Mỗi tuần một chuyên đề

Phần thuế suất xxx là sao???

• Thread starter ketoanwed
  • Ngày gửi
K

ketoanwed

Sơ cấp
29/6/10
34
0
0
tp hcm
Thưa các anh chị!
Em có nhận hóa đơn của công ty Liên kết Hàng Hải Việt Nam,chi tiết số liệu là:
Cộng tiền hàng thanh toán: 1.576.876
Thuế suất GTGT xxx: 82.993
Tổng cộng thanh toán: 1.659.869

Như thế này thì em làm báo cáo thuế như thế nào ạ,vì phần thuế suất không phải 5% hay 10%.
Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Ðề: Phần thuế suất xxx là sao???

Xem lại trên nội dung hoá đơn có thể do viết nhiều mặt hàng có thuế suất hác nhau nên khi công lại không ghi rõ loại thuế suất được

hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong

Cái này là thuế nhà thầu, bạn lấy số tiền tổng cộng thanh toán nhân 5% là sẽ ra số tiền thuế. Khi kê khai thì lấy số tiền thanh toán đưa vào cột giá trị hàng hóa chưa thuế vậy

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM

Thưa các anh chị!

Như thế này thì em làm báo cáo thuế như thế nào ạ,vì phần thuế suất không phải 5% hay 10%.
Cảm ơn nhiều.

Hóa đơn này là hóa đơn phí liên quan đến hoạt động vận tải quốc tế, tiền thuế ghi trên đó là thuế nhà thầu thu hộ cho các hãng tàu bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN (thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu), thuế suất của nó không phải 5% hay 10%. Ở đơn vị mình, thường kê khai và hạch toán phần tiền thuế này cộng chung vào giá trị tiền hàng trước thuế.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hóa đơn này là hóa đơn phí liên quan đến hoạt động vận tải quốc tế, tiền thuế ghi trên đó là thuế nhà thầu thu hộ cho các hãng tàu bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN (thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu), thuế suất của nó không phải 5% hay 10%. Ở đơn vị mình, thường kê khai và hạch toán phần tiền thuế này cộng chung vào giá trị tiền hàng trước thuế.

Em thấy phần thuế GTGT này mình tách ra để khấu trừ vẫn được đó chị Vi:

Công văn 3947/TCT-CS
...
Trường hợp Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thông qua Đại lý, khi Đại lý đứng ra thu hộ doanh thu cho Hãng nước ngoài thì Đại lý thực hiện xuất hoá đơn cho khách hàng như sau:
- Đại lý ghi rõ trên hoá đơn là tiền thu hộ Hãng nước ngoài, dòng tiền hàng ghi giá trị dịch vụ thanh toán cho Hãng nước ngoài (không bao gồm thuế GTGT), dòng thuế suất thuế GTGT không ghi và gạch chéo, dòng thuế GTGT ghi đúng số thuế GTGT Đại lý khấu trừ nộp thay Hãng nước ngoài theo hướng dẫn tại Thông tư số 134/2008/TT-BTC nêu trên.
...
Khách hàng được sử dụng hoá đơn do Đại lý thu hộ Hãng nước ngoài xuất để khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định, kể cả những hoá đơn xuất từ ngày 1/1/2009.

• Like
Reactions: ketoanNL04
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thưa các anh chị!

Cảm ơn nhiều.
em chỉ cần ghi tiền hàng và tiền thuế như trên hóa đơn phần thuế suất để trống là được.

Thuế này tính trên tổng số tiền thanh toán : 1.659.869 x 5% = 82.993

• Like
Reactions: Thuy Tran22
hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong

Ở đơn vị mình thì mình cũng kê như chị Vi vì nếu không kê thế thì không thể hiện được số thuế mà mình được khấu trừ. Nếu lấy số 1.576.876 kê vào cột hàng hóa dịch vụ chưa thuế thì tiền thuế lại không bao giờ là 82.993 cả.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thưa các anh chị!

Cảm ơn nhiều.

Bạn kê khai vào thuế suất gần nhất trên tờ khai đi 5%. Và ghi là thuế nhà thầu nước ngoài (NTNN)

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM

Em thấy phần thuế GTGT này mình tách ra để khấu trừ vẫn được đó chị Vi:

Biết là tách ra vẫn có thể khấu trừ thuế GTGT, nhưng hơi phức tạp và phải giải trình vì có được mấy vị QL thuế nắm hết chính sách, đưa vào chi phí được trừ để xác định thuế TNDN cho ...khỏe :024:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Biết là tách ra vẫn có thể khấu trừ thuế GTGT, nhưng hơi phức tạp và phải giải trình vì có được mấy vị QL thuế nắm hết chính sách, đưa vào chi phí được trừ để xác định thuế TNDN cho ...khỏe :024:

Đúng rồi, trước khi có công văn này em gộp vào giá mua hết, sau khi có công văn em tách ra và cũng bị hỏi thăm vì "không xác định được thuế suất", hehe, CV ban hành và cho áp dụng ngược lại gần 9 tháng, Hic !

K

ketoanwed

Sơ cấp
29/6/10
34
0
0
tp hcm
Ðề: Re: Phần thuế suất xxx là sao???

Tóm lại là em có thể làm 02 cách như sau được không (theo sự hướng dẫn của các anh chị), cụ thể em kê khai trên báo cáo thuế là:
Cách 1:
Giá trị HHDV mua vào chưa có thuế :1.659.869
Thuế suất: 5%
Thuế GTGT: 82.993
Cách 2:
Giá trị HHDV mua vào chưa có thuế: 1.576.875
Thuế suất: 0
Thuế GTGT: 82.993

Như vậy thì số tiền mới khớp được
Còn cách của chị xuantham là sao, em không hiểu.

hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong

Theo cách 2 của bạn, nếu bạn để thuế suất là 0% thì tiền thuế lại cũng sẽ bằng 0, như phần mềm kê khai trước thì có thể được chứ phần mềm 3.0 "nó" tỉnh lắm, khi lưu "nó" gạt về 0 ngay

K

ketoanwed

Sơ cấp
29/6/10
34
0
0
tp hcm

Huhu, theo 2 cách đó được không, em đang thiên về cách 1

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Mình cũng gộp tất mấy thứ lằng nhằng đó vào trị giá hàng mua hạch toán vào chi phí cho khỏe người.

Em nhận mấy cái hóa đơn chi phí liên quan lô hàng XNK, thấy trên hóa đơn cột thuế suất ghi xxx là sao anh chị nhỉ? sao ko phải là gạch chéo như HD của Công Văn ạ ?:help:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Theo cách 1 thì HTKK vẫn cho ghi dù báo lỗi ( màu vàng).
Hóa đơn này dù có muốn khấu trừ hay không thì cũng vẫn phải kê khai nên tội gì mà gộp vào giá mua chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA