Định khoản chi phí, thuế

• Thread starter MinhDen
  • Ngày gửi
M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
anh chị định khoản hộ em với:
Tiền thuê nhà: 70 triệu
Tiền thuế (GTGT và TNDN): 15 Triệu
Tiền thuế môn bài: 1 triệu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đưa ra dữ liệu thiếu đầy đủ như vậy thì sẽ nhận được một câu trả lời không đầy đủ đấy!

Những khoản này phải trả? Đã trả? Trả bằng tiền gì? Tiền thuế GTGT là bao nhiêu? Tiền thuế TNDN là bao nhiêu? TK thuế GTGT và thuế TNDN có số hiệu TK khác nhau cơ mà. Cho vào cùng một rọ thế nào được.

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
Chị Tú Anh à, khoản chi phí này Công ty em đã trả bằng tiền mặt cho Chi cục thuế Cầu Giấy để lấy hóa đơn hợp lý hợp lệ. em chỉ thấy cơ quan thuế đánh một lèo: 22.56% trên tổng giá trị thuê nhà thôi mà trong tờ khai thuế có đánh vào ba mục: VAT, Thu nhập doanh nghiệp, thuế môn bài.
- Cho em hỏi thêm một vấn đề nữa: thuế môn bài có được đưa vào chi phí hay không? và Thuế giá trị gia tăng của hoạt động thuê nhà có được khấu trừ không?
Cảm ơn chị nhiều.
à, giả sử coi thuế VAT là: 7 tr, còn thuế TNDN là 8 triệu
Chị định khỏan giúp em nhé

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tiền thuế môn bài đã nộp được tính vào chi phí hợp lý. Hoạt động thuê nhà (để mở văn phòng hay xưởng sản xuất ) có phục vụ cho hoạt động SXKD nên tiền thuế VAT được phản ánh trên hoá đơn VAT được khấu trừ.
Còn mấy câu hỏi khác của bạn, Tú Anh sẽ hướng dẫn bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
MinhDen nói:
Chị Tú Anh à, khoản chi phí này Công ty em đã trả bằng tiền mặt cho Chi cục thuế Cầu Giấy để lấy hóa đơn hợp lý hợp lệ. em chỉ thấy cơ quan thuế đánh một lèo: 22.56% trên tổng giá trị thuê nhà thôi mà trong tờ khai thuế có đánh vào ba mục: VAT, Thu nhập doanh nghiệp, thuế môn bài.
À, đây là thuế bạn nộp thay cho chủ nhà, tất cả loại thuế đó bạn đưa vào chi phí. Thuế này dành cho chủ nhà chứ không phải dành cho công ty bạn. Hay bạn là đơn vị cho thuê nhà? Cũng cần làm rõ hơn rồi đó.

MinhDen nói:
- Cho em hỏi thêm một vấn đề nữa: thuế môn bài có được đưa vào chi phí hay không?
Thuế môn bài được tính vào chi phí quản lý của DN.

MinhDen nói:
và Thuế giá trị gia tăng của hoạt động thuê nhà có được khấu trừ không?
Bạn đang ở trường hợp nào? Bên cho thuê hay bên đi thuê?

MinhDen nói:
à, giả sử coi thuế VAT là: 7 tr, còn thuế TNDN là 8 triệu
Chị định khỏan giúp em nhé
Bạn trả lời nốt mấy câu hỏi trên thì mình sẽ trả lời tiếp nhé!

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
kekek, Chị Tú Anh à, vì bạn ấy hỏi chưa rõ thì chị cũng có thể trả lời theo các hướng khác nhau được chứ sao. Sao chị không trả lời cho bạn ấy trên cả hai phương diện, bên đi thuê và bên cho thuê, như thế thì bạn minhden càng nắm chắc và các bạn khác nếu có đọc mục này sẽ hiểu sâu hơn thôi. Kám ơn chị trước nhé.
à, mà chị trả lời luôn cho bạn ấy đi nhé. Còn không thì để em trả lời cho.

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
Scoobidoo nói:
kekek, Chị Tú Anh à, vì bạn ấy hỏi chưa rõ thì chị cũng có thể trả lời theo các hướng khác nhau được chứ sao. Sao chị không trả lời cho bạn ấy trên cả hai phương diện, bên đi thuê và bên cho thuê, như thế thì bạn minhden càng nắm chắc và các bạn khác nếu có đọc mục này sẽ hiểu sâu hơn thôi. Kám ơn chị trước nhé.
à, mà chị trả lời luôn cho bạn ấy đi nhé. Còn không thì để em trả lời cho.

Thanks Scoobidoo so much!
Help me, please
See you.
MinhDen cũng đã hiểu ra vấn đề một phần rồi. Nhưng nếu bạn và Tú Anh giải đáp tỉ mỉ thì tốt quá.
Trân trọng.

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
Keke, thế em xin phép chị TÚANH nhé:
Nếu em có trả lời cho bạn Minhden sai thị chị chỉ cho em biết với nhé.
Àh mà bạn Minhden cũng yên tâm cái này tớ cũng biết chút chút mà. hêhhe.
Thế này nhé: Mình sẽ chia ra 2 trường hợp: bây giờ bạn là người đi thuê nhé:
Bạn thuê nhà, nếu trả tiền ngay thì hạch toán sang 242 vì 70tr là một khoản tiền lớn và bạn sẽ phải phân bổ đúng không
NỢ TK 242 ( không có thuế đâu nhé)
Có TK 112,111
Khi phân bổ thì ghi:
Nợ TK 627, 641, 642, ..
Có TK 242
Nếu trả khi kết thúc hợp đồng thì trong kỳ bạn phải trích trước CP Thuê nhà
Nợ Tk 627, 641, 642..
Có TK 335
Đến khi trả tiền thì ghi:
Nợ TK 335
Có TK 111, 112.
hoặc
Nợ TK 335
Nợ TK 133
Có TK 331
sau đó thì trả tiền ( đây là bút toán khử trùng trong KTM đấy)
Thế là OK đúng không.
theo tớ thì cái Thuế GTGT mà bạn hỏi thì cũng dễ gq đúng không. vì tuỳ theo cách bạn thanh toán mà bạn hạch toán thôi. nếu trả ngay bằng tiền:
Nợ TK 242
Nợ 133
có 111, 112
Trả sau: thì như trên tớ đã làm

Thế, xong rồi nhé. Bây giờ bạn là người cho thuê chẳng hạn:
Công ty bạn thực hiện việc thuê nhà là hoạt động tạo ra doanh thu:---> bạn phải ghi nhận nó vào doanh thu đúng không.
Khi mà chưa thu đựơc tiền thì bạn phải phát hành một giấy nhắc nợ ( Số tiền là bao nhiêu % hợp đồng ấy, theo như thoả thuận) theo định kỳ. khi nhận được tiền cuả KH thì coi đây là một khoản mà khách hàng ứng trước
khi hợp đồng kết thúc thì phát hoá đơn và ghi vào doanh thu toàn bộ giá trị hợp đồng.
Nợ TK 131
có TK 511
có Tk 3331
--> bút toán xoá nợ
Nợ Tk 111, 112
có Tk 131
keke, đơn giản nhỉ.
thế nhé
nữa không tớ sẽ nói tiếp cho
không dài quá lại lẫn

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
ekeke, đây, Thuế TNDn nhé:
Khoản thuế này bạn phải hạch toán trừ vào lợi nhuận. Không hạch toán vào chi phí vì bạn cứ nghĩ mà xem, nếu chúng ta hạch toán vào chi phí thì chúng ta lại tính thúê một lần nữa trên khoản chi phí đó, đó là một vòng luẩn quẩn đúng không. kekek. Vì vậy chúng ta hạch toán thế này thôi:
Nợ TK 4212 ( lợi nhuận năm trước)
có TK 333 ( bao nhiêu ấy tớ không nhớ)
sau khi bạn làm như thế này bạn sẽ thấy số lợi nhuận sau thuế trên BCĐKT và BCKQKD là giống nhau đúng không.
Ah,mà bạn để ý là hàng tháng hàng quý phải tạm trích tạm nộp thuế TNDN đấy nhé.
hêhh, còn thuế môn bài thì tính vào chi phí trả trước ngắn hạn, sau đó phân bổ cho chi phí quản lý DN trong cả năm. OK nhé.
chúc bạn tự tin với những gì mình biết và thành công trong công việc.
bibib

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
Scoobidoo nói:
chúc bạn tự tin với những gì mình biết và thành công trong công việc.
bibib
Cảm ơn Scoobidoo nhiều nhé. Phải nói là câu trả lời của bạn làm MinhDen tự tin lên rất nhiều.
Cảm ơn tiền bối.
Good day.
Chị Tú Anh nhớ bổ sung giúp em nhé.
Thanks for all

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bài trả lời của Scoobidoo dai hơi quá, tớ thở không kịp nhưng tớ sẽ tóm tắt một số sự khác nhau đứng trên phương diện người đi thuê và người cho thuê khi hạch toán tiền thuê nhà và thuế liên quan đến hoạt động cho thuê nhà.

* Người đi thuê:
- Tiền thuê nhà là chi phí quản lý của DN.
- Thuế GTGT, thuế TNDN, thuế môn bài nộp thay cho chủ nhà nên sẽ được coi là chi phí quản lý của DN.

Hạch toán đơn giản nhất, cả một cục theo số liệu đã có sẵn:
Nợ TK 642/ Có TK 111, 331: 86 tr (=70+7+8+1)

* Người cho thuê:
- Tiền thuê nhà là doanh thu của DN.
- Thuế GTGT, thuế TNDN, thuế môn bài của hoạt động cho thuê nhà sẽ được coi là khoản phải trả nhà nước.

Cũng lại hạch toán đơn giản nhất:
Nợ TK 111, 131: 77
Có TK 511: 70
Có TK 3331: 7 (thuế GTGT)

Nợ TK 8211: 8
Có TK 3334: 8 (thuế TNDN)

Nợ TK 642: 1
Có TK 3338: 1 (thuế MB)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA