Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

• Thread starter luckyqp
  • Ngày gửi
A

accountance

Guest
29/6/11
1
0
1
Tp.HCM
Chào bạn, ban đầu mình cũng suy nghĩ như bạn vậy, nhưng khi bước chân vào thực tế + với niềm đam mê thì bạn sẽ thấy thú vị. Còn nếu mình không có trân trong công việc và chuyên môn mình thì sẽ không bao giờ bền vững được. Hiện mình cũng là chuyên viên về tư vấn và triển khai hệ thống phần mềm bên fpt và các đối tác khác, có thể tư vấn giúp bạn được phần nào trong lĩnh vực này. Mail minh:tuan.nguyenkt1984@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Ðề: học kế toán sao khó thế anh chị ơi

Người biết thì bảo không khó, người chưa hiểu thì bảo khó. Theo mình kế toán đơn giản chỉ là việc ghi chép lại các nghiệp vụ phát sinh thôi.
Mình VD cho bạn cách để hiểu và làm kế toán, hãy ghi và định khoản các chi tiêu của bạn hàng ngày:

- Hiện tại bạn có 5tr trong túi: Nợ 111, Có: 411/5.000.000
- Đi chợ: Nợ 641, Có 111/ 500.000
- Mua quần áo: Nợ 211, Có 111/ 1.500.000 ( cái này bạn coi nó như TSCĐ và trích khấu hao hàng tuần hoặc ngày trong 1 năm rồi định khoản nó)
- Được mẹ cho tiền: Nợ 111, Có 411/ 2.000.000
- Vay của bạn: Nợ 111, Có 331/ 8.000.000
........

Cuối tháng lập bảng cân đối và KQ xem mình chi tiêu hết bao nhiêu và còn bao nhiêu.

đấy là cách mình hiểu về kế toán.

Chúc các bạn thành công!

Ví dụ dễ đọc, dễ hiểu quá đê .đê...

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Ðề: học kế toán sao khó thế anh chị ơi :((

thì ra có nhiều giống mình vậy :), mình học kế toán nhưng mình lại ko thích kế toán, mình lại thích đan và thêu tranh :D. thôi đành để thời gian quyết định hộ mình là nên làm gì vậy :D

Đó là do lỗi của bạn. Chọn ngành học theo cảm tính, theo ý kiến chủ quan của người khác nên mới mất thời gian và công sức của bạn và của gia đình. Thế nên mới dẫn đến hệ lụy trong xã hội; người học kế toán ra làm nghề thêu dệt, người học nghề thêu ra làm kế toán, người học công nghệ thông tin ra làm quản lý bán hàng, người học marketing ra làm quản lý hành chính nhân sự... rối tung hết cả lên...

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
cứ làm việc bằng cái tâm thì dù làm nghề gì cũng ok hết thôi em.

• Like
Reactions: Thân Chu
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

Mình cũng giống như các bạn đây ra trường mấy tháng rồi mà đi xin việc khó quá, xin đâu người ta cũng k nhận, vì mình không có kinh nghiệm, giờ mình thấy nản rồi, chẳng muốn làm kê toán nữa, chị gái mình bảo mình đi học thêm kế toán học xong rồi xin đi làm sau,nhưng mình vẫn còn phân vân vì gần tết rồi.

Đơn giản thôi. doanh nghiệp họ cần người có kinh nghiệm để vào làm việc thực tế chứ không phải cần người vào học việc. Nếu bạn thì trong 2 người: 1 người có kinh nghiệm làm việc 1-2 năm và một người mới ra trường như tờ giấy trắng, bạn sẽ chọn ai. Nếu không may mắn xin duoc vào những doanh nghiệp /cty theo ý nguyện thì cũng ko nên quá lo lắng và chán nản. Đời còn dài mà. Bạn hãy xin vào làm những cty nhỏ, quán cafe, quán ăn, nhà hàng ..v.v. để học hỏi kinh nghiệm làm việc, hiểu và biết cách xử lý tình huống trong công việc, tiếp tục trau dổi thêm kiến thức (qua sách báo, mạng...) và học hỏi anh / chị đi trước. Rồi sẽ đến một ngày, chính công ty đã từ chối bạn khi bạn đến nộp hồ sơ xin việc (khi mới ra trường) sẽ nhờ công ty săn đầu người để mới cho bằng duoc bạn về làm giám đốc tài chính/kế toán trưởng. Trái đất tròn mà, nhiều trường hợp như vậy đã xẩy ra trên thực tế. Vậy hãy an tâm và tự tin: sau cơn mưa, trời lại sáng....

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

hi.4 năm học kế toán mình chẳng học gì.với mình chỉ cần tấm bằng thui.ra trường tự kiếm tiền nuôi thân là oke.giờ làm kế toán lại thấy hay hay
đặc biệt khi bòn rút công quỹ.haha

Chưa thấy có câu kết: ".... và cuối cùng mình vào nhà tu huyền bóc lịch ...."

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Mình hoc

Mình học trường Điện lực, nghe chẳng liên quan đúng ko :))))
Nói chung nếu bạn là người có đầu óc nhanh nhẹn tư duy 1 chút là học không vấn đề, như bạn chủ thớt chia sẻ bạn ý bị học vẹt nên càng học càng thấy nản, học kế toán ko những cần nhớ các trường hợp nghiệp vụ mà còn phải biết tư duy liên kết những trường hợp đấy với các thông tư liên quan nữa. Khi học sâu vào chuyên ngành bạn cũng cần phải tự nghiên cứu tự đọc thông tư tìm hiểu, hơn nữa luật cũng sửa đổi cập nhật liên tục nên bạn cũng phải linh hoạt. Nói chung mình thấy những bạn nào học được các môn tự nhiên thì học vô tư, nhưng cũng cần lưu ý là nên nâng cao trình độ tiếng anh, vì có học 1 số môn chuyên ngành bằng tiếng anh hoàn toàn nữa.

Chuẩn ko cần chỉnh lun....

M

miencattrang001

Sơ cấp
3/7/17
25
7
3
34
Ít có người đam mê nghề bẩm sinh. Ai cũng cần có quá trình tiếp cận, trải nghiệm và tìm kiếm trong công việc mình làm những điều thú vị để giảm bớt áp lực của nghề nghiệp. Chẳng có nghề nào mà không có sự nhàm chán và áp lực. Có người cho rằng vì nó như thế nên không hợp với mình. Nhưng cũng như tập chạy, khi không tập đủ nhiều để thấy việc chạy là sảng khoái thì có tặng tiền bạn cũng không muốn mỗi sáng dậy chạy 15 phút hàng ngày. Kiểu như vậy đó. Cứ cố gắng hết mình là được em nhé

• Like
Reactions: duy anh 113
H

hongngoc208

Guest
2/6/17
15
1
3
39
Ít có người đam mê nghề bẩm sinh. Ai cũng cần có quá trình tiếp cận, trải nghiệm và tìm kiếm trong công việc mình làm những điều thú vị để giảm bớt áp lực của nghề nghiệp. Chẳng có nghề nào mà không có sự nhàm chán và áp lực. Có người cho rằng vì nó như thế nên không hợp với mình. Nhưng cũng như tập chạy, khi không tập đủ nhiều để thấy việc chạy là sảng khoái thì có tặng tiền bạn cũng không muốn mỗi sáng dậy chạy 15 phút hàng ngày. Kiểu như vậy đó. Cứ cố gắng hết mình là được em nhé
Việc học là vô cùng quan trọng trong xã hội của chúng ta do đó chăm lo việc học cho bản thân của chúng ta ngay từ bây giờ là rất cần thiết và cấp bách.Nếu các bạn không có kiến thức làm kế toán thực tế nên tìm 1 trung tâm tốt để đc hỗ trợ đạo tạo 1 khóa học tổng hợp.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Chào bạn.
Xã hội Việt Nam vốn: Nhất thân, nhì quen, tam quyền, tứ chế. Nếu bạn có mối quan hệ anh em, họ hàng thì khỏi lo học xong không có việc. Giờ tỉ lệ thất nghiệp ở Việt Nam là con số đáng báo động. Nhiều bạn có bằng đại học đều không xin được việc hoặc xin được mà không làm đúng ngành đúng nghề, đúng chuyên môn. Thế nên học gì không quan trọng. Quan trọng là mình thích nó, đam mê nó. Hoặc nếu băn khoăn không biết học gì bạn hãy chọn cho mình ngành nghề nào mà có bố trí việc làm sau khi tốt nghiệp. Có rất nhiều chương trình như thế. Hãy tìm hiểu kỹ và đưa ra quyết định đúng đắn nhất. Bạn có thể tham khảo thêm trên huongdanviendulich.vn.
Chúc bạn sức khỏe và thành công!

1 - Bạn hơi nhầm khi nói: ( ..Nhất thân, nhì quen, tam quyền, tứ chế...) Câu này chỉ đúng với trường hợp xin vào Công chức, viên chức nhà nước thôi vì ở đó họ tiêu tiền Chùa còn với các DN thì họ tìm người: Thực sự làm được việc.
2 - Trường hợp (..Nhiều bạn có bằng đại học đều không xin được việc hoặc xin được mà không làm đúng..) Thì phải xem lại : trình độ của người xin việc thế nào ? Mình biết rất nhiều DN thiếu kế toán họ sẵn sàng trả lương khá cao nhưng không tìm được mặc dù có rất nhiều hồ sơ xin việc, đủ mặt các trường tốp trên, tốp dưới !!! Vì sao vậy ? Trước hết do :
+ Phương pháp đào tạo của các trường hiện nay Chung chung Không đào tạo chuyên nghành mà chúng ta đều biết mỗi nghành có đặc điểm, qui trình, qui phạm ... phương pháp HT Kế toán, quản lý cũng khác nhau Vì vậy KT hiện nay không đáp ứng được yêu cầu : Quản lý T/C của kế toán.
+ Hình thức đào tạo hiện nay theo: Chứng chỉ . Học sinh có đủ chứng chỉ là được không cần biết: Chất lượng Thật sự của các chứng chỉ đó thế nào dẫn đến rất nhiều học sinh không học thật sự, không nắm được ngay cả những điều cơ bản nhất ( Nguyên lý, bản chất, mục đích, yêu cầu ... ) của KT thì làm sao mà áp dụng vào thực tế được.
+ Học sinh hiện nay học : Thiếu thực tế ở trên lớp đã đành mà ngay cả các đợt Thực tập là dịp để HS tiếp xúc với thực tế, để đối chiếu Giữa lý thuyết với Thực tế Thì các bạn SV đã làm thế nào khi không ai Quản lý ? ...
Hãy tự xem lại mình trước khi trách người !!!

• Like
Reactions: tieulyhue
D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
1 - Bạn hơi nhầm khi nói: ( ..Nhất thân, nhì quen, tam quyền, tứ chế...) Câu này chỉ đúng với trường hợp xin vào Công chức, viên chức nhà nước thôi vì ở đó họ tiêu tiền Chùa còn với các DN thì họ tìm người: Thực sự làm được việc.
2 - Trường hợp (..Nhiều bạn có bằng đại học đều không xin được việc hoặc xin được mà không làm đúng..) Thì phải xem lại : trình độ của người xin việc thế nào ? Mình biết rất nhiều DN thiếu kế toán họ sẵn sàng trả lương khá cao nhưng không tìm được mặc dù có rất nhiều hồ sơ xin việc, đủ mặt các trường tốp trên, tốp dưới !!! Vì sao vậy ? Trước hết do :
+ Phương pháp đào tạo của các trường hiện nay Chung chung Không đào tạo chuyên nghành mà chúng ta đều biết mỗi nghành có đặc điểm, qui trình, qui phạm ... phương pháp HT Kế toán, quản lý cũng khác nhau Vì vậy KT hiện nay không đáp ứng được yêu cầu : Quản lý T/C của kế toángn.
+ Hình thức đào tạo hiện nay theo: Chứng chỉ . Học sinh có đủ chứng chỉ là được không cần biết: Chất lượng Thật sự của các chứng chỉ đó thế nào dẫn đến rất nhiều học sinh không học thật sự, không nắm được ngay cả những điều cơ bản nhất ( Nguyên lý, bản chất, mục đích, yêu cầu ... ) của KT thì làm sao mà áp dụng vào thực tế được.
+ Học sinh hiện nay học : Thiếu thực tế ở trên lớp đã đành mà ngay cả các đợt Thực tập là dịp để HS tiếp xúc với thực tế, để đối chiếu Giữa lý thuyết với Thực tế Thì các bạn SV đã làm thế nào khi không ai Quản lý ? ...
Hãy tự xem lại mình trước khi trách người !!!
Mình ủng hộ ý kiến của bạn là hãy xem lại mình trước khi trách người. Ông bà ta có câu " Tiên trách kỉ, hậu trách nhân" Câu nói này chưa bao giờ là sai cả.
Mình-thế hệ 8x. Thời của mình. Ngành kế toán lúc ấy đang rất " Hot". Các trường đào tạo rất nhiều. Lúc ấy. Các bạn gái cùng lớp mình. Nếu không thi sư phạm thì hầu như đều chọn kế toán. Nhưng tính đến bây giờ. Còn khoảng 1 nửa là theo nghề. Còn lại cũng chuyển các công việc khác vì không hợp.
Người ta nói. NGhề chọn người- chứ người không chọn được nghề. Mình thấy cũng không sai lắm
Giờ sịnh viên kế toán ra trường thất nghiệp nhiều. Không thất nghiệp sao được khi học kế toán ra trường. Đến cả việc định khoản kế toán đơn giản còn không làm được???

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
G

Gấu Vũ

Guest
27/6/17
24
3
3
33
Cố lên Em. Chị học kinh tế đầu tư,đi làm kế toán,giờ lại nghĩ biết thế ngày xưa mình học kế toán :)

D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
Mình cảm thấy cái này như là dành cho mình vậy. mình cũng 8x- 1989. Cũng học kế toán vì lúc ấy nghành kế toán đang rất hot. Đúng như bạn nói. Mình học không phải vì mình thích. Mà vì lúc ấy ai cũng nói kế toán ra trường dế xin việc, con gái làm kế toán cho ổn định. cuối cùng khi ra trường mình lại không làm kế toán mà lại chọn một nghề khác,
Dễ xin việc hay không. Cũng tùy từng người bạn ạ. Có duyên với nghề hay không nữa, Giờ bạn không làm kế toán thì làm gì vậy? nói thật. nhiều lúc tớ cũng chán nghề lắm

D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
[

trong nghề ko muốn học nhưng ngoài nghề thì lại muốn nhảy vào. bao nhiêu năm đi làm bây giờ đang tính đi học kế toán để làm cho 1 cty nho nhỏ mà chưa biết bắt đầu từ đâu??????????
Việc lựa chọn ứng viên cho công việc ngoài bằng cấp ra còn có rất nhiều yếu tố, đó là:
- Kiến thức thực sự của bạn đến đâu, có đáp ứng được công việc hay không (điều này không phụ thuộc vào việc bạn mới ra trường hay đã đi làm lâu)
- Sự tự tin của bạn có phù hợp hay không (nếu không sẽ trở thành rất phản cảm)
- Bằng cấp của bạn chỉ cần đủ để đáp ứng yêu cầu của công việc
- Thái độ của bạn đối với công việc thế nào (thường người tuyển dụng rất mong gặp những ứng viên có thái độ tích cực, yêu thích công việc và mong muốn được làm việc)
- Tính cách của bạn có phù hợp với công việc hay không. Bây giờ mình nghĩ bằng cấp không còn quan trọng nhiều nữa, Nếu lỡ chẳng may trong quá trình học ở trường, Mà kết quả không được tốt lắm. Thì em cứ yên tâm đi, NHà tuyển dụng bây giờ không quan trọng bằng cấp nhiều đâu em ạ , Hãy cố gắng nỗ lực từ bây giờ,sẽ được đền đáp lại xứng đáng thôi

Carlynguyen

Carlynguyen

Guest
20/4/17
11
0
1
31
@duy anh 113 bạn học lại kt ở đâu thế? :)

A

anhnguyen649

Guest
29/8/17
3
0
1
34
mình đang định đi học lớp kế toán, nghe bạn kể vậy cũng hơi hoang man, cám ơn bạn đã chia sẻ

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Học kế toán nó cũng như những lĩnh vực khác, khó hay dễ nó do người học

M

miencattrang001

Sơ cấp
3/7/17
25
7
3
34
trước em cũng thấy nghề kế toán khó a ạ. E đi học chẳng vào đầu được tí nào hết ấy. Từ lúc suy nghĩ học lại kế toán từ đâu, nghiêm túc. E mới thấy nghề kế toán cũng có cái rất thú vị. thầy giáo e nói là nếu nghiêm túc học tập và làm việc thì kế toán không khó Kế toán sẽ giúp mình có thu nhập tương đối nữa
Ngành nghề nào cũng có cái khó riêng , riêng về kế toán thì thực sự là vất, vất ở đây là sự kiên nhẫn, tính toán hợp lý, chi li và rất cẩn trọng,v..v. Đủ các yếu tố đấy thui là cũng kha khá mệt rồi :p, Khó thì rất khó, và dễ thì rất dễ, dễ với ai có niềm đam mê và khó với ai coi đó là một điều kinh khủng và không muốn tiếp nhận. Nhưng quan trọng nhất vẫn là tự tin và có đam mê :)

• Like
Reactions: bạn nam
M

miencattrang001

Sơ cấp
3/7/17
25
7
3
34
mình đang định đi học lớp kế toán, nghe bạn kể vậy cũng hơi hoang man, cám ơn bạn đã chia sẻ
Ngành kế toán cũng không phải là ngành dễ học nếu bạn không yêu thích, không có tố chất phù hợp. Một số tố chất cần thiết cho người học và làm nghề này là: cẩn thận, tỉ mỉ (để không sai sót trong công việc tính toán); trung thực (để không bị lôi kéo làm điều sai về nghiệp vụ); có khả năng sắp xếp công việc hợp lý (để hoàn thành tốt công việc với rất nhiều hóa đơn, chứng từ, sổ sách...). Không có gì phải hoang mang hết bạn ạ .Tin tưởng vào bản thân thôi. Chúc bạn thành công!

• Like
N

Ngocmai246

Sơ cấp
4/7/17
47
5
18
29
[
Em chào anh chị,
Em học kế toán nhưng em không hiểu rõ về kế toán lắm ạ. Thật ra hồi trước em học khối A em cũng không biết mình hợp với nghề gì nữa, đến lúc đi thi đại học em nộp hồ sơ vào kế toán vì ngành này ở trường em điểm ở mức tương đối, em chọn ngành này cũng một phần em nghĩ là dễ xin việc ( vì công ty nào cũng cần kế toán) với lại cuộc sống khá là ổn định(hihi, em nghĩ vậy). Sau đó em vào học đại học được 1 năm, ban đầu học những môn đại cương em thấy mình học cũng được vì toàn vận dụng kiến thức cấp 3 áp dụng và những tính toán dễ hiểu. Lên năm 2 trường em phân ngành dựa vào điểm trung bình năm 1 và nguyện vọng của sinh viên, ngành kế toán có 2 chuyên ngành là kế toán doanh nghiệp và kế toán - kiểm toán. Thật ra hồi đó em cũng không biết nên chọn ngành nào. Em tìm hiểu thì thấy bảo nên học kế toán - kiểm toán vì học kiểm toán có thể làm kế toán với lại ngành này cũng khá là "hót" (hihi), do đó em quyết định định chọn ngành kế toán kiểm toán vì em cũng nge bảo là học ngành này có thể làm được kế toán và cả kiểm toán(nhưng sau này em biết được thì khó mà làm được kiểm toán :( ). Sau đó, em học qua năm 2 và năm vừa qua cũng mới học những môn căn bản về kế toán và kiểm toán, em thấy cũng hơi khó hiểu về lý thuyết kiểm toán nhưng cũng may em cũng phần nào hiểu tàm tạm vì cũng mới ở mức căn bản và về kế toán nếu đó là những nghiệp vụ cơ bản có trong sách vở thì em cũng làm được phần nào. Tự nhiên em thấy sao học kế toán nó khó hiểu đến vậy, đôi lúc em cảm thấy buồn vì học không hiểu và nhiều lúc em thấy sợ các môn về kế toán và đặc biệt là những môn về kiểm toán đòi hỏi phải có tư duy nhạy bén nhưng em thì chỉ biết học và làm theo rập khuôn máy móc. Em cảm thấy dần dần mình chắc là không hợp về ngành này nhưng đã 2 năm rồi em cũng không biết làm sao. Em cũng cố gắng học mặc dù nhiều điều em không tài nào hiểu thấu được về nó. Và hiện tại em đã là sinh viên năm 3, nhưng mặc dù đã qua 3 năm học nhưng em thấy hình như mình không hợp với ngành này thì phải, tính tình ko được cẩn thận, ham nhanh, làm cái gì cũng qua loa, ko tỷ mỷ cân nhắc, đôi lúc em thấy chán nản mọi thứ quá. Em học những môn về kế toán nhưng em ko thật sự hiểu được bản chất của nó, em chỉ biết làm những cái mà em được học và em đã gặp, như những nghiệp vụ phát sinh cơ bản em đã từng làm em chỉ biết rập khuôn một cách máy móc và làm theo còn gặp những nghiệp vụ lạ và khó em ko làm được :((. Còn những môn kiểm toán em cảm thấy thật sự rất khó hiểu và em không tài nào ngấm nỗi, nhiều lúc cố gắng để hiểu nhưng thấy sao mà khó quá anh chị à, hixhix. Dần dần em học 1 cách đối phó thật sự em ko hiểu bản chất về kế toán và kiểm toán, em chỉ biết máy móc làm theo nó, nhiều lúc nghĩ sau này ko biết làm sao mà ra trường để kiếm được việc làm, đau lòng quá, có những lúc đầu em như quay lên vì em đọc lý thuyết rồi làm bài tập nhưng chả hiểu gì hết, buồn quá em chả muốn học dần dần thấy mình càng thất bại và muốn gục ngã. Nếu em biết được kế toán và kiếm toán khó như này chắc em ko dám học quá anh chị à, anh chị đọc đừng cười em tại em cũng thuộc dạng người yếu tim và sợ những cái vu vơ như làm cái gì cũng ko chắc chắn, mặc dù là đã làm đúng nhưng cứ nghĩ là sai, và mặc dù rất sợ sai nhưng vẫn ko cẩn thận đc. Em học năm 1 xong cứ ngỡ là học kế toán kiểm toán chỉ cần mình siêng học bài và đọc sách, làm bài tập chút là sẽ hiểu nhưng thật ra em học rồi thì em mới biết cái này cần sự thông minh và tư duy tốt. :(( nhưng em thì chỉ biết máy móc làm theo những gì có sẵn, khuôn mẫu. Không biết em có nắm được gì về kế toán sau 3 năm ngồi trên gế nhà trường và còn 1 năm nữa thôi nhưng em cảm thấy thật sự học kế toán-kiểm toán sao khó hiểu đến vậy không biết. Buồn quá em ko biết phải làm sao để có thể vượt qua giai đoạn này, năm sau, lên năm 4 em sẽ đi thực tập rồi em thật sự rất sợ,đối diện với kế toán em cảm thấy sợ, sợ kế toán, sợ kiểm toán rồi em lại ko có kiến thức nền tảng vững chắc về nó, sợ ra trường rồi nhiều điều khó khăn đang ở phía trước. Đôi khi muốn dừng lại nhưng cuộc đời cứ đẩy đi mãi, nhiều lúc em cảm thấy mất phương hướng, em không biết mình phải làm sao để thoát ra khỏi lối mòn này. Một thoáng ý nghĩ ko biết em đã để 4 năm học trôi qua một cách vô nghĩa ko vì học nhưng chẳng được bao nhiêu, đã vậy học còn ko hiểu về cái nghề mà mình đã mang theo, tệ hại hơn là em thấy mình đã chọn nhầm ngành thì phải vì bản chất em ko hiểu nổi. Ôi, đau lòng quá, em đành tự dặn lòng mình sẽ cố gắng đến lúc nào không cầm cự được thì thôi vậy, nhiều lúc thấy mình quá yếu đuối, không thể nào chiến thắng bản thân, vượt qua thử thách đc anh chị à, em đành miễn cưỡng chấp nhận sự thật và cố gắng để mọi chuyện qua đi nhưng thật ra thấy đau đau sao ý (hihi). Khi viết ra những dòng này, em cảm thấy nhẹ lòng hơn..hihi. Em cám ơn các anh, các chị đã đọc đến dòng này của em ạ. Chúc anh chị năm mới vui vẻ, sức khoẻ và thành công trong mọi điều!
Nếu có điều kiện bạn nên tham gia 1 lớp học, ơ đó ngoài việc tiếp thu kiến thức, bổ sung nhưng tình huống thật tế mà trong sách vở bạn chưa học, hoặc đã học nhưng quên bạn còn có cơ hội giao lưu học hỏi nhiều bạn học khác. Mỗi ngừoi một ngành nghề sản xuất kinh doanh khác nhau, em sẽ được ytrao đồi, tranh luận nhiều trường hợp phong phú giúp em hình dung công việc sau này. Kế toán không khó như em nghĩ đâu. cố gắng lên nhé

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA