Thiếu hàng

• Thread starter Vihalley
  • Ngày gửi
V

Vihalley

Guest
:angel: Anh chị ơi, khi bán hàng, xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thu rồi, phát hiện thiếu hàng, và ko đủ hàng để bán tiếp thì ghi thế này được không :
Nợ TK 511 Giá trị hàng thiếu
Nợ TK 3333
Có TK 111
À, còn khi được hưởng chiết khấu mua hàng ( không phải hàng hoá công ty kinh doanh) ghi vào : Nợ TK 111
Có TK 711
được không anh chị, em cám ơn nhiều nhe :mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bỏ hoá đơn đã lập coi nhw viết sai, viết lại hoá đơn mới, hạch toán theo hàng thực giao.
Chiết khấu mua hàng phải chỉ rõ là CK thanh toán hay CK thương mại.

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
Khi bán hàng bạn có một bút toán định khoản giá vốn là : nợ 632/co 156,155 đúng không ? vậy thì khi bạn không dủ hàng để xuất cho khách hàng bạn đinh khoản một bút toán phải trả khách hàng là : Nợ 156 ,155/có 331 .
Khi bạn đã có hàng xuất trả cho khách thì bạn chỉ việc định khoản ngược lại là : nợ 331/ có 156,155 .:pepsi:

Sửa lần cuối:
V

Vihalley

Guest
Là chiết khấu thương mại chị ạ, nếu đó là hàng hoá kinh doanh thì mình ghi
Nợ 331
Có 156
Còn đây là hàng mua về cấp cho công nhân nên em không biết đưa vào thu nhập khác hay làm giống như hàng hoá mình kinh doanh

Tiểu My ơi, nếu lỡ đến niên độ sau mình mới có hàng bán cho khách thì phần doanh thu đó vẫn đưa vào để xác định kết quả kinh doanh trong niên độ này à ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

NgocHungLe

Guest
31/3/06
10
0
0
tp.hcm
Nếu xuất bán hàng bao nhiêu thì ghi nhận mấy nhiêu chứ anh chi web kt, không biết có chuyện "nếu niên độ sau mình mới có hàng bán cho khách thi phần doanh thu đó đưa vào xác định kết quả", mà theo kế tóan doanh thu chỉ được ghi nhận khi nghiệp vụ phát sinh. Em thấy việc Vihalley hỏi là không ổn chút nào.

V

Vihalley

Guest
Mình học thì đúng là xuất bán bao nhiêu ghi nhận doanh thu bấy nhiêu, nhưng mình đi thực tập thấy nhiều nghiệp vụ làm mình bối rối và ko hiểu rõ những kiến thức mình đã học nữa, nên mong các anh chị giúp mình nhé !
Mình thấy nghiệp vụ
Nợ 511
Có 111
và suy nghĩ mãi đó, còn nhiều nhiều lắm

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thực tế thì phức tạp lắm, không chuẩn như kiến thức trường lớp đâu. Bạn không nên lo lắng và bối rối. Mới đang là sinh viên thì hãy học theo cái chuẩn và cái đúng trước đã. Học cái đúng để rồi sẽ biết người ta làm sai như thế nào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA