Vốn góp cty cổ phần

• Thread starter yenlam
  • Ngày gửi
Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Vốn góp của Cty Cổ phần

Chào các anh chị, em mới lần đầu làm kế toán cho Cty cổ phần nên có thắc mắc như sau :
Ðối với cty cổ phần mới thành lập có vốn điều lệ là 1tỷ500, thì vốn góp của các cổ đông sáng lập có buộc phải góp đủ vốn khi có giấy phép ÐKKD không vì trong bản Ðiều lệ cty có ghi thời điểm góp vốn là sau khi có giấy phép ÐKKD ?
Em thấy thực tế các cổ đông ko góp đủ vốn mà góp từng lần, như thế thì theo Luật DN em có thể hạch toán và theo dõi chi tiết số vốn góp của từng cổ đông theo thực tế đã góp trên sổ sách không ? Hay là em phải viết phiếu thu ghi ảo số tiền góp đủ vốn của các cổ đông sáng lập cho khớp với bản điều lệ Cty và để tránh thuế phạt ?
Rất mong anh chị trả lời giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
yenlam nói:
Ðối với cty cổ phần mới thành lập có vốn điều lệ là 1tỷ500, thì vốn góp của các cổ đông sáng lập có buộc phải góp đủ vốn khi có giấy phép ÐKKD không vì trong bản Ðiều lệ cty có ghi thời điểm góp vốn là sau khi có giấy phép ÐKKD ?
Thời hạn tối đa để đóng đủ vốn góp sẽ được ghi trong Điều lệ của công ty. Điều này đương nhiên phải bắt buộc đối với các thành viên góp vốn. Tất nhiên, thời hạn tối đa không nhất thiết phải là ngày có Giấy phép ĐKKD.

yenlam nói:
Em thấy thực tế các cổ đông ko góp đủ vốn mà góp từng lần, như thế thì theo Luật DN em có thể hạch toán và theo dõi chi tiết số vốn góp của từng cổ đông theo thực tế đã góp trên sổ sách không ? Hay là em phải viết phiếu thu ghi ảo số tiền góp đủ vốn của các cổ đông sáng lập cho khớp với bản điều lệ Cty và để tránh thuế phạt ?
Rất mong anh chị trả lời giúp em
Khi góp vốn, phải có Biên bản góp vốn và phiếu thu. Bạn chớ có làm khống khoản tiền không thực thu. Nếu các cổ đông quay ngoắt lại, đòi lại vốn trong khi chưa thực góp thì bạn lấy tiền ở đâu ra?

Thuế chẳng phạt cái này đâu.

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Cám ơn chị đã hướng dẫn.
Em đã đọc rất kỹ bản Ðiều lệ cty nhưng nội dung góp vốn chỉ ghi thời điểm góp vốn là ngay sau khi nhận giấy phép ÐKKD (không có ghi rõ ngày góp) thì luật DN có quy định khoảng thời gian nào là buộc các cổ đông phải góp đủ vốn không ?
Chị nói không nên ghi khống vốn ảo cũng đúng, nhưng trong trường hợp những khoản chi (có hóa đơn) có số tiền lớn hơn số tiền cổ đông góp vốn thì chẳng lẽ em phải định khoản ghi âm sao chị ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
yenlam nói:
Chào các anh chị wkt,
Ðối với cty cổ phần mới thành lập, trên sổ sách em theo dõi chi tiết vốn góp thực (cổ đông không góp theo đúng bản Ðiều lệ Cty mà góp từng đợt) của các cổ đông, trong trường hợp ở tháng đầu làm sổ có những khoản chi có số tiền lớn hơn số vốn góp (tức là chi trước rồi mới nhận vốn góp sau) thì em phải hạch toán làm sao ? Chẳng lẽ em hạch toán ghi âm à? Hay em ghi phiếu thu ảo số vốn góp của các cổ đông ?
Anh chị nào biết hướng dẫn giúp em, cám ơn nhiều

Làm hợp đồng vay mượn tạm của người chi tiền. Hoặc đưa khoản bị âm đó vào 338,
Khi có vốn góp thì trả lại. Đừng thu ảo cho phiền phức.

Sửa lần cuối:
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Không hiểu lắm câu hỏi của Tung Lam. Thế này nhé, vốn góp là 100 triệu bẳng tiền mặt (Nợ Tiền/Có vốn chủ 100 triệu). Vậy thì số tiền bạn có thể chi tối đa chỉ là 100 triệu thôi chứ làm sao mà bạn chi được 120 triệu nhỉ?

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Mình không hiểu bạn PhamCung noi gi ? Câu hỏi của mình là không biết vốn góp của các cổ đông có nên hạch toán trên sổ theo số thực góp hay là phải viết phiếu thu ảo số vốn góp ? Mà nếu không viết phiếu thu ảo thì trước khi cổ đông góp vốn vào quỹ thì đã phát sinh những khoản chi rồi. Lúc đó mình phải hạch toán ra sao ? Chứ giả sử vốn có 100 triệu thì dĩ nhiên là chỉ sử dụng có chừng đó số tiền thôi, không thể nào chi hơn được vì tiền đâu ra mà chi bạn ?

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Quỹ tiền mặt của bạn không đủ thì làm sao có chuyện:
yenlam nói:
trong trường hợp ở tháng đầu làm sổ có những khoản chi có số tiền lớn hơn số vốn góp (tức là chi trước rồi mới nhận vốn góp sau)
Số tiền chi này có nguồn gốc từ đâu chứ?
Chẳng phải là vay của một cá nhân nào đó hay sao?
Nếu như của một cổ đông nào đó ứng trước ra để chi phí thì giảm số vốn góp của cổ đông đó chứ nhỉ.

P

PLSon

Guest
21/4/06
6
0
0
Ha Noi
Công ty chúng tôi đang chuẩn bị liên doanh cùng với một đơn vi có đất, gọi tắt là Cty A nhưng công ty A chỉ góp vốn liên doanh bằng đất là 35% còn về xây dựng cỏ và máy móc thiết bị chúng tôi phải bỏ tiền mặt ra mua. Khi tính khấu hao tài sản cố định thì Công ty chúng tôi có được rút tiền khấu hao trước khi chia cổ tức cho Cty A được hay không? mong các bạn hướng dẫn cho tôi, Hoặc chỉ cho tôi có nghị định nào hương dẫn hay không

P

PLSon

Guest
21/4/06
6
0
0
Ha Noi
Các bạn chỉ dùm cho tôi. Công ty tôi đang chuẩn bị liên doanh với một đơn vị họ chỉ có tài sản góp vốn là Đất bằng 35% còn lại 65% là của chúng tôi góp vốn bằng toàn bộ tài sản xây dựng trên đất là của chúng tôi, khi tính khấu hao trừ vào chi phí hợp lệ thì Công ty chúng tôi có được rút tiền khấu hao để tiếp tục tái đầu tư trước khi chia Cổ tức hay không?

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
huylt nói:
Quỹ tiền mặt của bạn không đủ thì làm sao có chuyện:

Số tiền chi này có nguồn gốc từ đâu chứ?
Chẳng phải là vay của một cá nhân nào đó hay sao?
Nếu như của một cổ đông nào đó ứng trước ra để chi phí thì giảm số vốn góp của cổ đông đó chứ nhỉ.
Đúng là tiền chi phải rỏ nguồn gốc bạn à; trường hợp này bạn phải làm hợp đồng vay của khoản thiếu này và nhập qũy tiền mặt để chi bạn à !

Sửa lần cuối:
Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Cảm ơn bạn PLSơn
Những khoản chi lúc đầu đó là những khoản chi phí dv mua ngoài, chi phí đăng ký thành lập doanh nghiệp .... Cty mình cũng không có hợp đồng vay mượn tiền nào cả, mình cũng khó hiều về hợp đồng vay mượn này vì mượn của ai, của cổ đông hay của cá nhân bên ngoài ?
Không có cổ đông nào ứng trước vốn đê mình ghi giảm vốn góp của cổ đông đó, nên mới sinh ra chuyện chi phí chi trước mà vốn lại góp sau. Theo bạn mình phải làm sao ?

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
PLSon nói:
Các bạn chỉ dùm cho tôi. Công ty tôi đang chuẩn bị liên doanh với một đơn vị họ chỉ có tài sản góp vốn là Đất bằng 35% còn lại 65% là của chúng tôi góp vốn bằng toàn bộ tài sản xây dựng trên đất là của chúng tôi, khi tính khấu hao trừ vào chi phí hợp lệ thì Công ty chúng tôi có được rút tiền khấu hao để tiếp tục tái đầu tư trước khi chia Cổ tức hay không?
Bạn có thể xem quyết định 206 của BTC quy định về tài sản cố định và khấu hao .
Số tiền khấu hao bạn không thể lấy ra được ! theo bảng điều lệ công ty cổ phần 65% vốn góp. Bạn lấy ra bạn sẽ giảm phần % này đó nhé và lập lại bản tỷ lệ vốn góp đấy !

Sửa lần cuối:
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
yenlam nói:
Cảm ơn bạn PLSơn
Những khoản chi lúc đầu đó là những khoản chi phí dv mua ngoài, chi phí đăng ký thành lập doanh nghiệp .... Cty mình cũng không có hợp đồng vay mượn tiền nào cả, mình cũng khó hiều về hợp đồng vay mượn này vì mượn của ai, của cổ đông hay của cá nhân bên ngoài ?
Không có cổ đông nào ứng trước vốn đê mình ghi giảm vốn góp của cổ đông đó, nên mới sinh ra chuyện chi phí chi trước mà vốn lại góp sau. Theo bạn mình phải làm sao ?
Bạn liệt kê hết chi phí này ra . theo từng cổ đông nếu chi phí này hợp lệ và hợp pháp và thông qua chủ tịch hội đồng quản trị nếu họ đồng ý thì bạn nhập số tiền này vào và chi ra bạn à !

Sửa lần cuối:
Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Chi phí thành lập của cty thì chắc chắn là họ phải đồng ý nhưng khoản chi này có trước, vốn góp có sau nên mình phải hạch toán làm sao, hạch toán ghi âm ở TK338 hả? Mình thấy làm hợp đồng vay mượn, e rằng sếp không chịu như thế.

D

doxuanquang

Sơ cấp
8/11/05
24
3
3
51
123langyen-HBT-HNoi
theo tôi bạn treo vào TK335 cụ thể chi tiền N: các TK
C:111,112
Và làm bút toán N:111,112
C: 335

P

PLSon

Guest
21/4/06
6
0
0
Ha Noi
Cám ơn bạn Thanh. QĐ 206 của BTC là ngày tháng năm nào?

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
PLSon nói:
Cám ơn bạn Thanh. QĐ 206 của BTC là ngày tháng năm nào?
BỘ TÀI CHÍNH
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
------------------

CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO
TÀI SẢN CỐ ĐỊNH
(Ban hành kèm theo Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC
ngày 12 tháng 12 năm 2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính)

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
yenlam nói:
Chi phí thành lập của cty thì chắc chắn là họ phải đồng ý nhưng khoản chi này có trước, vốn góp có sau nên mình phải hạch toán làm sao, hạch toán ghi âm ở TK338 hả? Mình thấy làm hợp đồng vay mượn, e rằng sếp không chịu như thế.
Mình thấy các bạn hình như cố tình làm khó chính mình, tại sao không đơn giản vấn đề đi cho khỏe nhỉ. Bạn ghi nhận vốn góp trước N111/C411 để có tiền mặt trước rồi làm thủ tục thanh toán các khoản chi trước đó, vậy thôi. Có ai bắt buộc phải viết phiếu chi đúng ngày với ngày trên chứng từ đầu vào đâu nhỉ. Xem như thế này nhé, các thành viên sáng lập bỏ tiền túi đi lo thủ tục thành lập rồi mang chứng từ về, khi làm thủ tục góp vốn xong mới giải quyết thanh toán lại những khoản chi này. Thế thôi, đơn giản thế mừ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
yenlam nói:
Em đã đọc rất kỹ bản Ðiều lệ cty nhưng nội dung góp vốn chỉ ghi thời điểm góp vốn là ngay sau khi nhận giấy phép ÐKKD (không có ghi rõ ngày góp) thì luật DN có quy định khoảng thời gian nào là buộc các cổ đông phải góp đủ vốn không ?
Luật DN không quy định thời gian phải góp đủ vốn. Quy định này sẽ căn cứ vào Điều lệ của công ty.

yenlam nói:
Chị nói không nên ghi khống vốn ảo cũng đúng, nhưng trong trường hợp những khoản chi (có hóa đơn) có số tiền lớn hơn số tiền cổ đông góp vốn thì chẳng lẽ em phải định khoản ghi âm sao chị ?
Sẽ có hai trường hợp xảy ra:
- Hóa đơn đã ghi khống (lớn hơn) số tiền thực tế chi ra.
- Bạn đã chi ra từ nguồn khác không phải từ nguồn vốn góp.

Vậy trường hợp nào là đúng đây?

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Những khoản chi này không phải là chi khống số tiền lớn hơn thực chi mà là do xảy ra trường hợp có chi trước nhưng thu vốn sau (đối với cty mới thành lập)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA