Thay đổi thông tin khi đã có MST cá nhân

• Thread starter trangthuy06021990
  • Ngày gửi
T

trangthuy06021990

Sơ cấp
26/5/11
12
0
0
34
Tiền Giang
Các anh chị cho e hỏi, nhân viên e thay đổi số chứng minh nhân dân (số CMND mới khác hoàn toàn với CMND cũ),vậy giờ e phải làm sao vì mã số thuế đi theo chứng minh nhân dân, giờ e phải lên cục thuế mà trước đây nhân viên đó đăng ký mã số để cập nhật số CMND mới hay sao ah,hoặc e phải làm sao, cần những giấy tờ gì để làm thủ tục thay đổi anh chị chỉ giúp e. Cám ơn:lily:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Mã số thuế cá nhân

Các anh chị cho e hỏi, nhân viên e thay đổi số chứng minh nhân dân (số CMND mới khác hoàn toàn với CMND cũ),vậy giờ e phải làm sao vì mã số thuế đi theo chứng minh nhân dân, giờ e phải lên cục thuế mà trước đây nhân viên đó đăng ký mã số để cập nhật số CMND mới hay sao ah,hoặc e phải làm sao, cần những giấy tờ gì để làm thủ tục thay đổi anh chị chỉ giúp e. Cám ơn:lily:
Trích từ: Hỏi đáp TNCNONLINE

- Theo quy định, mỗi cá nhân chỉ được cấp một MST cá nhân duy nhất. Bạn đã có MST cá nhân rồi thì sẽ không được cấp thêm MST cá nhân nữa.
- Nếu bạn đã đổi số CMND mới, bạn cần điều chỉnh lại số CMND mới trong hồ sơ ĐKT của mình.

- Bạn làm bộ hồ sơ sau:
+ Tờ khai Đăng ký thuế mẫu 01/ĐK-TNCN ban hành kèm theo TT84/2008/TT-BTC. Trong tờ khai này, bạn phải điền MST cá nhân đã cấp cho bạn vào ô Mã số thuế. Điền số CMND mới của bạn vào ô Số chứng minh nhân dân.

+ Bản sao CMND mới của bạn.

- Bạn nộp bộ hồ sơ trên có đơn vị trả thu nhập (nếu bạn đang làm tại đơn vị trả thu nhập) hoặc Cơ quan thuế quản lý, nơi cấp MST cho bạn.

Link nguồn: FAQs - TNCN

A

acneu

Trung cấp
6/8/08
99
1
18
Hà Nội_1,2,3,4,5,6,7
Ðề: Thay đổi thông tin khi đã có MST cá nhân.

Cái này là cách làm tình thế, là cách làm thiếu đồng bộ của Việt Nam, đáng lẽ số CMT cũng phải như MST mỗi người chỉ có 1 số, dằng này lại có 2 số, như vậy CA quản lý lỏng lẻo hơn thuế a? Bạn xem lại thân nhân người này xem có ổn không mà làm việc ở công ty

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cái này là cách làm tình thế, là cách làm thiếu đồng bộ của Việt Nam, đáng lẽ số CMT cũng phải như MST mỗi người chỉ có 1 số, dằng này lại có 2 số, như vậy CA quản lý lỏng lẻo hơn thuế a? Bạn xem lại thân nhân người này xem có ổn không mà làm việc ở công ty

Khi một người đã được cấp CMND ở tỉnh này sau đó họ chuyển hộ khẩu sang tỉnh khác thì bắt buộc phải làm lại CMND mới theo mã số của tỉnh mà họ chuyển đến (đồng thời số CMND cũ sẽ bị hủy) => nên phải thực hiện thay đổi lại thông tin MST cá nhân, đây là đều rất bình thường.

VD: bạn ở Hà nội có số CMND là 011234567 sau đó bạn chuyển hộ khẩu đến Thái Bình và làm lại CMDN mới có số 150123456 (bạn để ý xem 2 số đầu của CMDN trên, đó là mã tỉnh thành đó)

Có thể câu hỏi của chủ topic rơi vào trường hợp của ví dụ trên thì làm sao nói "... là cách làm thiếu đồng bộ của Việt Nam và cách quản lý ngành CA là lỏng lẻo hơn thuế".

Nghỉ mà xem !

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn

Trích từ: Hỏi đáp TNCNONLINE

- Theo quy định, mỗi cá nhân chỉ được cấp một MST cá nhân duy nhất. Bạn đã có MST cá nhân rồi thì sẽ không được cấp thêm MST cá nhân nữa.
- Nếu bạn đã đổi số CMND mới, bạn cần điều chỉnh lại số CMND mới trong hồ sơ ĐKT của mình.

- Bạn làm bộ hồ sơ sau:
+ Tờ khai Đăng ký thuế mẫu 01/ĐK-TNCN ban hành kèm theo TT84/2008/TT-BTC. Trong tờ khai này, bạn phải điền MST cá nhân đã cấp cho bạn vào ô Mã số thuế. Điền số CMND mới của bạn vào ô Số chứng minh nhân dân.

+ Bản sao CMND mới của bạn.

Hay quá, mình cũng đang băn khoăn cái này. Cảm ơn bạn rất nhiều

T

trangthuy06021990

Sơ cấp
26/5/11
12
0
0
34
Tiền Giang

Em cám ơn VTM nhiều, đúng là trường hợp của nhân viên em như VTM nói ah

M

meyeucun

Sơ cấp
16/11/10
20
0
0
40
bắc giang

mình có trưòng hợp này mong các bạn giúp đỡ.
mình đkt MST và giảm trừ gia cảnh tại tỉnh Bắc giang(cơ quan quản lý cơ quan chi trả mình), sau đó mình vào Kiên giang công tác(cty này cũng thuộc cùng tổng công ty ở BG. cuối năm mình QT thuế tại Kiên Giang, hiện h mình ko được hoàn thuế. lý do. vì thuế Kiên Giang bắt mình phải làm thay đổi thông tin cơ quan quản lý cho Kiên giang thì cục thuế Kiên Giang mới có thể làm thủ tục hoàn. Nhưng mình làm thay dổi thì Bắc Giang lại ko nhận,
ai đã gặp trửog hợp này hưóng dẫn mình xử lý với ạ
mình cảm ơn!

M

maihien2208

Guest
11/2/10
1
0
0
37
Bình Thuận

sau khi cá nhân nộp lại tờ khai đăng ký thuế + bản sao cmnd mới cho đơn vị trả thu nhập, đơn vị trả thu nhập sẽ làm tiếp như thế nào hả bạn?

L

lamtfco

Guest
4/1/12
3
0
0
Hà Nội

Bạn lên trực tiếp cơ quan thuế để được hướng dẫn thủ tục chi tiết.

C

cuongcaibang

Guest
28/10/09
3
0
0
hai duong

Bên công ty mình cũng một số bạn thay đổi số chứng minh thư mà cũng chưa biết làm thế nào. Thanks các bạn!!!

V

vn00766769

Sơ cấp
19/6/10
9
0
1
32
tp hcm
Ðề: Thay đổi thông tin khi đã có MST cá nhân

Em cám ơn anh VTM nhiều

P

Phudunghoa1

Guest
6/3/15
13
6
3
38
Công ty em cũng có 1 người thay đổi CMT mới, em hỏi Thuế , thuế cũng bảo làm bản đang ký theo mẫu 01-DKT mới, nhưng phần MST không để trồng mà ghi mã số thuế vào. Cuối cùng em nộp lên. Thuế chẳng thay đổi thông tin cho em mà cấp ngay mã số thuế mới theo số CMT mới. Oái oăm quá các bác ạ. Bây giờ bạn ý có 2 mã số thuế theo 2 số CMT khác nhau .

V

VDSA

Sơ cấp
6/4/10
30
4
8
TP HCM
Như vậy là cho đến nay chưa ai trả lời chính xác cho câu hỏi này ha?

P

Phudunghoa1

Guest
6/3/15
13
6
3
38
Có mình đây. Các ban làm theo mẫu 08-MST, các thông tin ghi theo bản này đều là thông tin cá nhân nhé, sau đó đưa cho người cần thay đổi ký . thay đổi chỉ tiêu nào thì ghi theo chỉ tiêu đó. thứ tự các chỉ tiêu thì bạn dựa vào bản đăng ký mã số thuế mới mẫu 01-DKT . ví dụ thay đổi CMT là chỉ tiêu 05. . Rồi in ra 3 bản kèm với bản photo chứng mình thư mới của người đó, nộp lên chi cục thuế nới mà đã cấp mã số thuế cho người đó.

H

hoabattu64

Guest
16/11/09
6
0
1
37
Ha Nam
Có mình đây. Các ban làm theo mẫu 08-MST, các thông tin ghi theo bản này đều là thông tin cá nhân nhé, sau đó đưa cho người cần thay đổi ký . thay đổi chỉ tiêu nào thì ghi theo chỉ tiêu đó. thứ tự các chỉ tiêu thì bạn dựa vào bản đăng ký mã số thuế mới mẫu 01-DKT . ví dụ thay đổi CMT là chỉ tiêu 05. . Rồi in ra 3 bản kèm với bản photo chứng mình thư mới của người đó, nộp lên chi cục thuế nới mà đã cấp mã số thuế cho người đó.
Bạn ơi, thế trong vòng 10 ngày sau khi thay đổi CMT là phải nộp mẫu 08 đúng không? Hôm trước mình đi nộp thấy các chị ở Thuế bảo thế & bảo phạt 700k - 1.4 triệu nếu thông báo muộn.

P

Phudunghoa1

Guest
6/3/15
13
6
3
38
Mik ko thay chi qly thue ben mik noi ji ve vc bi phat, mik nghi chi ap dug cho doang nghiep thoi. Neu ma ca nhan bi phat thi ban dk cap ma so thue moi theo cmt moi, va bo ma so thue cu di

• Like
Reactions: hoabattu64
N

ngphuong012

Guest
31/3/15
8
0
1
34
MOI NGUOI CHO MINH HOI THE NAY: TRUOC DAY MINH DANG KY MST CA NHAN VOI TEN VA NGAY THANG NAM SINH CUA CMND CU, DO BAY GIO MINH PHAI DIEU CHINH LAI CMND MOI VI CMND CU CO SU SAI XOT. HIEN TAI SO CMND MOI VA CU LA GIONG NHAU NHUNG NGAY THANG NAM SINH THI DA THAY DOI. XIN TU VAN CHO MINH CACH DE DIEU CHINH LAI MST CA NHAN THEO CMND MOI NHE. THANKS!

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
MOI NGUOI CHO MINH HOI THE NAY: TRUOC DAY MINH DANG KY MST CA NHAN VOI TEN VA NGAY THANG NAM SINH CUA CMND CU, DO BAY GIO MINH PHAI DIEU CHINH LAI CMND MOI VI CMND CU CO SU SAI XOT. HIEN TAI SO CMND MOI VA CU LA GIONG NHAU NHUNG NGAY THANG NAM SINH THI DA THAY DOI. XIN TU VAN CHO MINH CACH DE DIEU CHINH LAI MST CA NHAN THEO CMND MOI NHE. THANKS!
CÓ MST THUẾ LÀ ĐƯỢC GỒI NGÀY THÁNG KHÔNG VẤN CÓ VẤN ĐÈ GÌ YÊN TÂM

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA