Cách ghi sổ sách kế toán

• Thread starter tranglove91
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huongmeo123

Sơ cấp
8/8/11
18
0
0
Vinh Nghệ An
Ðề: Cách ghi sổ sách kế toán

Có ai nhận làm BCTC không?
Mình không thể tự làm được mặc dầu số liệu cực đơn giản, chưa có doanh thu gì cả, nhận làm luôn sổ sách thì cảm ơn nhiều.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Có ai nhận làm BCTC không?
Mình không thể tự làm được mặc dầu số liệu cực đơn giản, chưa có doanh thu gì cả, nhận làm luôn sổ sách thì cảm ơn nhiều.
Bạn phải cho biết bạn đang ở đâu? Nghệ An, Hà Nội, TPHCM?

C

canhsen

Sơ cấp
6/1/12
6
0
0
36
đà nẵng

namlinhchi111089@gmail.com gửi lun cho t vào mail này lun họ t nhé kimhong223@gmail.com, cty t cung mới, làm kế toán nhưng không học qua kế toán nên cũng khó, cty lại không dùng phần mềm kế toán nên làm còn chưa thạo.giúp t với nhé, tks b nhiều lắm.

H

Huongmeo123

Sơ cấp
8/8/11
18
0
0
Vinh Nghệ An

Em đang ở thành phố vinh, hic đang chèo kéo đứa bạn giúp nên nếu không được em sẽ chủ động gọi cho anh, cảm ơn anh trước!

L

longabxy

Guest
13/2/12
3
0
0
lao cai
levanton

levanton

Cao cấp
L

LIEN 2T

Sơ cấp
12/12/12
9
0
0
hà nội

bạn hieuchi89 ơi, bạn gửi cho mình file exel này được không, mình cũng đang rất cần .
mail của mình là : tieuthuluoingu@gmail.com
cảm ơn bạn nhiều nha !

Sửa lần cuối:
V

vip179

Guest
16/4/13
1
0
0
44
ninhthuan
Ðề: cách ghi sổ sách kế toán

chào bạn, bạn cũng có thể gửi cho mình file excel kế toán được không, cam ơn nhiều nhé. mail minh là nhuy179@yahoo.com.vn

T

thanhhuehd89

Sơ cấp
15/12/11
7
0
0
haiduong-Ha Noi

ôi ko bác nào up fine kế toán ecxel lên ah!

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Trình tự ghi sổ kế toán theo hình thức kế toán Nhật ký chung
Có hai loại: làm theo phiếu và làm theo hóa đơn tức chứng từ gốc
Loại 1: làm theo phiếu quy luật chung là từ phiếu mà vào số sách
(1) Hàng ngày, căn cứ vào các chứng từ đã kiểm tra làm các phiếu cần thiết: hóa đơn mua vào < 20 triệu mà thành toán = tiền mặt thì viết phiếu chi tiền + phiếu nhập kho lấy ghim bấm vào góc trái thành 1 cặp tình yêu tay ba, hóa đơn trên > 20 triệu thì làm phiếu hoạch toán + phô tô hợp đồng nếu có + thanh lý nếu có + phiếu nhập kho lấy ghim bấm lại , hóa đơn bán ra thu = tiền mặt : làm phiếu thu + hóa đơn bán ra liên xanh + phiếu xuất kho ghim lại 1 cặp tam kiếm hợp bích, nếu hóa đơn bán ra > 20 triệu làm phiếu hoạch toán + phiếu xuất kho + hợp đồng phô tô nếu có + thanh lý phô tô nếu có lấy ghim bấm lại ; chứng từ ngân hàng thì để cuối tháng ngày 31 hoặc tốt nhất ngày 1 đầu tháng sau cho chắc tới ngân hàng lấy sổ phụ ngân hàng hay gọi là bảng sao kê tài khoản………..các tài liệu khác ( chứng từ nộp tiền vào ngân sách: thuế môn bài, thuế gtgt, bảng phân bổ khấu hao, phân bổ dài và ngắn hạn, bảng chấm công, bảng lương………) nếu có tất cả các chứng từ nếu trên được dùng làm căn cứ ghi vào sổ Nhật ký chung
(2) Cuối tháng làm bút toán kết chuyển doanh thu chi phí xác định lời lỗ gọi là bút toán kết chuyển chốt sổ cuối tháng, sau đó căn cứ số liệu đã ghi trên sổ Nhật ký chung để ghi vào Sổ Cái theo các tài khoản kế toán phù hợp tiếp theo cộng số liệu trên Sổ Cái xác định số dư cuối kỳ NỢ CÓ và lấy số dư cuối kỳ, lập Bảng cân đối số phát sinh, từ cân đối phát sinh đưa lên các chỉ tiêu của bảng cân đối kế toán, xác đinh kết quả kinh doanh tháng
(3) Sau khi làm xong thì tiến hàng kiểm tra đối chiếu số liệu có khớp đúng: số liệu ghi trên Sổ Cái và bảng tổng hợp chi tiết (được lập từ các Sổ, thẻ kế toán chi tiết) được dùng để lập các Báo cáo tài chính. Số số dư đầu kỳ, phát sinh NỢ - CÓ, cuối kỳ của số cái = số dư đầu kỳ, phát sinh NỢ - CÓ, cuối kỳ của CĐPS ko
+Kiểm tra xem trên bảng cân đối phát sinh và sổ cái bắt đầu từ tài khoản loại 5 => đến loại 9 có số dư cuối kỳ ko nếu có bạn đang làm sai điều chỉn lại, nếu = 0 thì bạn đúng bước qua của sinh tử vào cửa chính quy y của phật,
+Lấy tờ khai báo thuế ra đối chiếu: tổng phát sinh số cái 511,33311 có khớp với phụ lục 01 bảng kê bán ra, tổng phát sinh bên nợ thuế đầu vào tk 1331 có khớp số thuế phụ lục 02 bảng kê hàng hóa mua vào, chỉ tiêu [22] Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang = số dư đầu kỳ SỔ CÁI TK 1331, số dư cuối kỳ tk 1331 = chỉ tiêu [43] Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau ([43] = [41] - [42]) trên tời khai
Nếu tháng Thuế GTGT đầu ra > Thuế GTGT đầu vào thì phải nộp thuế do đó các chỉ tiêu [41] và [43] = 0, và chỉ tiêu số [40] Thuế GTGT còn phải nộp trong kỳ ([40]=[40a]-[40b]) = số dư cuối kỳ sổ cái TK 33311
Các TK loại 1,2 không có số dư bên Có. trừ họ nhà lưỡng tính PÊ ĐÊ và dự phòng hàng tồn kho cũng như các khoản đầu tư vi dự : TK 159,214,129 ...
Các TK loại 3,4 ko có số dư bên Nợ trừ mấy thằng PÊ ĐÊ. trừ 1 số TK 352, 421...
Các TK đầu loại 5 đến loại 9 ko có số dư cuối kì nếu có bạn sai nhân viên khác sẽ được dịp lên mặt dìm cho bạn chết ngộp thì thôi, nếu = ko bạn đúng tự mà thưởng cho mình ly cà phê đi và ko ai sẽ khen bạn giỏi đâu chỉ khi nào bạn làm sổ sách dở thì sóng mới nổi gió mới thổi mà thôi còn nếu bạn làm đúng trời yên bể lặng
Tài Khoản 112 phải khớp với sổ phụ ngân hàng = số dư đầu cũng như phát sinh, đương nhiên ko thể thiếu số dư cuối phải bằng nếu lệch cao hơn bạn hãy yên lặng ra ngân hàng rút về sai chơi, nếu thấp hơn báo ngay cho sếp lấy công chuộc tội
Tài Khoản 131, 331 có thể dư cả 2 bên : với 131 nếu người ta ứng trước cho mình nó nằm bên Có, nếu người ta mua chịu chưa trả tiền nó nằm bên Nợ nếu thấy có dấu hiệu ăn quỵt thì thuê giáng hồ tời chém đảm bảo ko ai dám ko trả
Tài Khoản 155,152,156 khớp với Bảng Tổng Hợp Nhập xuất tồn và phải khớp sổ cái , Cân đối phát sinh của các tài khoản này 155,152,156 nếu lệch bạn thuê xe ba gác mang về, nếu thiếu là lỗi của bạn lo mà lấp liếm cho tốt để trời ko biết quỹ ko hay, còn là người khác tùy bạn sử lý
Tài Khoản 142, 242 khớp với tổng cộng trên bảng phân bổ
Tài Khoản 214 khớp với tổng cộng trên bảng khấu hao

Về nguyên tắc, Tổng số phát sinh Nợ và Tổng số phát sinh Có trên Bảng cân đối số phát sinh phải bằng Tổng số phát sinh Nợ và Tổng số phát sinh Có trên sổ Nhật ký chung .
Kế toán chỉ có thế nắm được quy luật chung của nó thì khó hóa dễ, vạn vật cùng sinh cùng biến ảo diệu vô song, chớ có tự cho mình là vô địch ta với thiên hạ ta cò thua xa , kiến thức chẳng qua chỉ là sự lượm lặt chỉ như muối bỏ bể nhỏ bé vô cùng tận
Loại 2; làm theo số hóa đơn tức chứng từ gốc mà làm căn cứ vào sổ sách
Cách làm y trang như loại 1 chỉ khác ở cột số hiệu là số hóa đơn, ngày chứng từ là ngày hóa đơn
Em muốn hỏi là khi lập sổ kế toán chi tiết cho các Tk.Vì nó khá nhiều loại, mình có thể ghi chung vào 1 sổ có được ko? Ví dụ Tk 112 có tiền VND, USD, ERO.Thì phân vài trang là VNĐ, vài trang là USD...như vầy có đc ko hay phải lập riêg ra mỗi sổ.Pháp luật hay thuế có bắt buộc điều này ko ạ?
BẠN PHẢI TÁCH BẠCH THEO DÕI RIÊNG RA CHI TIẾT CHO CÁC TÀI KHOẢN VÍ DỤ TK 112 VNĐ = 1121, 112USD = 1122
NÓI CHUNG MÃ TÀI KHOẢN CHI TIẾT DO BẠN ĐẶT SAO CHO DỄ QUẢN LÝ NHƯNG KHI LÊN BẢNG CÂN ĐỐI PHÁT SINH THÌ GỘP HẾT CÁC TÀI KHOẢN CHI TIẾT LẠI ĐỂ LÊN CÂN ĐỐI KẾ TOÁN NHA BẠN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA