Bán hàng cho công ty này nhưng nhận tiền từ công ty kia

• Thread starter Phạm Văn Khang
  • Ngày gửi
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Mình có trường hợp này xin hỏi các bạn
Cty mình là Cty TNHH do hai việt kiều thành lập. ở bên Mỹ họ cũng đã mở Cty và lấy tên như tên Cty tại Việt Nam nhưng là hai Cty độc lập.

Cty Bên Mỹ chuyển tiền vào tài khoản của Cty VN để mua hàng. Khi Cty ở VN xuất hàng sang mỹ cho một Cty khác, thì Cty này lại trả tiền cho Cty bên Mỹ không trả tiền cho Cty tại VN.

Cho mình hỏi trong trường hợp này mình phải định khoản và theo dõi như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Phạm Văn Khang nói:
Cty mình là Cty TNHH do hai việt kiều thành lập. ở bên Mỹ họ cũng đã mở Cty và lấy tên như tên Cty tại Việt Nam nhưng là hai Cty độc lập.

Cty Bên Mỹ chuyển tiền vào tài khoản của Cty VN để mua hàng. Khi Cty ở VN xuất hàng sang mỹ cho một Cty khác, thì Cty này lại trả tiền cho Cty bên Mỹ không trả tiền cho Cty tại VN.

Vậy khi công ty bên Mỹ chuyển tiền vào tk cùa cty VN, bạn đã hạch toán như thế nào?

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Phạm Văn Khang nói:

Bạn hoạch toán theo nghiệp vụ phải trả nội bộ (related party) hoạch toán độc lập . Nếu không trả bạn treo vào phải thu nộ bộ khi nào có quyết định của giám đốc thỉ bạn cấn trừ số phải trả công ty ở mỹ !

Sửa lần cuối:
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
BUI CHI THANH nói:
Bạn hoạch toán theo nghiệp vụ phải trả nội bộ (related party) hoạch toán độc lập . Nếu không trả bạn treo vào phải thu nộ bộ khi nào có quyết định của giám đốc thỉ bạn cấn trừ số phải trả công ty ở mỹ !
Anh Bùi Chí Thanh oi! đây là 2 công ty độc lập kia mà! Mặc dù cũng là 1 "ông chủ", nhưng danh nghĩa thì k phải. Vì vậy anh đâu thể hạch toán theo kiểu phải thu hay phải trả nội bộ. Vì vậy tiền từ cty này chuyển qua cty kia, phải hạch toán theo kiểu khác, k thể coi là nội bộ...
Theo em, khi nhận tiền chuyển khoản của cty o Mỹ, thì hạch toán như vay ngắn hạn. Khi bán hàng thì hạch toán phải thu của khách hàng. Sau đó, sẽ hạch toán phải thu, cấn trừ nợ. CLệch giữa tiền vay và tiền phải thu sẽ hạch toán tiếp bằng tiền mặt hay chuyển khoản gì đó...
1/ Nợ 112.2
có 311
-
2/ N 131
C 511
C 333
-
3/ N 311
C 131
-
4/Xử ký chenh lệch (CLTG, CLệch giữ tiền nhận-tiền thu)

Còn 2 cty kia ở Mỹ, mình không quan tâm. hìhì. Em chưa có kinh nghiệm nhiều, nhưng em hiểu là thế. Anh thấy có gì bất ổn không? hìhì

Sửa lần cuối:
V

vuthithuyhanh

Guest
20/1/06
29
0
0
Ha Noi
Thực ra bạn cũng có thể hạch toán như các khoản phải trả-phải thu nội bộ chứ vì xét một cách bản chất, nếu không có mối quan hệ "thân cận" đó thì làm sao có thể trả hộ cho nhau như thế được. Theo mình bạn cứ hạch toán như hướng dẫn của bạn Bùi Chí Thanh là ổn mà!

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
vuthithuyhanh nói:
Thực ra bạn cũng có thể hạch toán như các khoản phải trả-phải thu nội bộ chứ vì xét một cách bản chất, nếu không có mối quan hệ "thân cận" đó thì làm sao có thể trả hộ cho nhau như thế được. Theo mình bạn cứ hạch toán như hướng dẫn của bạn Bùi Chí Thanh là ổn mà!
Nhưng mà bạn ơi! nội bộ thì phải khác chứ! đúng là có quan hệ thân cận, vì là "1 chủ" mà. Nhưng hạch toán như vậy, mình thấy k đúng bản chất đâu.
Nếu như vậy, cứ 2 cty độc lập mà cứ coi nhau như "thân cận", thì sẽ ... loạn xạ mất! hìhì

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phạm Văn Khang nói:
Hai công ty có chung một cái tên, có chung những ông chủ nhưng giấy phép thành lập công ty lại riêng rẽ hoàn toàn nên hai công ty này là hai chủ thể hoàn toàn độc lập với nhau, sẽ không có sự liên quan mẹ con hay nội bộ.

Phạm Văn Khang nói:

Muốn hợp thức hóa số tiền công ty khác chuyển cho công ty tại Mỹ, trong khi mua hàng của công ty tại Việt Nam thì chỉ có cách: Công ty tại Việt Nam ủy thác xuất khẩu cho công ty tại Mỹ. Khi đó, số tiền nhận được sẽ là khoản thu hộ.

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Nguyen Tu Anh nói:
Hai công ty có chung một cái tên, có chung những ông chủ nhưng giấy phép thành lập công ty lại riêng rẽ hoàn toàn nên hai công ty này là hai chủ thể hoàn toàn độc lập với nhau, sẽ không có sự liên quan mẹ con hay nội bộ.

Muốn hợp thức hóa số tiền công ty khác chuyển cho công ty tại Mỹ, trong khi mua hàng của công ty tại Việt Nam thì chỉ có cách: Công ty tại Việt Nam ủy thác xuất khẩu cho công ty tại Mỹ. Khi đó, số tiền nhận được sẽ là khoản thu hộ.
Ok rồi đó! Em hiểu là vậy, nhưng chưa sâu sắc. Sao em lại không nhớ tới uỷ thác nhỉ? hìhì!Lần này, lại cảm ơn chị nhé!

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Mình chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều!

Mình sẽ tham khảo kỹ tất cả các câu trả lời của các bạn để áp dụng đúng. Cho mình hỏi thêm một tý, Khi mình xuất khẩu hàng hải quan không hỏi hoá đơn GTGT thì mình có phải xuất hoá đơn không? và ghi thuế suất là 0% hay không chịu thuế (Mặt hàng NUI, Bột nếp,... Nói chung là hàng thực phẩm).

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Phạm Văn Khang nói:
Mình chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều!

Mình sẽ tham khảo kỹ tất cả các câu trả lời của các bạn để áp dụng đúng. Cho mình hỏi thêm một tý, Khi mình xuất khẩu hàng hải quan không hỏi hoá đơn GTGT thì mình có phải xuất hoá đơn không? và ghi thuế suất là 0% hay không chịu thuế (Mặt hàng NUI, Bột nếp,... Nói chung là hàng thực phẩm).
Phải xuất hoá đơn GTGT, để có doanh thu mà hạch toán chứ. Nhưng ghi là không chịu thuế.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Phải xuất hoá đơn GTGT, để có doanh thu mà hạch toán chứ. Nhưng ghi là không chịu thuế.

Nhưng mình mới tham khảo trong TT120/2003TT-BTC Thì hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu chịu thuế xuất là 0%.

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Phạm Văn Khang nói:
Nhưng mình mới tham khảo trong TT120/2003TT-BTC Thì hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu chịu thuế xuất là 0%.
Bạn xuất khẩu thì thuế suất là 0%.
Nhưng bạn xuất HĐ GTGT, và ghi là không chịu thuế, tức là người mua hàng của bạn không chịu thuế GTGT 10%. Vì họ không được Cơ quan thuế ở nước mình khấu trừ.

Không chịu thuế, tức người mua, chứ không phải là DN bạn đâu. Còn bạn không chịu thuế XK, thì không liên quan gì đến HĐ GTGT bạn xuất ra cả.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Bạn xuất khẩu thì thuế suất là 0%.
Nhưng bạn xuất HĐ GTGT, và ghi là không chịu thuế, tức là người mua hàng của bạn không chịu thuế GTGT 10%. Vì họ không được Cơ quan thuế ở nước mình khấu trừ.

Không chịu thuế, tức người mua, chứ không phải là DN bạn đâu. Còn bạn không chịu thuế XK, thì không liên quan gì đến HĐ GTGT bạn xuất ra cả.

Mình cũng chưa hiểu lắm về câu trả lời của bạn, có phải là DN mình xuất HĐ GTGT dòng thuế suất GTGT mình gạch để trống không?

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
sao trịnh đỗ nguyên nói thế được chứ, mặt hàng không chịu thuế với thuế suất 0% tuy là cùng không phải tính thêm thuế hay nộp thêm thuế xuất khẩu cho phần đó thì trên hoá đơn vẫn phải ghi đúng chứ. thuế của hàng bạn xuất khẩu là 0% thì trên hoá đơn ghi 0% chứ đâu thể ghi không chịu thuế được.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Mình cũng đồng quan điểm với hai bạn YEN85 và bạn NGUYENBOIHUONG
Cám ơn tất cả các bạn đã tham gia câu hỏi của mình.

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
keke, thực ra theo tớ hiểu ấy thì chỉ cần hạch toán thu hộ trả hộ là Ok thôi, cần gì đến uỷ thác cho nó khó hiểu. Vì mọi khoản khi mình bán mình sẽ ghi Nợ phải thu của khách hàng, khi khách hàng trả tiền cho cty bên Mỹ ( dựa trên hợp đồng, hay thoả thuận cũng được) ta bỏ xoá khoản nợ này đi và chuyển sang Nợ phải thu của công ty bên Mỹ. Không cần phải qua uỷ thác làm gì cho nó khó hiểu.
bạn vẫn phải xuất hoá đơn và ghi là thuế 0%. Vì có xuất hoá đơn thì bạn mới ghi nhận được doanh thu( nhưng không phải xuất trình cho Hải Quan). Và đến hải quan thì bạn phải làm một cái hoá đơn thương mại ( đây là thủ tục về xuất nhập khẩu). Dựa trên hoá đơn này thì bên nhập hàng mới có thể mở tờ khai hải quan và tổ chức nhập hàng được.
thế thôi.

keke, bây giờ mới đọc thấy các bác cãi nhau về thuế 0% và không chịu thuế. Đúng rồi đấy các bác ạ, không chịu thuế hay miễn thuế và 0% là hoàn toàn khác nhau đấy. Trong trường hợp này các bác cứ làm như em hướng dẫn ở bên trên là ổn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Scoobidoo nói:
keke, thực ra theo tớ hiểu ấy thì chỉ cần hạch toán thu hộ trả hộ là Ok thôi, cần gì đến uỷ thác cho nó khó hiểu. Vì mọi khoản khi mình bán mình sẽ ghi Nợ phải thu của khách hàng, khi khách hàng trả tiền cho cty bên Mỹ ( dựa trên hợp đồng, hay thoả thuận cũng được) ta bỏ xoá khoản nợ này đi và chuyển sang Nợ phải thu của công ty bên Mỹ. Không cần phải qua uỷ thác làm gì cho nó khó hiểu.
bạn vẫn phải xuất hoá đơn và ghi là thuế 0%. Vì có xuất hoá đơn thì bạn mới ghi nhận được doanh thu( nhưng không phải xuất trình cho Hải Quan). Và đến hải quan thì bạn phải làm một cái hoá đơn thương mại ( đây là thủ tục về xuất nhập khẩu). Dựa trên hoá đơn này thì bên nhập hàng mới có thể mở tờ khai hải quan và tổ chức nhập hàng được.
thế thôi.
Ý của bạn là khi Cty bên Mỹ (A) chuyển tiền cho mình thì mình theo dõi 131
Khi mình bán hàng cho Cty (A') khác mình cũng theo dõi 131, nhưng Cty (A') nó lại không trả tiền cho mình, mà trả tiền cho Cty (A), vậy thì khoản tiền Cty (A) chuyển cho mình thì mình hạch toán như thế nào? vì tất cả tiền chuyển đều qua tài khoản NH và khoản tiền thằng (A') nó nợ mình thì hạch toán như thế nào?
SAO KHÓ QUÁ CÁC SƯ PHỤ ƠI?

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Phạm Văn Khang nói:
Mình cũng chưa hiểu lắm về câu trả lời của bạn, có phải là DN mình xuất HĐ GTGT dòng thuế suất GTGT mình gạch để trống không?
ừh, theo mình là bạn gạch để trống đó.

Phạm Văn Khang nói:
Ý của bạn là khi Cty bên Mỹ (A) chuyển tiền cho mình thì mình theo dõi 131
Khi mình bán hàng cho Cty (A') khác mình cũng theo dõi 131, nhưng Cty (A') nó lại không trả tiền cho mình, mà trả tiền cho Cty (A), vậy thì khoản tiền Cty (A) chuyển cho mình thì mình hạch toán như thế nào? vì tất cả tiền chuyển đều qua tài khoản NH và khoản tiền thằng (A') nó nợ mình thì hạch toán như thế nào?
SAO KHÓ QUÁ CÁC SƯ PHỤ ƠI?
Chị Tú Anh nói như vậy là có lý nhất! 2 cty hoàn toàn độc lập, vì thế, phải hạch toán như vậy là hợp lý nhất! Bạn tham khảo nhiều ý kiến, thì bạn sẽ bị rối hơn thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Theo Thông tư 120/2003/TT-BTC: cho phép thanh toán tiền hàng xuất khẩu qua ngân hàng nhưng người mua nước ngoài có thể ủy quyền cho bên thứ ba là tổ chức, cá nhân ở nước ngoài thực hiện thanh toán với bên bán hàng. Điều kiện là: phải được quy định trong hợp đồng xuất khẩu.

Do đó, không cần phải thực hiện hợp đồng ủy thác xuất khẩu, công ty tại Việt Nam chỉ cần ghi rõ quy định trong Hợp đồng mua bán: công ty nước ngoài sẽ ủy quyền cho công ty tại Mỹ thanh toán tiền hàng với công ty tại Việt Nam.

* Hàng xuất khẩu sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 0%, khi xuất khẩu sẽ có Tờ khai hải quan cùng với các chứng từ khác kèm theo nhưng công ty vẫn phải viết hóa đơn GTGT, ghi rõ thuế suất thuế GTGT là 0%. Tờ hóa đơn này (liên đỏ) sẽ theo hàng hóa ra đến cửa khẩu để làm thủ tục, rồi nó sẽ quay trở về và lưu tại DN.

* Sự thu hộ chỉ liên quan đến phía người mua, công ty bán hàng sau khi nhận được tiền thì sẽ coi đó là khoản tiền khách hàng thanh toán, dù rằng tên người thanh toán không phải là tên người mua.

Hạch toán cũng đơn giản thôi.

- Khi bán hàng: Nợ TK 131/ Có TK 511, Có TK 3331 và Nợ TK 632/ Có TK 156.

- Khi nhận được tiền: Nợ TK 112/ Có TK 131.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA