Giúp mình về cách hạch toán thuế & BHXh

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Mình có trường hợp như thế này mong các bạn giúp mình hạch toán đúng.cám ơn các bạn rất nhiều.
Năm 2005 cuối năm quyết toán thì số thuế TNCN phải nộp là 215.000đ nhưng mình không có trích tiền lương của nhân viên đó lại .Sang năm 2006 hàng tháng người đó phát sinh 90.000đ và mình cũng đã nộp tờ 03/TNTX lên cục thuế vào tháng 3(mình làm luôn 3 tháng) và mình đã nộp số tất cả số tiền đó trước ngày 25 tháng 04 Hỏi như vậy mình có phải trừ lương của nhân viên đó vào tháng 3 này không à.(bao gồm tiền thuế năm 2005 + tháng 1,2,3 năm 2006)và cách hạch toán như sau:Khi trả lương cho nhân viên
Nợ 334 (Tổng lương)
Có 111 (thực trả)
có 3338 (thuế năm 2005 +tháng 1,2,3 năm 2006)
Đến tháng 4 khi nộp thuế
Nợ 3338 (số tiền thuế trên)
có 1111
Còn trường hợp này nữa.Cty mình trả lương net nghĩa là 23% BHXH+BHYT công ty trả luôn vậy mình hạch toán như thế này có đúng không?
Nợ 642 (23%)
có 338 (23%)
Như vậy thì bên thuế có đồng ý 23% phần trăm là chi phí hợp lệ không hay chỉ chấp nhận 17% (nói thêm trong HDLĐ mình có ghi rõ 23% do cty trả).
Các bạn cho mình ý kiến nhé .Cám ơn các bạn nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
duyen nói:
Mình có trường hợp như thế này mong các bạn giúp mình hạch toán đúng.cám ơn các bạn rất nhiều.
Năm 2005 cuối năm quyết toán thì số thuế TNCN phải nộp là 215.000đ nhưng mình không có trích tiền lương của nhân viên đó lại .Sang năm 2006 hàng tháng người đó phát sinh 90.000đ và mình cũng đã nộp tờ 03/TNTX lên cục thuế vào tháng 3(mình làm luôn 3 tháng) và mình đã nộp số tất cả số tiền đó trước ngày 25 tháng 04 Hỏi như vậy mình có phải trừ lương của nhân viên đó vào tháng 3 này không à.(bao gồm tiền thuế năm 2005 + tháng 1,2,3 năm 2006)và cách hạch toán như sau:Khi trả lương cho nhân viên
Nợ 334 (Tổng lương)
Có 111 (thực trả)
có 3338 (thuế năm 2005 +tháng 1,2,3 năm 2006)
Đến tháng 4 khi nộp thuế
Nợ 3338 (số tiền thuế trên)
có 1111

Việc trích trừ lại lương của người lao động cần phải được thực hiện ngay trong tháng phát sinh thu nhập chịu thuế TNCN. Nhưng nếu công ty bạn trót chưa trích thì coi như công ty đã ứng hộ NV tiền thuế và đến tháng 4 thì mới thu lại khoản ứng này. Định khoản như bạn cũng được nhưng theo mình, bạn nên treo vào TK 141 (nhân viên tạm ứng) cái khoản ứng trước này thì chặt chẽ hơn.

À, nếu mình không nhầm thì ngay sau tháng phát sinh thu nhập chịu thuế TNCN là phải làm tờ khai và đi nộp thuế đấy, công ty bạn gộp cả năm 2005, lại còn 3 tháng năm 2006 mới làm 1 lần mà không bị thuế vặn vẹo sao?

Còn việc trả lương net, công ty trả sao thì tuỷ, nhưng khi hạch toán, bạn phải quy về lương thông thường chứ. Trong diễn đàn cũng có bàn luận về cách quy đổi rồi. Cơ quan thuế chỉ chấp nhận 17% vào chi phí thôi, phần 6% kia phải trừ vào lương NV chứ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Mình cám ơn bạn Thao Nhi nhé.Do cty mình năm 2005 tháng 12 mới phát sinh thu nhập cá nhân bạn à.còn năm 2006 do mình không biết nên đến tháng 3 mình làm nộp luôn 3 tháng .
Ah bạn có thể nói rõ hơn cách hạch toán Tk 141 (nhân viên tạm ứng )được không ạ?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
duyen nói:
... phải trừ lương của nhân viên đó vào tháng 3 này không à.(bao gồm tiền thuế năm 2005 + tháng 1,2,3 năm 2006)...

theo Luật Lao động thì bạn không được khấu trừ vào lương nhân viên hàng tháng wá 30%. bạn phải tiến hành trừ dần vào lương cho nhiều tháng tiếp theo.
thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

le thu thuy

Guest
Trả lương net?
Mình mới tham gia diễn đàn nên chưa hiểu cách tính lương net và gross mà các bạn đang trao đổi là như thế nào?
Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? giup người mới nhé! Cảm ơn nhiều!

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
phongthanhtp nói:
theo Luật Lao động thì bạn không được khấu trừ vào lương nhân viên hàng tháng wá 30%. bạn phải tiến hành trừ dần vào lương cho nhiều tháng tiếp theo.
thân!
Mình cám ơn bạn nhé .Mình đã khấu trừ vào lương của nhân viên tháng 3 luôn vì thuế TNCN ít nên chưa vượt quá 30% lương như vậy là được phải không bạn?

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi với, trường hợp mình trả tiền cho cá nhân theo vụ việc, nếu vượt quá bao nhiêu thì phải giữ 10% để nộp thuế TNCN? Trường hợp mình đã thanh toán từ năm trước và đã trích lại 10% để nộp thuế mà mình chưa kê khai với cơ quan thuế thì có bị phạt không? nếu có thì hình thức và mức phạt là như nào?

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
trangdtq nói:
Cho mình hỏi với, trường hợp mình trả tiền cho cá nhân theo vụ việc, nếu vượt quá bao nhiêu thì phải giữ 10% để nộp thuế TNCN? Trường hợp mình đã thanh toán từ năm trước và đã trích lại 10% để nộp thuế mà mình chưa kê khai với cơ quan thuế thì có bị phạt không? nếu có thì hình thức và mức phạt là như nào?

Bạn trả tiền theo vụ việc (chứ không phải hàng tháng), có nghĩa là đây là những khoản thu nhập không thường xuyên.
Theo Thông tư 81/2004/TT-BTC ngày 13/08/2004 thì có 2 nhóm thu nhập không thường xuyên sau:
1. Thu nhập về chuyển giao công nghệ là khoản thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính cho từng hợp đồng, không phân biệt số lần chi trả;
Thuế suất 5%
2. Thu nhập về trúng thưởng xổ số dưới các hình thức, kể cả trúng thưởng khuyến mại là khoản thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính cho từng lần trúng thưởng và nhận giải thưởng.
Thuế suất 10%.
Ngoài ra, TT này cũng quy định:phải khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.

Ngày 28/2 hàng năm là phải quyết toán thuế TNCN rồi mà giờ này bạn chưa làm thì theo TT 81, sẽ bị phạt như sau:
Cá nhân, tổ chức không làm đúng những quy định về thủ tục đăng ký, kê khai, quyết toán, lập sổ sách, chứng từ kế toán về thuế thu nhập, không khấu trừ số thuế thu nhập theo đúng quy định, thì bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế (mức độ thế nào mình nghĩ còn phụ thuộc vào cách bên bạn làm việc với phụ trách thuế!)
Ngoài ra, bạn còn bị phạt thêm tội nộp chậm tiền thuế, cụ thể:
Ngoài việc phải nộp đủ số thuế, số tiền phạt, mỗi ngày nộp chậm còn bị phạt 0,1% số tiền nộp chậm.
Thành thật chia buồn với bạn!

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
duyen nói:
Ah bạn có thể nói rõ hơn cách hạch toán Tk 141 (nhân viên tạm ứng )được không ạ?

Trong năm 2005, bạn có thể ghi: Thuế TNCN 2005 phải nộp của nhân viên
Nợ 141 215.000 đồng
Có 3338 215.000 đồng

Sang tháng 3/2006, bạn trừ lương nhân viên để hoàn ứng:
Nợ 334 215.000 đồng
Có 141 215.000 đồng.

Cũng phải nói thêm với bạn, đây chỉ là cách chữa cháy để có thể hạch toán phần thuế phải nộp thôi vì nó không phản ánh thực chất của sự việc

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
le thu thuy nói:
Trả lương net?
Mình mới tham gia diễn đàn nên chưa hiểu cách tính lương net và gross mà các bạn đang trao đổi là như thế nào?
Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? giup người mới nhé! Cảm ơn nhiều!

bạn đọc TT81/2004 và 12/2005 về thuế TNCN tại www.mof.gov.vn nhé.
thân.