Gộp cột "Họ" và cột "Tên" thành 1 cột Họ & Tên

• Thread starter Vu Thi Dieu Thu
  • Ngày gửi
V

Vu Thi Dieu Thu

Guest
Chào các anh chị trong làng kế toán. Em có câu hỏi này (có thể vấn đề này đã cũ vơi mọi người nhưng vẫn mới với em nên nhờ mọi người chỉ bảo). Khi em vào danh sách Họ và tên trong Excel em đã có một cột "Họ" và 1 cột "Tên".

1. Giờ em muốn có một cột mới mang tên "Họ & Tên" mà chứa cả thông tin của 2 cột đó thì phải làm thế nào?

2. Câu hỏi ngược lại được đặt ra là: Nếu như em đã có một cột "Họ & Tên" em lại muốn tách thông tin của cột này thành 2 cột ( một cột chứa thông tin về "Họ" và cột còn lại chưa thông tin "Tên".

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lexthien

Trung cấp
14/10/05
77
1
8
TPHCM
Vu Thi Dieu Thu nói:
Chào các anh chị trong làng kế toán. Em có câu hỏi này (có thể vấn đề này đã cũ vơi mọi người nhưng vẫn mới với em nên nhờ mọi người chỉ bảo). Khi em vào danh sách Họ và tên trong Excel em đã có một cột "Họ" và 1 cột "Tên".

1. Giờ em muốn có một cột mới mang tên "Họ & Tên" mà chứa cả thông tin của 2 cột đó thì phải làm thế nào?

2. Câu hỏi ngược lại được đặt ra là: Nếu như em đã có một cột "Họ & Tên" em lại muốn tách thông tin của cột này thành 2 cột ( một cột chứa thông tin về "Họ" và cột còn lại chưa thông tin "Tên".

Có phải đúng ý bạn không
Cột B1 = Lê Văn
Cột C1 = Lừa
Cột D1 = B1& " " &C1
Kết quả Tại C1 là Lê Văn Lừa

Thân chào bạn

• Like
Reactions: mamen123
M

mysterious_girl

Guest
Câu 1:
vd: cột A họ
___ cột B tên
___ cột C: =A&""&B
Câu 2:
Bạn download namemanager của anh MaiKa tại đây.
Sau đó bạn giải nén. Vào tool/add-ins==>chọn browse====>click chọn nơi mà bạn giải nén file bạn vừa down về===>click OK.

Tớ quên mất hàm đó là gì rồi. Bạn nhấn Alt+F11, vào function của anh MaiKa xem code anh MK định nghĩa là gì rồi làm thử nhé.

Chúc bạn thành công.

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Tui có một bộ tiện ích sưu tầm được trên net, công dụng rất hữu ích như sort tên theo tiếng Việt, tách, gộp họ tên, đọc số thành chử theo font chử của cả 3 miền Bắc Trung Nam, thậm chí còn có thể chuyển đổi bảng mã sang Unicode. Cách cài đặt hết sức dẽ dàng, dung lượng rất nhỏ, sử dụng dễ như ăn phở. Lúc trước tui có "quota" upload lên diễn đàn lâu quá không sử dụng không biết bây giờ có còn không nũa?

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
thanhnhan53 nói:
Lúc trước tui có "quota" upload lên diễn đàn lâu quá không sử dụng không biết bây giờ có còn không nũa?
Bác check lại xem? nếu ko đc thì bác có thể nhờ các mod up lên mà.

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Các bạn xem hướng dẫn trong file word kèm theo, chúc các bạn sử dụng hiệu quả

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Xin lỗi sau mà upload mãi vẫn không được

Đính kèm

• SortTcvn.zip
    197 KB · Lượt xem: 4,898
N

NguyenBichThu

Guest
19/4/06
2
0
0
Hanoi
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình dùng hàm gì để xác định vị trí của được ký tự rỗng (" ") từ bên phải của một chuỗi? Nếu có hàm này thì chắc là tách được "Tên" trong "Họ và Tên" nhưng mình chưa biết vận dụng nó như thế nào.
Các bạn chỉ giúp mình và bạn Vu Thi Dieu Thu nhé!

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Tach chuoi voi VBA

NguyenBichThu nói:
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình dùng hàm gì để xác định vị trí của được ký tự rỗng (" ") từ bên phải của một chuỗi? Nếu có hàm này thì chắc là tách được "Tên" trong "Họ và Tên" nhưng mình chưa biết vận dụng nó như thế nào.
Xin chào,
Có cho bạn rồi đây, hòan tòan tự biên tự diễn, xin xem ở đây:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=15905

S

seabird1

Guest
25/4/06
2
0
0
tp.hcm
Vu Thi Dieu Thu nói:

bạn thử dùng hàm concatenate, hàm này để nối chuỗi đó .
không biết là có đúng k ?

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
NguyenBichThu nói:
Dear all,
-------
Thực ra " " không phải là một ký tự rỗng (empty) mà ký tự rỗng được hiểu là khi bạn dùng hàm LEN(<ký tự rỗng>) thì kết quả trả về là số 0, hoặc sử dụng hàm ISBLANK(<ký tự rỗng>) thì kết quả là TRUE. Nhưng không sao, miễn là bạn đã diễn đạt được vấn đề của bạn!
Mình nghĩ có thể ứng dụng kết hợp các hàm tiêu chuẩn của MSE để giải quyết yêu cầu này mà không nhất thiết phải sử dụng VBA.
Trong nhóm hàm Text của MS Excel có hai hàm cho phép bạn tìm kiếm theo yêu cầu tương tự như như vậy: FIND() và SEARCH(). Nhưng 2 hàm này dò tìm ký tự bắt đầu từ bên trái của chuỗi nên nó chưa thể đáp ứng ngay được yêu cầu.
Để vận dụng vào hàm này có thể quy ước: các tên ngắn dưới 3 ký tự (ví dụ: Nguyễn Anh Tú, Hồ Cẩm Ly) thì lấy cả tên đệm (Anh Tú, Cẩm Ly). Nếu bạn có thể chấp nhận điều này thì bạn có thể "cắt tỉa" như sau:
=MID(HoVaTen;FIND(" ";HoVaTen;LEN(HoVaTen)-6)+1;LEN(HoVaTen))
Bạn có thể cải tiến một chút nữa để lấy được anh "Tú" và chị "Ly" theo đúng ý muốn!
Hi vọng đây cũng là một cách cho các bạn không thích VBA! :friend:

Sửa lần cuối:
H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Gộp vào thì dễ, tách ra mới khó.
Vấn đề này "Hàm tách tên" có khá nhiều, Bạn nào quan tâm thì tìm bằng cách vào menu tìm kiếm trên diễn đàn này nhé

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Mình cải tiến thêm một chút công thức tách Ten từ HoVaTen, để mọi người tham khảo. Công thức này theo mình thì đã có thể ứng dụng được cho nhiều trường hợp, ngoại trừ tên của người Zdantoc và MrNgoai-Quoc. Việc sử dụng VBA thì đơn giản quá rồi, chỉ cần hàm InStr() là đủ! Song phương pháp này không thích hợp với các bạn không biết gì về VBA:
=MID(HoVaTen;FIND(" ";HoVaTen;LEN(HoVaTen)-6+IF(FIND(" ";HoVaTen;LEN(HoVaTen)-6)=6;3;2))+1;LEN(HoVaTen))
Xin mời các bạn áp dụng thử và cho biết lỗi mà các bạn gặp phải, mình sẽ tiếp tục cải tiến!:hacker:

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Bạn phải tìm tiếp thôi!

Đào Việt Cường nói:
Dear all,
=MID(HoVaTen;FIND(" ";HoVaTen;LEN(HoVaTen)-6+IF(FIND(" ";HoVaTen;LEN(HoVaTen)-6)=6;3;2))+1;LEN(HoVaTen)) !:hacker:
Hàm của bạn xài ở đồng = sông cữu long không được, này nha:
Nguyễn Thị Bé ị ;
Thái Thị A An;

B

b0ngma01

Guest
18/2/09
3
0
0
Ha Noi
Các anh chị ơi! Tại sao em tách ra được bằng tool của anh phamtrung03@yahool.com gửi nhưng em không thể nào gộp lại được.Các anh có thể giúp em được không ạ??Em rất cần gộp 2 cột lại với nhau. Ở cột A của em là STT cột B là Họ và Tên,em muốn xóa cột STT đi và thay vào đó là Họ và tên nhưng không được.Giúp em vơi!

H

hung0488

Guest
5/10/09
4
0
0
35
Hà Nội
Cach lam cua ban cung hay day. Nhung voi cau 1 con 1 cach nua la dung ham concatenate

V

vudungquydat

Sơ cấp
29/8/12
49
2
6
35
Thanh Hóa
Ðề: Gộp cột "Họ" và cột "Tên" thành 1 cột Họ & Tên

muốn tách ra các cột thì vào Data-> chọn text to colums-> chon fixed width->next-> finish
muốn gộp lại thành 1 cột : ví dụ tại ô A1:Vũ, B1: Thị, C1:Dung. Để gộp lại 1 ô thì tại D1 đánh công thức
=A1&" "&B1&" "&C1

muốn tách ra các cột thì vào Data-> chọn text to colums-> chon fixed width->next-> finish
muốn gộp lại thành 1 cột : ví dụ tại ô A1:Vũ, B1: Thị, C1:Dung. Để gộp lại 1 ô thì tại D1 đánh công thức
=A1&" "&B1&" "&C1

V

vanminhquan

Guest
9/5/15
1
0
1
34
chi mình hỏi cái này. trong excell có các cột A(1,2,3..); B(2,4,6,...), cot C minh muốn nó hiển thi chữ c(lần 1 có 2 người,... )thì phải làm sao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA