Viết phiếu chi cho nhiều hóa đơn với nhiều khách hàng có được không?

• Thread starter hoacomay22
  • Ngày gửi
H

hoacomay22

Sơ cấp
12/12/11
16
2
3
38
hai duong
chào các bác giúp em với nhé.
Các bác cho em hỏi là em có thể viết một phiếu chi cho nhiều hóa đơn với nhiều khách hàng có được kô. vì em muốn cho ngắn gọn mà. nhưng em ko biết có phạm luật gì ko nữa.
mà trên phiếu chi có cả định khoản nhưng mà em chưa thạo cho lắm, vậy có phải bắt buộc định khoản kô ah.
công ty em làm theo quyết định 48. mà em nghe nói là QD48 ko sử dụng TK642... gì đó nhưng mà cty em trả tiền cước điện thoại em lại định khoản trên phiếu chi là nợ TK6421 nợ 1331 có 1111. Vậy em làm thế có được không ah. em mới vào nghề nên còn lơ ngớ lắm. mà công ty cũng mới có mỗi em làm nên em ko biết gì cả. mong các bác giúp đỡ em nhé. em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
Ðề: viết phiếu chi cho nhiều hóa đơn với nhiều khách hàng có được không?

uhm
nếu là 1 phiếu chi cho nhiều hóa đơn là không được rồi em!
nếu là phiếu chi nội bộ em có thể không định khoản
nhưng khi phiếu chi thuế em bắt buộc phải định khoản nhé!
Em có thể tham khảo hệ thống tài khoản QĐ 48 theo file đính kèm :byebye:

Đính kèm

• Danh muc TK theo qd 15 va 48.xls
    68.5 KB · Lượt xem: 152
H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh

Ai bảo em là làm theo QĐ 48 là không có TK 642...gì gì đó, với lại khi viết phiếu chi thì không thể làm gộp như thế đc, vì khi làm vậy sẽ dẫn đến sự nhầm lẫn dẫn đến sai sót trong công việc sau này.Đừng có muốn ngắn gọn mà khổ sau này đấy.Cố gắng càng tỷ mỷ càng tốt(nghề chúng mình mà)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vinhkhang2006

Sơ cấp
14/12/11
11
0
0
TP.Hồ Chí Minh

Trả cước điện thoại hình như là để Nợ 6427 mà.

N

nhungcosifa

Sơ cấp
2/4/11
4
0
0
tphcm

Viết phiếu chi cho nhiều hóa đơn vẫn được, với điều kiện các hóa đơn đó cùng 1 loại chi phí, ví dụ tiền xăng dầu có nhiều hóa đơn thì mình gộp lại làm phiếu chi 1 lần thôi.

B

ba vi

Guest
28/11/11
34
1
8
34
Minh Châu - Ba Vi - Hà Nội

Nếu là PC nọi bộ thì Viết gộp được nhưng không nên bạn ạh.Vì sau này Sếp bảo lật lại khó lắm lúc đó lại lật tung lên. nên bạn chịu khó đi. Cũng như mình nè viết nhiều PC nhưng vẫn phải viết. QĐ 48 chỉ không sử dụng Tk 622.621.627 thui bạn ạh. Cty mình cũng đnag làm theo QĐ48 đây.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC

Hi thành viên vinhkhang2006, thấy bạn ghi hình như nghĩa là chưa chắc rồi, N6427 là theo QĐ 15 nhé!

Chào thành viên tamnt07,

Không phải viết gộp cũng được đâu, về nguyên tắc là sai trọng yếu đó, đứng theo quan điêm thuế, quan điểm kế toán đều sai hết.

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu

Theo mình biết quyết định 48 thì sử dụng tài khoản 6421 cho chi phí bán hàng và 6422 cho chi phí quản lý. Bạn nên hạch toán và viết phiếu chi riêng cho từng khách hàng, từng hóa đơn để tiện việc theo dõi nhé.Kế toán có nguyên tắc của nó khôg phải bạn muốn gộp vô là được!Hj, góp ý nhỏ, bạn tham khảo thêm nhé!

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
38
Hà Nội

mình vẫn làm 1 phiếu chi cho nhiều hoá đơn. Nhưng là phiếu chi tiền điện thoại: cho 5 tờ hóa đơn viettel. thế chắc ko sao.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC

Chắc không sao vậy là được rồi, happy noel!

R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
58
0
0
Hà Nội

ko đc. Phải tách rêng từng loại nhé. bạn dongsang nói rất đúng

Sửa lần cuối:
dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri

Theo mình mỗi phiếu chi nên kẹp với một chứng từ gốc. Nếu muốn làm một phiếu chi kẹp cùng nhiều chứng từ gốc thì bạn nên làm bảng kê chứng từ cùng loại

R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
58
0
0
Hà Nội

Đúng rồi. Mỗi PC kẹp theo Hóa đơn, chứng từ gốc riêng biệt. Em phải địn khoản vào mỗi PC chứ. có file exel đấy.Em tham khảo và làm nhé! Chúc Em thành công.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,211
12
38
35
In the blue Air

Bạn có thể lập 01 phiếu chi tiền nhưng kèm theo bảng kê vfa các chứng từ liên quan là quá ổn rồi

tran ngoc mien

tran ngoc mien

Sơ cấp
8/5/09
23
0
1
51
Thanhhoa

chào các bác giúp em với nhé.
Các bác cho em hỏi là em có thể viết một phiếu chi cho nhiều hóa đơn với nhiều khách hàng có được kô. vì em muốn cho ngắn gọn mà. nhưng em ko biết có phạm luật gì ko nữa.
mà trên phiếu chi có cả định khoản nhưng mà em chưa thạo cho lắm, vậy có phải bắt buộc định khoản kô ah.
công ty em làm theo quyết định 48. mà em nghe nói là QD48 ko sử dụng TK642... gì đó nhưng mà cty em trả tiền cước điện thoại em lại định khoản trên phiếu chi là nợ TK6421 nợ 1331 có 1111. Vậy em làm thế có được không ah. em mới vào nghề nên còn lơ ngớ lắm. mà công ty cũng mới có mỗi em làm nên em ko biết gì cả. mong các bác giúp đỡ em nhé. em cám ơn
nhiều.

Chưa có Luật kế toán, chuẩn mực kế toán,... qui định bắt buộc phải viết 01 phiếu chi cho một hóa đơn. Nhưng chỉ viết 01 phiếu chi cho một khách hàng. Có điều để dễ dàng khi định khoản cũng như tránh sai sót, đỡ phức tạp thì nên hạn chế ít hóa đơn, chỉ những hóa đơn cùng loại chi phí tập hợp nên viết gộp vào 01 phiếu chi được. Chẳng hạn: hóa đơn tiền nước, điện thoại,... trong cùng một phân xưởng,.... và các loại hóa đơn tương tự. Theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 (hay thường gọi chế độ kế toán 48) chỉ duy nhất tập hợp chi phí SX vào TK 632- Giá vốn hàng bán. Do vậy, bạn phải chi tiết- tức là lập thêm nhiều tài khoản cấp 2, thậm chí TK cấp 3 cũng được, dựa vào Quyết định 15 mà chi tiết tiếp, chẳng hạn: 6322- nguyên vật liệu trực tiếp, 6321- nhân công trực tiếp, 6323-Chi phí công cụ dụng cụ trực tiếp, 6234- khấu hao... 6327- chi phí dịch vụ mua ngoài-(TK cấp 2), bạn cần phải chi tiết tiếp bằng TK cấp 3: 6327 1- chi phí cước dịch vụ điện thoại , 6327 2- Chi phí tiền nước,... điện,... Bạn cứ thoải mái. Không ai bắt bẻ bạn được- Tất cả các chế độ kế toán người ta chỉ qui định TK cấp 1, và một số TK cấp 2, còn các chi tiết đến đâu thì cơ quan thuế càng khen và khuyến khích bạn đó. Khi bạn lập các TK chi tiết Bạn nên nhớ và in ra để thống nhất và nhất quán khi sử dụng, tránh quên.

H

huongduong90

Guest
21/12/11
3
0
0
34
Quảng ninh
DN làm theo quyết định 48 thì chỉ không sử dụng TK 641 thôi bạn ah. Còn TK 642 vẫn sử dụng bình thường mà.
Bạn không nên viết phiếu chị cho nhiều hóa đơn như vậy. Điều đó sẽ khó cho việc theo dõi sau này. Càng chi tiết, cẩn thận càng tốt bạn ah.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Nói chung là tùy mỗi người quản lý theo cách riêng của mình,1 người nhận tiền chi trả cho nhiều hóa đơn thì lập 1 phiếu chi cũng ko có vấn đề gì nhưng nên lập mỗi hđ 1 phiếu chi cho dễ tập hợp đối chiếu khi cần.
Stop vấn đề này lại được rồi.

P

phucgolf

Guest
25/12/11
4
0
0
38
vinh

một phiếu chi cho nhiều hóa đơn thì được chứ, nhưng nhiều đối tượng thì không được.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn đang làm kế toán mà ( nghe nói ... ) là không ổn, nếu bạn không có QĐ thì xem trên mạng. QĐ 48 có sử dụng TK 642 theo chi tiết chi phí Qlý DN, Chi phí bán hàng. Nếu chi phí Qlý DN thì ghi nợ TK 642.2. Chú ý chi phí Qlý Công trường, xưởng đội vào thẳng nợ TK 154 có chi tiết. Còn 1 phếu chi có thể chi cho nhiều hoá đơn nhưng cho 1 đối tượng lĩnh tiền thôi.Thường trong trường hợp này chi cho các hoá đơn có giá trị nhỏ và cùng loại để dễ định khoản và qlý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA