Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

• Thread starter luckyqp
  • Ngày gửi
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Khó hay dễ là do người học, muốn học và làm việc tốt thì việc gì cũng phải yêu nghề, kế toán cũng vậy. Thực tế khia làm việc lâu rồi thì tôi thấy kế toán là CV dễ làm, dễ xin việc, cơ hội học tập và làm việc tốt...Tại sao gọi là dễ ư bởi vì kế toán là ghi chép , phản lại ánh lại hoạt động động của đơn vị theo qui định của kế toán, chỉ có vậy thôi thì rất dễ, có thể hdẫn là làm được ngay. Cái khó của kế toán là ghi như vậy, số liệu như vậy bạn là lãnh đạo thì hiểu nó, xử sự với nó ntn cho hiệu quả ? Vận dụng đúng chế độ, đảmt bảo hoạt động của DN...thì không phải ai cũng hiểu biết và làm được.
Kế toán dể hay khó ? thì cần xem lại: Chức năng , yêu cầu của kế toán.
- Nếu chỉ làm chức năng HT Nợ - Có ( Theo đường mòn có sẵn ) lên bảng cân đối lập B/C TC theo yêu cầu GĐ không cần chính xác thì : Rất dễ.
- Nếu làm cả chức năng Quản lý ( nghĩa là trước khi ĐK nợ có kế toán phải phát hiện được: Chứng từ HT đã Hợp lý hay chưa ? .. ) và đáp ứng yêu cầu số liệu kế toán phải: Đầy đủ , chính xác , kịp thời ,,, thì làm KT không dễ chút nào.
Hiện nay hình như kế toán không học, không biết đến Chức năng QL và yêu cầu của KT .. thì phải !!!

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: củ cải :))
Khóa học Quản trị dòng tiền
củ cải :))

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
Mình cũng làm kế toán , bản tính trách nhiệm làm việc hết mình vì công việc, vì công ty, nhưng mỗi khi có vấn đề gì sai xót là mất ăn, mất ngủ luôn, muốn tạm quên đi cũng không được. Chả hiểu sao lại gắn bó với cái nghề này cơ chứ. Nghề kế toán nhìn thì sang, nhưng bên trong ai cũng có nỗi niềm của riêng mình cả đấy. Chung quy là cứ cố gắng thôi các bác ạ

Nghề nào cũng có cái khó bạn ạh, rắc rối j cũng có hướng giải quyết of nó, quan trọng là bạn có chịu tìm hỏi hay k thôi. Theo mình thì mình thấy nghề kt này nếu bạn có sự đam mê, bạn sẽ thấy đc ưu điểm of nó, đồng ý là suốt ngày chỉ toàn những con số vô tri vô giác, khô khan. Nhưng nếu bạn biết cách, bạn sẽ thấy, KT là ng có thể biến cái k có thành có, biến cái có thành cái k có. Còn biến hoá nó ntn thì cũng còn tuỳ thuộc vào KN, năng lực và sự khéo léo đấy.

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
36
[

Nếu có điều kiện bạn nên tham gia 1 lớp học, ơ đó ngoài việc tiếp thu kiến thức, bổ sung nhưng tình huống thật tế mà trong sách vở bạn chưa học, hoặc đã học nhưng quên bạn còn có cơ hội giao lưu học hỏi nhiều bạn học khác. Mỗi ngừoi một ngành nghề sản xuất kinh doanh khác nhau, em sẽ được ytrao đồi, tranh luận nhiều trường hợp phong phú giúp em hình dung công việc sau này. Kế toán không khó như em nghĩ đâu. cố gắng lên nhé
s
Học kế toán thực hành ở trung tâm cũng là một ý kiến khá hay,. Tốt nhất vẫn là học từ bạn bè, hoặc có ng thân làm kế toán kèm cặp mình là nhất, Trung tâm kế toán mình thấy cũng có khá nhiều trung tâm có tiếng, Được nhiều người đánh giá cao, Vậy mình nghĩ học ở trung tâm cũng được

M

Miuxinhdep123

Sơ cấp
15/6/17
23
5
3
30
s
Học kế toán thực hành ở trung tâm cũng là một ý kiến khá hay,. Tốt nhất vẫn là học từ bạn bè, hoặc có ng thân làm kế toán kèm cặp mình là nhất, Trung tâm kế toán mình thấy cũng có khá nhiều trung tâm có tiếng, Được nhiều người đánh giá cao, Vậy mình nghĩ học ở trung tâm cũng được
nên đăng ký học kế toán thực hành tại các trung tâm có uy tín. Tại các trung tâm bạn sẽ được chia sẻ kinh nghiệm, các lỗi kế toán hay mắc phải. Riêng kế toán mà sai lầm có những sai lầm không thể sửa chữa hoặc sửa chữa bằng rất rất nhiều tiền.Mình đã rút ra kinh nghiệm của bản thân như vậy

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
nên đăng ký học kế toán thực hành tại các trung tâm có uy tín. Tại các trung tâm bạn sẽ được chia sẻ kinh nghiệm, các lỗi kế toán hay mắc phải. Riêng kế toán mà sai lầm có những sai lầm không thể sửa chữa hoặc sửa chữa bằng rất rất nhiều tiền.Mình đã rút ra kinh nghiệm của bản thân như vậy
Tôi từng học tại trung tâm, sau đó cũng từng dạy trung tâm, nói chung, trung tâm thì trình độ nhiều giáo viên cũng kém.

M

Miuxinhdep123

Sơ cấp
15/6/17
23
5
3
30
Tôi từng học tại trung tâm, sau đó cũng từng dạy trung tâm, nói chung, trung tâm thì trình độ nhiều giáo viên cũng kém.
Em không biết trước a từng học ở trung tâm nào. Em nghĩ ở bất cứ việc gì cũng đều tồn tại hai mặt. Nếu như trung tâm mà không tốt, giáo viên kém thì chắc chắn trung tâm đó sẽ bị đào thải a ạ, Quan trọng nhất khi đi học là mình tìm đc trung tâm kế toán nào đó uy tín thôi.Trước em học ở trung tâm rồi em biết, có những giảng viên là kế toán trưởng nhiều năm kinh nghiệm và có đam mê với nghề, họ sẵn sàng chia sẻ những gì họ biết cho thế hệ sau a ạ

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Em không biết trước a từng học ở trung tâm nào. Em nghĩ ở bất cứ việc gì cũng đều tồn tại hai mặt. Nếu như trung tâm mà không tốt, giáo viên kém thì chắc chắn trung tâm đó sẽ bị đào thải a ạ, Quan trọng nhất khi đi học là mình tìm đc trung tâm kế toán nào đó uy tín thôi.Trước em học ở trung tâm rồi em biết, có những giảng viên là kế toán trưởng nhiều năm kinh nghiệm và có đam mê với nghề, họ sẵn sàng chia sẻ những gì họ biết cho thế hệ sau a ạ
Nếu em làm đủ lâu thì biết rằng ngoài trung tâm 10 giáo viên thì cũng chỉ 2,3 người là được thôi, bởi vì nhiều người khi vào học trung tâm thì bản thân đã lơ tơ mơ rồi, giáo viên dạy định khoản, lên sổ thì thấy là giỏi thôi, nhưng với người đã có kinh nghiệm hoặc định hướng rõ ràng thì như vậy chưa đủ, đó mới chỉ là kỹ năng, còn nhiều cái khác giáo viên không truyền đạt được hoặc hỏi những cái ngoài chương trình là ú ớ, hẹn hôm khác trả lời (vì còn phải về nghiên cứu), nên anh đã nói có nhiều giáo viên chưa giỏi chứ không phải tất cả, họ có thể dạy cho những em sinh viên mới ra trường hoặc những người chưa đi làm kế toán bao giờ, chưa biết gì về kế toán chứ không dạy được những người đã có kinh nghiệm, mà những người đã có kinh nghiệm thì có bao giờ cần phải đi học, cái gì chưa hiểu họ tự tìm hiểu. Còn nhiều kế toán trưởng nghe danh thì oai nhưng thực ra cũng còn kém lắm, bản thân anh là kế toán trưởng nhưng phải tự nhận mình còn rất kém nhiều cái chưa biết, anh biết nhiều kế toán trưởng của các công ty lớn, năm nay cũng 50, 60 tuổi nói năng rất hùng hồn ra vẻ, nhưng khi ngồi nói chuyện với nhau về chuyên môn thì hóa ra từ rất lâu không cập nhật thông tư nghị định, kiến thức mới, toàn những cái kinh nghiệm của mấy chục năm trước sao áp dụng được thời điểm hiện tại, nói thì lại bảo luật nó thế nhưng chúng ta vẫn có thể làm thế này thế kia, cứ rót tiền là xong, nhưng mà nói thật, ta có thể lách luật chứ không thể làm sai luật, hơn nữa kế toán là phải làm sao cho nó đúng mà tiết kiệm tiền cho doanh nghiệp chứ cứ làm bừa rồi lấy tiền đổ vào thì chả ý nghĩa gì, chức danh kế toán trưởng ấy để làm gì. Tất nhiên có những kế toán trưởng quá giỏi ta không nói ở đây.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Nếu em làm đủ lâu thì biết rằng ngoài trung tâm 10 giáo viên thì cũng chỉ 2,3 người là được thôi, bởi vì nhiều người khi vào học trung tâm thì bản thân đã lơ tơ mơ rồi, giáo viên dạy định khoản, lên sổ thì thấy là giỏi thôi, nhưng với người đã có kinh nghiệm hoặc định hướng rõ ràng thì như vậy chưa đủ, đó mới chỉ là kỹ năng, còn nhiều cái khác giáo viên không truyền đạt được hoặc hỏi những cái ngoài chương trình là ú ớ, hẹn hôm khác trả lời (vì còn phải về nghiên cứu), nên anh đã nói có nhiều giáo viên chưa giỏi chứ không phải tất cả, họ có thể dạy cho những em sinh viên mới ra trường hoặc những người chưa đi làm kế toán bao giờ, chưa biết gì về kế toán chứ không dạy được những người đã có kinh nghiệm, mà những người đã có kinh nghiệm thì có bao giờ cần phải đi học, cái gì chưa hiểu họ tự tìm hiểu. Còn nhiều kế toán trưởng nghe danh thì oai nhưng thực ra cũng còn kém lắm, bản thân anh là kế toán trưởng nhưng phải tự nhận mình còn rất kém nhiều cái chưa biết, anh biết nhiều kế toán trưởng của các công ty lớn, năm nay cũng 50, 60 tuổi nói năng rất hùng hồn ra vẻ, nhưng khi ngồi nói chuyện với nhau về chuyên môn thì hóa ra từ rất lâu không cập nhật thông tư nghị định, kiến thức mới, toàn những cái kinh nghiệm của mấy chục năm trước sao áp dụng được thời điểm hiện tại, nói thì lại bảo luật nó thế nhưng chúng ta vẫn có thể làm thế này thế kia, cứ rót tiền là xong, nhưng mà nói thật, ta có thể lách luật chứ không thể làm sai luật, hơn nữa kế toán là phải làm sao cho nó đúng mà tiết kiệm tiền cho doanh nghiệp chứ cứ làm bừa rồi lấy tiền đổ vào thì chả ý nghĩa gì, chức danh kế toán trưởng ấy để làm gì. Tất nhiên có những kế toán trưởng quá giỏi ta không nói ở đây.

Rất chính xác: (.giáo viên chưa giỏi chứ không phải tất cả, họ có thể dạy cho những em sinh viên mới ra trường hoặc những người chưa đi làm kế toán bao giờ, chưa biết gì về kế toán ...kế toán trưởng nghe danh thì oai nhưng thực ra cũng còn kém lắm, bản thân anh là kế toán trưởng nhưng phải tự nhận mình còn rất kém nhiều cái chưa biết, anh biết nhiều kế toán trưởng của các công ty lớn, năm nay cũng 50, 60 tuổi nói năng rất hùng hồn ra vẻ, nhưng khi ngồi nói chuyện với nhau về chuyên môn thì hóa ra từ rất lâu không cập nhật thông tư nghị định, kiến thức mới, toàn những cái kinh nghiệm của mấy chục năm trước sao áp dụng được thời điểm hiện tại, nói thì lại bảo luật nó thế nhưng chúng ta vẫn có thể làm thế này thế kia, cứ rót tiền là xong, nhưng mà nói thật, ta có thể lách luật chứ không thể làm sai luật, hơn nữa kế toán là phải làm sao cho nó đúng mà tiết kiệm tiền cho doanh nghiệp chứ cứ làm bừa rồi lấy tiền đổ vào thì chả ý nghĩa gì, chức danh kế toán trưởng ấy để làm gì. .. ) !!!
Mình đã thấy khá nhiều người có thế lực, có tiền .. làm : KT Trưởng ( Cả ở DN khá lớn, còn trẻ ) mà chỉ Ngoại giao , tiếp khách ... Công việc KT giao hết cho KT Tổng hợp , hỏi về nghiệp vụ hầu như không nắm được nên Hội KT gọi họ là : ( Cá cảnh ) Mình thấy KT trẻ chưa có KN, thực tế .. muốn học hỏi thì nơi tốt nhất là: Diễn đàn KT này . :cool:o_O Nhưng cần biết chắt lọc những ý kiến trên diễn đàn./ (y):))

D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
Nghề nào cũng có cái khó bạn ạh, rắc rối j cũng có hướng giải quyết of nó, quan trọng là bạn có chịu tìm hỏi hay k thôi. Theo mình thì mình thấy nghề kt này nếu bạn có sự đam mê, bạn sẽ thấy đc ưu điểm of nó, đồng ý là suốt ngày chỉ toàn những con số vô tri vô giác, khô khan. Nhưng nếu bạn biết cách, bạn sẽ thấy, KT là ng có thể biến cái k có thành có, biến cái có thành cái k có. Còn biến hoá nó ntn thì cũng còn tuỳ thuộc vào KN, năng lực và sự khéo léo đấy.
haha, mừn có ý kiến gì nữa đâu nào, Mình làm kế toán cũng được gần chục năm rồi. Mình thì cũng không phải là đam mê kế toán hay gì gì lắm. Chỉ là làm lâu rồi., và cũng xác định nghề này sẽ là cái "CẦN CÂU CƠM" của mình, tạo ra thu nhập cho mình, nghĩ đến như vậy để cố gắng hết sức, làm việc nghiêm túc thôi. xã hội phân công lao động rồi mà, hi, còn chuyện bạn nói kế toán là biến cái không thành có, biến cái có thành không thì đó là chuyện chỉ những người làm kế toán mới biết. hehe

H

hockhongbaogiomuon

Guest
16/10/17
2
0
1
Hoài Đức, HÀ Nội
cái chuyện mới đi làm mà chưa biết photo scan liệu là chuyện bình thường mà vì mình chưa sử dụng bao giờ. cố lên b nha. chúc b thành công đừng nản chí nhé

M

Miuxinhdep123

Sơ cấp
15/6/17
23
5
3
30
vâng, e hiểu ý của a nói rồi ạ, em thì đang nói ở góc độ của những người mới tiếp cận về kế toán, chưa làm kế toán bao giờ thì chỉ cần những học những phần đơn giản trước. chưa cần đến cái chuyên sâu. có những anh chị kế toán trưởng giỏi, thật sự giỏi nhưng cách truyền đạt của các anh chị ấy chưa tốt, không làm ng học hiểu đc thì cũng khó a ạ, Em nghĩ học ai không quan trọng, Quan trọng là phù hợp với mình, Học đúng cái mình cần, mình thiếu

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
vâng, e hiểu ý của a nói rồi ạ, em thì đang nói ở góc độ của những người mới tiếp cận về kế toán, chưa làm kế toán bao giờ thì chỉ cần những học những phần đơn giản trước. chưa cần đến cái chuyên sâu. có những anh chị kế toán trưởng giỏi, thật sự giỏi nhưng cách truyền đạt của các anh chị ấy chưa tốt, không làm ng học hiểu đc thì cũng khó a ạ, Em nghĩ học ai không quan trọng, Quan trọng là phù hợp với mình, Học đúng cái mình cần, mình thiếu
Học kế toán muốn cho dễ thì phải học thật kỹ và nắm thật vững phần nguyên lý (lý thuyết), từ đó áp dụng vào thực hành, thực tế rất dễ dàng. Ngành nào cũng vậy thôi, giữa lý thuyết và thực hành thực tế luôn có một khoảng cách, nắm vững lý thuyết để áp dụng vào thực tế công việc hàng ngày là điều mọi người đều mong muốn, người nào càng thu hẹp được khoảng cách giữa lý thuyết với thực tế thì càng thể hiện được năng lực và có thể thành người giỏi, chuyên gia...

• Like
Reactions: Miuxinhdep123
M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
Học kế toán muốn cho dễ thì phải học thật kỹ và nắm thật vững phần nguyên lý (lý thuyết), từ đó áp dụng vào thực hành, thực tế rất dễ dàng. Ngành nào cũng vậy thôi, giữa lý thuyết và thực hành thực tế luôn có một khoảng cách, nắm vững lý thuyết để áp dụng vào thực tế công việc hàng ngày là điều mọi người đều mong muốn, người nào càng thu hẹp được khoảng cách giữa lý thuyết với thực tế thì càng thể hiện được năng lực và có thể thành người giỏi, chuyên gia...
Thế bác cho em hỏi là em muốn học lý thuyết cho thật là hiệu quả thì phải học ở đâu ạ? tính em lại cả thèm chóng chán, chẳng làm cái gì mà làm được đến cùng ấy. Động một tí là chán, Làm cái gì cũng chỉ được vài hôm rồi lại đâu đóng đấy, :(. Giờ em chỉ có một ước áo, một khát khao giống như tên nick của em đó chính là học thật giỏi kế toán, Cơ mà đúng với tiêu đề chủ thớt đặt ra, Em cũng có chung câu hỏi đó, Học kế toán sao lại khó thế ? học kế toán sao lại khó như vậy anh chị ơi

M

miencattrang001

Sơ cấp
3/7/17
25
7
3
34
Mình cũng thấy vậy. Học xong làm kế toán mới có mười mấy năm thấy đâu có gì khó... hehehe....
Bác làm mười mấy năm thì chắc giờ lên kế toán trưởng to rồi ấy chứ, Em mới làm được vài năm thôi, Trước em làm kho hơn 2 năm mới bắt đầu được chuyển sang làm kế toán phần hành, 1 năm sau thì sang làm tổng hợp,Ngày đấy em cũng ngu ngơ con gà mờ lắm. Nhưng được cái chăm chỉ bù lại, Người ta nói có câu có công mài sắt có ngày nên kim quả không sai chút nào. Giờ các em mới ra trường, học không chịu học, Làm vị trí thấp thì không muốn, muốn một bước lên trời luôn thì sao được. Một bước lên giường may ra còn được . hehe

M

miencattrang001

Sơ cấp
3/7/17
25
7
3
34
Thế bác cho em hỏi là em muốn học lý thuyết cho thật là hiệu quả thì phải học ở đâu ạ? tính em lại cả thèm chóng chán, chẳng làm cái gì mà làm được đến cùng ấy. Động một tí là chán, Làm cái gì cũng chỉ được vài hôm rồi lại đâu đóng đấy, :(. Giờ em chỉ có một ước áo, một khát khao giống như tên nick của em đó chính là học thật giỏi kế toán, Cơ mà đúng với tiêu đề chủ thớt đặt ra, Em cũng có chung câu hỏi đó, Học kế toán sao lại khó thế ? học kế toán sao lại khó như vậy anh chị ơi
kế toán không khó đâu em ạ , quan trọng là do người học thôi, Chứ ngày trước a cũng có biết cái gì đâu, Nhưng mình ở vạch xuất phát thấp hơn người ra thì mình phải cố gắng hơn người ta gấp nhiều lần thôi, Giờ làm việc gì cũng cần kiên trì, cố gắng . Nếu em không sửa đc tính xấu đó của mình thì chẳng làm đc gì đâu, Học ai cũng vậy thôi, chẳng ai sửa được cái tính đó của em ngoài em cả

M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
kế toán không khó đâu em ạ , quan trọng là do người học thôi, Chứ ngày trước a cũng có biết cái gì đâu, Nhưng mình ở vạch xuất phát thấp hơn người ra thì mình phải cố gắng hơn người ta gấp nhiều lần thôi, Giờ làm việc gì cũng cần kiên trì, cố gắng . Nếu em không sửa đc tính xấu đó của mình thì chẳng làm đc gì đâu, Học ai cũng vậy thôi, chẳng ai sửa được cái tính đó của em ngoài em cả
híc, em cũng muốn sửa lắm . nhưng cứ được vài hôm em lại chán, lại nản. Em chẳng biết sao nữa. Lúc nào chán cũng tặc lưỡi cho qua, Coi nhu bỏ qua luôn ấy, haizz. Em cũng ddã thử google search các cách để tập chung làm việc, làm việc hiệu quả, tập trung học hiệu quả mà e thấy họ khuyên toàn những lời kiểu lý thuyết thôi, hic, đại loại như "
Tới đây ngay bây giờ
Phương pháp này nghe tưởng chừng đơn giản nhưng thực ra lại là cách khá hữu hiệu
Khi bạn nhận thấy rằng những gì bạn đang nghĩ bị phân tán, hãy nói với chính mình:
Tới đây ngay bây giờ
Rồi nhẹ nhàng kéo sự chú ý của mình về với vấn đề bạn đang suy nghĩ."
nghe nó cứ ảo diệu thế nào ấy, huhu

M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
Ðề: học kế toán sao khó thế anh chị ơi :((

hiiii! cảm giác này sao mà giống mình lúc đi học thế ko biết, mình ra trường làm kế toán đc 2 tháng, mình thấy nó ko hợp với mình nên jo chuyển sang làm công tác thu ở BHXH rồi nè. Cứ cố gắng lên bạn ah, mình hồi đó cũng ráng học để kiếm đc tấm bằng khá để cho dễ xin việc, rồi mình xác định sau này chẳng làm kt mà sẽ xin vào 1 ngành khác để làm, vì mình có tư tưởng jong bạn zay đó, hehe! chẳng theo nỗi nghề kế toán
hay là em cũng giống chị nhỉ, Nhưng có điều em chưa làm kế toán bao giờ, nên e cũng chẳng biết mình có hợp hay không nữa. híc, Vì ngày đi học em học dốt mà. Ra trường bằng trung bình mà chị, Thế nên cũng chẳng có cơ hội mà xin việc kế toán mà làm ấy chứ. một phần tâm lý em cũng sợ không giám đi xin. xong cứ nghĩ là ra trường xong mình sẽ đi học việc không lương, rồi đi học hành chăm chỉ này kia, Với tâm lý là học có nhiều kinh nghiệm rồi chẳng quan trọng bằng cấp nữa. nhưng cuối cùng sau 2 năm trời. Em cũng chẳng tích lũy được cái mẹ gì cả, híc, Chị xin việc vào kia có dễ không chị

L

lochufi

Sơ cấp
10/9/15
20
9
3
31
"Em cũng chẳng tích lũy được cái mẹ gì cả, híc, "
Đọc tới khúc này là mắc cười nhất ^^

M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
"Em cũng chẳng tích lũy được cái mẹ gì cả, híc, "
Đọc tới khúc này là mắc cười nhất ^^
híc, Cười trên nỗi đau khổ của người khác hả má, Nhiều lúc bế tắc, kiểu bực bội này kia. Tôi toàn nói kiểu thế thôi. Còn văng tục nữa. Nhưng quen rồi. híc. Giờ còn cuối năm rồi chứ, Đi chơi với mấy đứa bạn chúng nó đã nói đến chuyện thưởng tết dương rồi đến thưởng tết âm rồi. Chẳng bù cho mình, Giờ đi làm còn không đi. Nói gì đến thưởng tết, Má đã đi làm chưa?

D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
Bác làm mười mấy năm thì chắc giờ lên kế toán trưởng to rồi ấy chứ, Em mới làm được vài năm thôi, Trước em làm kho hơn 2 năm mới bắt đầu được chuyển sang làm kế toán phần hành, 1 năm sau thì sang làm tổng hợp,Ngày đấy em cũng ngu ngơ con gà mờ lắm. Nhưng được cái chăm chỉ bù lại, Người ta nói có câu có công mài sắt có ngày nên kim quả không sai chút nào. Giờ các em mới ra trường, học không chịu học, Làm vị trí thấp thì không muốn, muốn một bước lên trời luôn thì sao được. Một bước lên giường may ra còn được . hehe
Cũng tùy người mà bạn , Đừng vơ đũa cả nắm như thế. Thời nào cũng có người nay, người kia mà, không thể nói như vậy được, Bản thân mình đã chứng kiến trường hợp của một cô bé, cô bé ấy sn 94, tốt nghiệp cao đẳng thôi. khi đến phỏng vấn chỗ mình, em ấy rất cố gắng. khi phỏng vấn , em ấy cũng đã nói thẳng với giám đốc luôn, là cháu chưa có kinh nghiệm làm kế toán, nhưng cháu sẽ học việc thật nghiêm túc, chăm chỉ và cháu sẽ không nhận lương nếu không làm được việc, Và xin chú giám đốc học việc trong giời gian 1 tháng, Nếu không đáp ứng được nhu cầu công việc thi cháu sẽ nghỉ việc, Cháu sẽ không nhận lương, Thấy em ấy quyết tâm với trân thành, nghiêm túc, tự tin thế mà sếp mình nhận đấy. Giờ qua tay mình đào tạo cũng cứng hơn rồi, Vì vậy, mình thấy thời nào cũng có người này người khác cả. Tốt nhất là ngừng kêu ca và bắt tay vào làm việc thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA