mở rộng tầm mắt với ạ.

P/S: Anh đừng bắt em search google nhé!!!:1luvu:

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
mysterious_girl nói:
Từ trước tới giờ khi sử dụng MS em chỉ biết sử dụng chứ chưa đọc qua lịch sử của nó bao giờ và em nghĩ rằng đa số mọi người đều vậy. Vì vậy, anh hai2hai nói sơ lược về nó cho em được mở rộng tầm mắt với ạ.

P/S: Anh đừng bắt em search google nhé!!!:1luvu:

Excellence through Commitment to Education and Learning (US Navy)
Excellence Culture, Education and Leadership (Student Success Program)
Experimental Chloride Extraction Line

Version ở nước ta

1. PMU18: EXCEL - Expire all Corporate Except Leader (Doanh nghiệp chết trừ lãnh đạo)
2. Vi rút YM bexinh: Em xinh Coi chừng Em Luộc
3. WKT: Excel Club Exploit the Lines (excel club chiếm đụng quá nhiều line internet), Excel Club is eternally long live (nghe ghê quá nhỉ)
4. ... mời các cao thủ tiếp nào

VBA: Vietnamese Brightly Applying (Áp dụng (Excel) ở Việt Nam thật sáng tạo)
Hoặc: bullsh... applying (đùa tí thôi, tôi chạy đây...)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Dear hai2hai,
------------
Anh 2 ơi em tưởng VBA nó thẳng tưng, không có chơi chữ gì chứ! VBA = Visual Basic for Applications mới đúng. Theo ngu ý của em thì có nghĩa là "Lập trình Visual Basic cho các ứng dụng". Còn "Visual Basic" và "các ứng dụng" là gì thì em hổng biết...
Anh giải nghĩa luôn đi!

Ừ đúng rồi, anh viết thiếu chữ for và ký tự s

Ý anh là hiểu về lịch sử tại sao lại là Visual, Basic nghĩa là gì và có từ thời nào, Applications ám chỉ điều gì mà thôi

Visual basic thì phải xuất phát từ lịch sử của cái Basic mà chú Mr Bill MS viết từ bé (từ cái hồi Mr này bỏ học và mở công ty về phần mềm là đã viết vài cái ứng dụng nghiệp vụ cho các khách hàng lẻ tẻ ở vùng quê của ổng rồi, nhưng chủ đạo là sau khi mua Q-DOS về phát triển tiếp cho IBM PC và cùng lúc là phát triển ngôn ngữ Basic). Ngày xửa ngày xưa thì có Basic for MS DOS. Rồi mãi sau công nghệ OLE và ActiveX Controls là 1 phần của công nghệ OLE phát triển cùng với khái niệm lập trình nhanh thông qua các công cụ design màn hình bằng chuột, set các thuộc tính, viết code kiểu events, v.v... nên chuyển sang thành Visual basic. Hồi đầu nghe đâu là có Visual Basic v1.0, 2.0 nhưng chưa được sờ đến lần nào. h2h chỉ được sờ đến Visual basic từ 3.0 trở đi thôi (dĩ nhiên là đang kể chuyện VB nên ko tính đến các ngôn ngữ khác như Visual C,...).

Còn Applications thì ko phải là các ứng dụng khác chung chung mà là ám chỉ là MS Office. MS Excel, Access, Winword, PP, v.v... được gọi là các ứng dụng văn phòng và chữ applications ở đây mang ý nghĩa là VB trong MS Office (code chạy cho các ứng dụng văn phòng nhằm mở rộng tính năng của các ứng dụng văn phòng).

Mọi người đều thấy Visula basic có 2 chế độ dịch, 1 là dịch thẳng qua mã máy (dạng 101010101 ấy), 1 dạng là dịch ra exe nhưng là pesdo code (ko phải là mã máy). Còn các VBA code thì thuộc dạng code viết theo Visual Basic style nhưng ko có trình biên dịch riêng ra mã máy.

Cheers!

Sửa lần cuối:
M

mysterious_girl

Guest
Nói thật là em vẫn còn mập mờ, các bác có thể nói tỉ mĩ hơn một tí được ko ạ.:inlove:

M

mysterious_girl

Guest
Hôm nay, có dịp ngồi đọc lại mấy bài trong box Excel và Kế Toán. MG đọc bài này của anh VongPhuc thấy hay nên MG xin được phép trích lại để cùng chia sẽ với mọi người.
vongphuc nói:
Excel Fans Club - Phan 1
Phần 1 : Lời mở đầu
Xin được bắt đầu từ môn lịch sử!!!

Từ thủa xưa xửa xừa xưa - thời khai thiên lập địa, những kế toán viên mải mê với những con số và thấy rằng dữ liệu của họ có dạng hình vuông, gồm các hàng và các cột. Thế là Excel ra đời, thay thế cho việc viết tay trên sổ sách

Với 256 cột và 65536 dòng, Excel bị hạn chế không thể quản lý được những dữ liệu lớn. Người ta dùng Access, một ngôn ngữ lập trình quản lý dữ liệu để quản lý được dữ liệu nhiều hơn. Rồi những ngôn ngữ lập trình khác tiếp tục phát triển, hàng chục ngôn ngữ, nhiều quá nhìn hoa cả mắt chẳng biết học cái nào thì hơn. Nhưng thực ra gốc rễ của chúng đều chỉ là cây nhị phân với đường đi luôn phải lựa chọn một trong hai : đúng hay sai, phải hay trái, cứng hay mềm!

Người ta nhận thấy rằng cách quản lý dữ liệu của Access quá yếu, ví dụ có hai người đang cùng mở một dữ liệu, nếu một người muốn save lại những thay đổi thì phải coi thứ tự ưu tiên xem mình có được save trước hay không, vậy là bất tiện quá. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu SQL server 2000 ra đời cho phép hàng trăm, hàng ngàn người ở khắp mọi nơi trên trái đất, cùng một lúc truy xuất vào một cơ sở dữ liệu và tha hồ muốn làm gì thì làm không hạn chế

Trong quá trình tiến hóa đó của các ngôn ngữ lập trình, người ta bỗng tìm thấy năm chữ : “lập trình hướng đối tượng” (cứ như là nhặt được tiền vậy) và thế rồi Foxpro trở thành Visual Foxpro, ngôn ngữ “Si” trở thành Visual C, nhưng cái cần quan tâm hơn hết đó là Basic trở thành Visual Basic (VB)

VB phát triển nhanh chóng và trở thành ngôn ngữ chuẩn của lập trình Windows, bạn hãy hình dung Windows 98, Windows 2000, rồi XP với các chương trình ứng dụng của chúng như Microsoft Word, Microsoft Excel, Microsoft PowerPoint, ...tất cả đều được tạo nên từ VB
P/s : cái này thì ta phải lạc quan mặc dù ta không phủ nhận những người lập trình chuyên nghiệp thì không nghĩ như vậy

Một phần của VB được tích hợp vào các chương trình ứng dụng của Windows được gọi là Visual Basic for Application (VBA). Phần lớn những mã lập trình VB đều sử dụng được trong VBA, tuy nhiên có thể thay đổi một chút bởi vì Word thì khác với Excel mặc dù đều là chương trình ứng dụng của Windows

Từ đó sức mạnh của Excel trở nên khủng khiếp! Các công cụ của thế hệ Excel cũ ngày càng được phát triển, những khả năng mới ra đời. Excel vươn bàn tay dài của nó khắp Việt Nam, lan ra châu Á, châu Âu, sang cả châu Mỹ, túm gáy Mr.Bút quẳng cái vèo xuống Thái Bình Dương! Sorry, hình như hơi lộn chủ đề. Đặc biệt là nó luôn luôn chạy ổn định, còn nếu không thì có lẽ là Hệ điều hành Windows của bạn bị hỏng và nên cài lại

Thực tế cho thấy, không có phần mềm kế toán nào là hoàn hảo. Nào là không hỗ trợ tốt mạng nội bộ, nào là không quản lý được tiền đô la, rồi không tính được giá trị hàng tồn kho và nói chung là hay trục trặc và không hoàn hảo. Nhiều người quan niệm rằng sử dụng excel là thủ công và không chuyên nghiệp bằng phần mềm kế toán. Xin thưa, những đơn vị kinh tế hàng đầu của chính phủ, những nhà tư vấn tài chính đa quốc gia, những chuyên gia tài chính kế toán number one của ...Thế Giới, tất cả đều xài Excel và ...chẳng ai thèm quan tâm sắm lấy một phần mềm kế toán

Kết thúc cho phần này, tôi cũng khẳng định sự dễ dàng trong việc nắm bắt kiến thức, nếu bạn chưa học về VBA trong Excel, thì hãy đọc lần lượt từng bài trong các phần tới. Không bao lâu, bạn sẽ có một kiến thức tương đối, và xin cam đoan với bạn rằng khi đó bạn sẽ tìm thấy rất nhiều niềm vui sáng tạo trong công việc - “Kế toán, tự bản thân nó đã là một nghệ thuật”

Tôi cam kết về mã nguồn của những chương trình được cung cấp trong khuôn khổ bài viết này là sạch sẽ, không khóa mã, không virus phá hoại. Xin trân trọng mời các bạn tham gia viết các chương trình macro xử lý những tình huống thực tế trong kế toán để cùng nhau nâng cao khả năng nghề nghiệp

Xin cảm ơn các bạn đã quan tâm

Nguồn: EXCEL fans

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA