Xử lý cpsxc trong mô hình CPSXC thực tế kết hợp ước tính

• Thread starter xuongxau
  • Ngày gửi
X

xuongxau

Guest
2/4/06
2
0
0
cai o am cung
:wall:
Em xin cụ thể Thế này. Trong một XN sx spA qua 2 giai đoạn qua 2 phân xưởng.kết thúc kỳ kế toán, px1 còn spdd, px2 còn bán thành phẩm A( đã qua px1), còn 1 lượng hàng tồn kho, 1 Lượng đã giao cho khách hàng. Trong mô hình thực tế ước tính, tk 627 ở px1 và px2 đều phân bổ thừaTrong mô hình này, cpsxc sẽ được ước tính, tức không dựa vào cpsxctt. Cuối kỳ có sự chênh lệch giữa thực tế và ước tính. Ví dụ như phân bổ thừa. Khoảng này phải được điều chỉnh. Theo chị "Hien", em phải ghi N154,155,632.Nhưng nhưvậy thì phải ghi C627. Khi kết chuyển cpsxc vào 154, thì ta đã ghi có 627 với một khoản lớn hơn. Em nghĩ mình sẽ ghi ngược lại là N627, C154,155,623.Hông biết vậy có hợp lý không nữa?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
xuongxau nói:
Trong mô hình thực tế ước tính, tk 627 ở px1 và px2 đều phân bổ thừa. Khoảng thừa này sẽ dược xử lý như thế nào? lúc nào? ở đâu? Mong nhận đuợc sự giúp đỡ của mọi người.
Chẳng hiểu bạn muốn hỏi gì nữa? Bạn phải nói rõ hơn thì mọi người mới giúp đỡ được.

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
Tớ cũng đồng ý với hat, Chả hiểu đằng kia hỏi gì nữa. Thật là... kekek, theo tớ hiểu thì chắc đằng kia muốn hỏi về phân bổ 627 nhưng cũng... nói tóm lại là mù tịt kekek

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Đây là vấn đề hạch toán CPSX trong kế toán quản trị. CPSXC phân bổ thừa cần xử lý ghi N154PX1, 154PX2, 155, 632.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Hien nói:
Đây là vấn đề hạch toán CPSX trong kế toán quản trị. CPSXC phân bổ thừa cần xử lý ghi N154PX1, 154PX2, 155, 632.

Vấn đề phân bổ thừa và chi phí dở dang cần giãi quyết thì đâu riêng gì kế toán quản trị mới gặp.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
xuongxau nói:
:wall:
Em xin cụ thể Thế này. Trong một XN sx spA qua 2 giai đoạn qua 2 phân xưởng.kết thúc kỳ kế toán, px1 còn spdd, px2 còn bán thành phẩm A( đã qua px1), còn 1 lượng hàng tồn kho, 1 Lượng đã giao cho khách hàng. Trong mô hình thực tế ước tính, tk 627 ở px1 và px2 đều phân bổ thừaTrong mô hình này, cpsxc sẽ được ước tính, tức không dựa vào cpsxctt. Cuối kỳ có sự chênh lệch giữa thực tế và ước tính. Ví dụ như phân bổ thừa. Khoảng này phải được điều chỉnh. Theo chị "Hien", em phải ghi N154,155,632.Nhưng nhưvậy thì phải ghi C627. Khi kết chuyển cpsxc vào 154, thì ta đã ghi có 627 với một khoản lớn hơn. Em nghĩ mình sẽ ghi ngược lại là N627, C154,155,623.Hông biết vậy có hợp lý không nữa?

Bạn nên nói cụ thể hơn :
Xn của bạn sản xuất một sản phẩm A Phải không ?
Phương pháp tính giá thành của bạn là phuơng pháp gì ?
Sản phẩm A hoàn thành phải qua 2 giai đoạn ? mỗi giai đoạn mỗi xưởng ?
Đánh giá sản phẩm dỡ dang của bạn không rõ ràng . Tập hợp chi phí của bạn không rỏ ràng ( phải tập hợp theo từng cost unit của từng cost centre và của department ) bạn mới có giá thành hợp lý được ! sau khi bạn tính giá thành với chi phí thực và so sánh vơi giá thành định mức để tìm ra giảm pháp hạ giá thành !
Bạn nên cụ thể hơn từng vấn đề để thảo luận bạn nhé !

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA