Theo dõi tài sản cố định như thế nào cho hợp lý

• Thread starter MinhDen
  • Ngày gửi
M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
Các anh chị ơi, làm thế nào để có cách phân bổ tài sản sao cho có lợi nhất cho công ty mà vẫn hợp lý hợp lệ. Mà các anh chị nhắc đến làm thẻ theo dõi tài sản là sao?
Thẻ như thế nào và làm như thế nào vậy anh chị?
Thanhks
Good day

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bạn có thể xem QĐỊNH 206 CỦA BỘ TÀI CHÍNH . có đầy đủ biểu mẫu và các quy địinh cụ thể !

T

tinhdauthuha_kt

Guest
16/4/05
10
0
0
Ha Tinh
ý bạn phân bổ tài sản là sao? về khấu hao hay là hạch toán. Còn thẻ tài sản chỉ là một văn bản được lập để theo dõi riêng cho tài sản đó thôi từ khi mua về. Có mẫu trong các sách bạn có thể tìm được.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Để phân loại và sử dụng tài sản cho công ty hợp lý hợp lệ ,có hiệu quả còn phụ thuộc vào đặc điểm của tài sản đó phù hợp với đặc điểm SXKD của DN bạn như thế nào ? Cái này phải tuỳ thuộc vào tình hình thực tế của DN bạn. Tuy nhiên để sử dụng và trích khấu hao cho hợp lý bạn nên tham khảo quyết định 206/QĐ-BTC ( có trong thư viện của WKT ).
Còn về thẻ TSCĐ và sổ chi tiết hay sổ cái TSCĐ, bạn lập theo biểu mẫu và tính các chỉ tiêu NG, KH , giá trị còn lại để điền vào các nội dung tương ứng với mẫu biểu.

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
tinhdauthuha_kt nói:
ý bạn phân bổ tài sản là sao? về khấu hao hay là hạch toán. Còn thẻ tài sản chỉ là một văn bản được lập để theo dõi riêng cho tài sản đó thôi từ khi mua về. Có mẫu trong các sách bạn có thể tìm được.
Mình muốn biết là nên sử dụng cách khấu hao tài sản như thế nào cho hợp lý nhất ấy mà.
Ví dụ như, công ty của mình là công ty 100% vốn nước ngòai, kinh doanh trong lĩnh vực ảnh viện áo cưới. Máy ép ảnh và các máy móc khác có giá trị rất lớn: vài trăm ngàn đô lận.
Bạn có thể cho mình một số mẫu chuẩn không? Hoặc nếu có thể thì cho mình biết danh mục các quyết sách đó được không?
Cảm ơn rất nhiều.

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
lequanghuy nói:
Để phân loại và sử dụng tài sản cho công ty hợp lý hợp lệ ,có hiệu quả còn phụ thuộc vào đặc điểm của tài sản đó phù hợp với đặc điểm SXKD của DN bạn như thế nào ? Cái này phải tuỳ thuộc vào tình hình thực tế của DN bạn. Tuy nhiên để sử dụng và trích khấu hao cho hợp lý bạn nên tham khảo quyết định 206/QĐ-BTC ( có trong thư viện của WKT ).
Còn về thẻ TSCĐ và sổ chi tiết hay sổ cái TSCĐ, bạn lập theo biểu mẫu và tính các chỉ tiêu NG, KH , giá trị còn lại để điền vào các nội dung tương ứng với mẫu biểu.
Cảm ơn anh rất nhiều. Vậy là em đã hiểu. Thế mà nghe các bác Kế nhắc đến thẻ này thẻ nọ làm em sợ quá. Thanks so much

X

xaumachanhcuc

Guest
Goi cac Anh,Chi
Cac Anh,Chi giup E voi,E co 2van de.
_CTy E co nhap vao thiet bi tri gia tren to HD la 27 trieu,....(HD dau vao)nhung la hoa don Thong Thuong k co thue GTGT?vay khi xuat hoa don (HD dau ra)cho khach thi E co quyen dc xuat mat hang do 10% khong?va lieu co sao k?
_CTY E dau thang 04/08 co xuat sai 1 to HD cho khach hang,trong qua trinh lam bien ban huy hoa don thi lai sai.
.Nguoi dai dien ben mua E danh la Ong A chuc vu GD...
Nhung khi ky thi lai la ong B k phai ong A?
Vay to bien ban huy hoa don do co tac dung k?
Anh.Chi giup E voi.
E xin chan thanh cam on.!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA