Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

• Thread starter luckyqp
  • Ngày gửi
L

luckyqp

Sơ cấp
11/7/11
30
4
0
HM
Em chào anh chị,
Em học kế toán nhưng em không hiểu rõ về kế toán lắm ạ. Thật ra hồi trước em học khối A em cũng không biết mình hợp với nghề gì nữa, đến lúc đi thi đại học em nộp hồ sơ vào kế toán vì ngành này ở trường em điểm ở mức tương đối, em chọn ngành này cũng một phần em nghĩ là dễ xin việc ( vì công ty nào cũng cần kế toán) với lại cuộc sống khá là ổn định(hihi, em nghĩ vậy). Sau đó em vào học đại học được 1 năm, ban đầu học những môn đại cương em thấy mình học cũng được vì toàn vận dụng kiến thức cấp 3 áp dụng và những tính toán dễ hiểu. Lên năm 2 trường em phân ngành dựa vào điểm trung bình năm 1 và nguyện vọng của sinh viên, ngành kế toán có 2 chuyên ngành là kế toán doanh nghiệp và kế toán - kiểm toán. Thật ra hồi đó em cũng không biết nên chọn ngành nào. Em tìm hiểu thì thấy bảo nên học kế toán - kiểm toán vì học kiểm toán có thể làm kế toán với lại ngành này cũng khá là "hót" (hihi), do đó em quyết định định chọn ngành kế toán kiểm toán vì em cũng nge bảo là học ngành này có thể làm được kế toán và cả kiểm toán(nhưng sau này em biết được thì khó mà làm được kiểm toán :( ). Sau đó, em học qua năm 2 và năm vừa qua cũng mới học những môn căn bản về kế toán và kiểm toán, em thấy cũng hơi khó hiểu về lý thuyết kiểm toán nhưng cũng may em cũng phần nào hiểu tàm tạm vì cũng mới ở mức căn bản và về kế toán nếu đó là những nghiệp vụ cơ bản có trong sách vở thì em cũng làm được phần nào. Tự nhiên em thấy sao học kế toán nó khó hiểu đến vậy, đôi lúc em cảm thấy buồn vì học không hiểu và nhiều lúc em thấy sợ các môn về kế toán và đặc biệt là những môn về kiểm toán đòi hỏi phải có tư duy nhạy bén nhưng em thì chỉ biết học và làm theo rập khuôn máy móc. Em cảm thấy dần dần mình chắc là không hợp về ngành này nhưng đã 2 năm rồi em cũng không biết làm sao. Em cũng cố gắng học mặc dù nhiều điều em không tài nào hiểu thấu được về nó. Và hiện tại em đã là sinh viên năm 3, nhưng mặc dù đã qua 3 năm học nhưng em thấy hình như mình không hợp với ngành này thì phải, tính tình ko được cẩn thận, ham nhanh, làm cái gì cũng qua loa, ko tỷ mỷ cân nhắc, đôi lúc em thấy chán nản mọi thứ quá. Em học những môn về kế toán nhưng em ko thật sự hiểu được bản chất của nó, em chỉ biết làm những cái mà em được học và em đã gặp, như những nghiệp vụ phát sinh cơ bản em đã từng làm em chỉ biết rập khuôn một cách máy móc và làm theo còn gặp những nghiệp vụ lạ và khó em ko làm được :((. Còn những môn kiểm toán em cảm thấy thật sự rất khó hiểu và em không tài nào ngấm nỗi, nhiều lúc cố gắng để hiểu nhưng thấy sao mà khó quá anh chị à, hixhix. Dần dần em học 1 cách đối phó thật sự em ko hiểu bản chất về kế toán và kiểm toán, em chỉ biết máy móc làm theo nó, nhiều lúc nghĩ sau này ko biết làm sao mà ra trường để kiếm được việc làm, đau lòng quá, có những lúc đầu em như quay lên vì em đọc lý thuyết rồi làm bài tập nhưng chả hiểu gì hết, buồn quá em chả muốn học dần dần thấy mình càng thất bại và muốn gục ngã. Nếu em biết được kế toán và kiếm toán khó như này chắc em ko dám học quá anh chị à, anh chị đọc đừng cười em tại em cũng thuộc dạng người yếu tim và sợ những cái vu vơ như làm cái gì cũng ko chắc chắn, mặc dù là đã làm đúng nhưng cứ nghĩ là sai, và mặc dù rất sợ sai nhưng vẫn ko cẩn thận đc. Em học năm 1 xong cứ ngỡ là học kế toán kiểm toán chỉ cần mình siêng học bài và đọc sách, làm bài tập chút là sẽ hiểu nhưng thật ra em học rồi thì em mới biết cái này cần sự thông minh và tư duy tốt. :(( nhưng em thì chỉ biết máy móc làm theo những gì có sẵn, khuôn mẫu. Không biết em có nắm được gì về kế toán sau 3 năm ngồi trên gế nhà trường và còn 1 năm nữa thôi nhưng em cảm thấy thật sự học kế toán-kiểm toán sao khó hiểu đến vậy không biết. Buồn quá em ko biết phải làm sao để có thể vượt qua giai đoạn này, năm sau, lên năm 4 em sẽ đi thực tập rồi em thật sự rất sợ,đối diện với kế toán em cảm thấy sợ, sợ kế toán, sợ kiểm toán rồi em lại ko có kiến thức nền tảng vững chắc về nó, sợ ra trường rồi nhiều điều khó khăn đang ở phía trước. Đôi khi muốn dừng lại nhưng cuộc đời cứ đẩy đi mãi, nhiều lúc em cảm thấy mất phương hướng, em không biết mình phải làm sao để thoát ra khỏi lối mòn này. Một thoáng ý nghĩ ko biết em đã để 4 năm học trôi qua một cách vô nghĩa ko vì học nhưng chẳng được bao nhiêu, đã vậy học còn ko hiểu về cái nghề mà mình đã mang theo, tệ hại hơn là em thấy mình đã chọn nhầm ngành thì phải vì bản chất em ko hiểu nổi. Ôi, đau lòng quá, em đành tự dặn lòng mình sẽ cố gắng đến lúc nào không cầm cự được thì thôi vậy, nhiều lúc thấy mình quá yếu đuối, không thể nào chiến thắng bản thân, vượt qua thử thách đc anh chị à, em đành miễn cưỡng chấp nhận sự thật và cố gắng để mọi chuyện qua đi nhưng thật ra thấy đau đau sao ý (hihi). Khi viết ra những dòng này, em cảm thấy nhẹ lòng hơn..hihi. Em cám ơn các anh, các chị đã đọc đến dòng này của em ạ. Chúc anh chị năm mới vui vẻ, sức khoẻ và thành công trong mọi điều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử
Ðề: học kế toán sao khó thế anh chị ơi :((

hiiii! cảm giác này sao mà giống mình lúc đi học thế ko biết, mình ra trường làm kế toán đc 2 tháng, mình thấy nó ko hợp với mình nên jo chuyển sang làm công tác thu ở BHXH rồi nè. Cứ cố gắng lên bạn ah, mình hồi đó cũng ráng học để kiếm đc tấm bằng khá để cho dễ xin việc, rồi mình xác định sau này chẳng làm kt mà sẽ xin vào 1 ngành khác để làm, vì mình có tư tưởng jong bạn zay đó, hehe! chẳng theo nỗi nghề kế toán

M

mongdoi

Sơ cấp
15/11/11
4
0
0
32
Thanh Hóa

thì ra có nhiều giống mình vậy :), mình học kế toán nhưng mình lại ko thích kế toán, mình lại thích đan và thêu tranh :D. thôi đành để thời gian quyết định hộ mình là nên làm gì vậy :D

bhmqnpthqh

bhmqnpthqh

Sơ cấp
8/12/11
24
1
0
36
ha nam

hi.4 năm học kế toán mình chẳng học gì.với mình chỉ cần tấm bằng thui.ra trường tự kiếm tiền nuôi thân là oke.giờ làm kế toán lại thấy hay hay
đặc biệt khi bòn rút công quỹ.haha

• Like
Reactions: quanglv
bhmqnpthqh

bhmqnpthqh

Sơ cấp
8/12/11
24
1
0
36
ha nam

cậu cứ làm kế toán đi.dừng nản.tập trung học tập nghiên cứu cậu sẽ thấy nó có nhiều điều hay.học để làm kế toán không khó.cậu dựa vào đấy mà phát triển công việc kinh doanh.chúc cậu may mán và thành công

duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử

Nói chung ai cũng có một vấn đề riêng của mình cả, nhưng thôi đã đi gần hết con đường đã chọn rồi trước mắt cứ phải cố gắng học hết mình đã, tương lai để sau hãy tính! ^^

H

hrdeco

Sơ cấp
24/8/11
0
0
0
hà nội

Đừng nản bạn ah. Mình học xnk trình tiếng anh còi đã xin việc được đâu trong khi lũ bạn kế toán thì ngon ơ, Mình đang đi học nghiệp vụ thực hành kế toán tại 196 thai thịnh đấy học về các nghiệp vụ doanh nghiệp vừa và nhỏ, biết viết các con số phải thế này thế kia, viêt phiếu thu phiếu chi , xé nó nhu thế nào. Bị rèn bắt học thuộc trên lớp thấy thíc thích rồi, có 2tr thôi mà hạch toán kế toán, học phần mềm, học chứng từ, học viết sổ sách, học bctc, hic. Nếu chưa chắc chắn thử qua học xem có cảm hứng làm ko? Hì. Mình hi vọng sau này sẽ tìm được côgn việc ổn định. Chans quá. hic

C

colau22

Guest
1/4/11
1
0
0
34
hà nội

mình thấy học kế toán thú vị mà nhỉ hi, dù sao cũng cố lên bạn, học nốt cho xong đã, sau này làm gì thì quyết định sau, nghề nghiệp cũng có cơ duyên mà:p nhiều người học 1 ngành, nhưng ra sau này làm ngành khác!!

D

dungdh94

Guest
23/7/11
3
0
0
hà nội

trong nghề ko muốn học nhưng ngoài nghề thì lại muốn nhảy vào. bao nhiêu năm đi làm bây giờ đang tính đi học kế toán để làm cho 1 cty nho nhỏ mà chưa biết bắt đầu từ đâu??????????

H

hcncmsks

Guest
6/1/12
1
0
0
42
ha noi

Mình cũng giống như các bạn đây ra trường mấy tháng rồi mà đi xin việc khó quá, xin đâu người ta cũng k nhận, vì mình không có kinh nghiệm, giờ mình thấy nản rồi, chẳng muốn làm kê toán nữa, chị gái mình bảo mình đi học thêm kế toán học xong rồi xin đi làm sau,nhưng mình vẫn còn phân vân vì gần tết rồi.

K

KeLieuMang

Sơ cấp
23/11/11
17
0
0
Hà nội
Ðề: học kế toán sao khó thế anh chị ơi

Em học kế toán nhưng em không hiểu rõ về kế toán lắm ạ. ...........
Người biết thì bảo không khó, người chưa hiểu thì bảo khó. Theo mình kế toán đơn giản chỉ là việc ghi chép lại các nghiệp vụ phát sinh thôi.
Mình VD cho bạn cách để hiểu và làm kế toán, hãy ghi và định khoản các chi tiêu của bạn hàng ngày:

- Hiện tại bạn có 5tr trong túi: Nợ 111, Có: 411/5.000.000
- Đi chợ: Nợ 641, Có 111/ 500.000
- Mua quần áo: Nợ 211, Có 111/ 1.500.000 ( cái này bạn coi nó như TSCĐ và trích khấu hao hàng tuần hoặc ngày trong 1 năm rồi định khoản nó)
- Được mẹ cho tiền: Nợ 111, Có 411/ 2.000.000
- Vay của bạn: Nợ 111, Có 331/ 8.000.000
........

Cuối tháng lập bảng cân đối và KQ xem mình chi tiêu hết bao nhiêu và còn bao nhiêu.

đấy là cách mình hiểu về kế toán.

Chúc các bạn thành công!

M

mhklapsphst

Guest
9/1/12
0
0
0
41
ha noi

Mình cũng giống như các bạn đây ra trường mấy tháng rồi mà đi xin việc khó quá, xin đâu người ta cũng k nhận, vì mình không có kinh nghiệm, giờ mình thấy nản rồi, chẳng muốn làm kê toán nữa, chị gái mình bảo mình đi học thêm kế toán học xong rồi xin đi làm sau,nhưng mình vẫn còn phân vân vì gần tết rồi.

Bạn đi học liên tục đi, bạn học cả ngày mình nghĩ chỉ một thời gian ngắn thôi là bạn làm đc kế toán, còn nếu bạn học cảm thấy vẫn chưa ổn thì bạn cứ học tiếp, học cho đến khi nào thành thạo thì thôi bạn ah, Bạn muốn tìm trung tâm kế toan thì bạn liên lạc với kế toán đức hà xem sao bạn nhé.04.3787604 chúc bạn có sự lựa chọn tốt.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

Khó hay dễ là do người học, muốn học và làm việc tốt thì việc gì cũng phải yêu nghề, kế toán cũng vậy. Thực tế khia làm việc lâu rồi thì tôi thấy kế toán là CV dễ làm, dễ xin việc, cơ hội học tập và làm việc tốt...Tại sao gọi là dễ ư bởi vì kế toán là ghi chép , phản lại ánh lại hoạt động động của đơn vị theo qui định của kế toán, chỉ có vậy thôi thì rất dễ, có thể hdẫn là làm được ngay. Cái khó của kế toán là ghi như vậy, số liệu như vậy bạn là lãnh đạo thì hiểu nó, xử sự với nó ntn cho hiệu quả ? Vận dụng đúng chế độ, đảmt bảo hoạt động của DN...thì không phải ai cũng hiểu biết và làm được.

• Like
Reactions: zungcoca
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Chào bạn !

Bạn đừng nản

hồi xưa mĩnh cũng như bạn học rất chăm rồi vẫn chưa biết gì
kiến thức trường DH cho mình làm cả cuộc đời nên cũng có cái chưa áp dụng đc ngay

Nếu bạn vẫn băn khoăn qua bên mình tư vấn PP học tập và định hướng nghề nghiệp

Bi giờ bạn cứ làm máy móc cũng đc chỉ sợ sau này 10 năm sau bạn biến hó khôn lường trốn hết thuế NN ấy chứ

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

• Like
Reactions: zungcoca
D

dinhthuynga

Trung cấp
1/11/09
61
3
8
37
ha noi

tệ thật theo nghề kế toán mà kêu khó thì sao được? mới học đã thế ra trường thì thế nào ?ko yêu nghề thì nghề gì cùng khó mà thôi

M

minh an

Guest
10/2/09
0
0
1
41
quảng ngãi

hihi! có lẻ vì em chưa nắm bắt và mất phương hương đấy thui. Trong cuộc sống không phải lúc nào cung như mình muốn, mỗi người mỗi cảnh... đôi khi không có quyền để lựa chọn, còn việc chọn đúng hay sai còn ở phía trước. Để đi hết một đoạn đường đôi khi phải qua sông hay leo núi, nếu không có đò thì chúng ta phải chờ hoặc làm một chiếc thuyền để đi qua, nhưng đó thì lệ thuộc vào khả năng của mỗi người. Con đường phía trước có bằng phẳng hay không còn lệ thuộc vào thái độ học tập của ngày hôm nay nữa. Việc học có ngày hôm nay có thể sẽ không làm giàu được nhưng đó là bước điệm khá quan trọng để đi những bước tiếp theo. Hy vọng em sẽ cố gắng vượt qua...
Một điều quan trọng ở môn kế toán đó là: hệ thống tài khoản phải thuộc lòng và hiểu bản chất từng tài khoản, áp dung làm bài tập thật nhiều và nhiều dạng khác nhau thì mới có thể giúp em hiểu và nhớ.
một vấn đề nữa là ở môn nguyên lý kế toán: cần phải phân biệt được đâu là nguồn vốn, đâu là tài sản và vốn chủ sở hữu.
TS giảm thì ảnh hưởng đến nguồn vốn: nhưng yếu tố nào của nguồn vốn hay vốn chủ sở hữu mới quan trọng và ngược lại khi nguồn vốn giảm thì sẽ ảnh hưởng đến tài sản.
vì dụ: TK 511 hay TK loại 6 giảm thì ảnh hưởng đến thành phần nào của TS hay NV
khi em hiểu được điều này thì em sẽ học tốt thui! nhớ là làm bài tập thật nhiều đó.
Chúc em thành công!

T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
Em chào anh chị,
Em học kế toán nhưng em không hiểu rõ về kế toán lắm ạ. Thật ra hồi trước em học khối A em cũng không biết mình hợp với nghề gì nữa, đến lúc đi thi đại học em nộp hồ sơ vào kế toán vì ngành này ở trường em điểm ở mức tương đối, em chọn ngành này cũng một phần em nghĩ là dễ xin việc ( vì công ty nào cũng cần kế toán) với lại cuộc sống khá là ổn định(hihi, em nghĩ vậy). Sau đó em vào học đại học được 1 năm, ban đầu học những môn đại cương em thấy mình học cũng được vì toàn vận dụng kiến thức cấp 3 áp dụng và những tính toán dễ hiểu. Lên năm 2 trường em phân ngành dựa vào điểm trung bình năm 1 và nguyện vọng của sinh viên, ngành kế toán có 2 chuyên ngành là kế toán doanh nghiệp và kế toán - kiểm toán. Thật ra hồi đó em cũng không biết nên chọn ngành nào. Em tìm hiểu thì thấy bảo nên học kế toán - kiểm toán vì học kiểm toán có thể làm kế toán với lại ngành này cũng khá là "hót" (hihi), do đó em quyết định định chọn ngành kế toán kiểm toán vì em cũng nge bảo là học ngành này có thể làm được kế toán và cả kiểm toán(nhưng sau này em biết được thì khó mà làm được kiểm toán :( ). Sau đó, em học qua năm 2 và năm vừa qua cũng mới học những môn căn bản về kế toán và kiểm toán, em thấy cũng hơi khó hiểu về lý thuyết kiểm toán nhưng cũng may em cũng phần nào hiểu tàm tạm vì cũng mới ở mức căn bản và về kế toán nếu đó là những nghiệp vụ cơ bản có trong sách vở thì em cũng làm được phần nào. Tự nhiên em thấy sao học kế toán nó khó hiểu đến vậy, đôi lúc em cảm thấy buồn vì học không hiểu và nhiều lúc em thấy sợ các môn về kế toán và đặc biệt là những môn về kiểm toán đòi hỏi phải có tư duy nhạy bén nhưng em thì chỉ biết học và làm theo rập khuôn máy móc. Em cảm thấy dần dần mình chắc là không hợp về ngành này nhưng đã 2 năm rồi em cũng không biết làm sao. Em cũng cố gắng học mặc dù nhiều điều em không tài nào hiểu thấu được về nó. Và hiện tại em đã là sinh viên năm 3, nhưng mặc dù đã qua 3 năm học nhưng em thấy hình như mình không hợp với ngành này thì phải, tính tình ko được cẩn thận, ham nhanh, làm cái gì cũng qua loa, ko tỷ mỷ cân nhắc, đôi lúc em thấy chán nản mọi thứ quá. Em học những môn về kế toán nhưng em ko thật sự hiểu được bản chất của nó, em chỉ biết làm những cái mà em được học và em đã gặp, như những nghiệp vụ phát sinh cơ bản em đã từng làm em chỉ biết rập khuôn một cách máy móc và làm theo còn gặp những nghiệp vụ lạ và khó em ko làm được :((. Còn những môn kiểm toán em cảm thấy thật sự rất khó hiểu và em không tài nào ngấm nỗi, nhiều lúc cố gắng để hiểu nhưng thấy sao mà khó quá anh chị à, hixhix. Dần dần em học 1 cách đối phó thật sự em ko hiểu bản chất về kế toán và kiểm toán, em chỉ biết máy móc làm theo nó, nhiều lúc nghĩ sau này ko biết làm sao mà ra trường để kiếm được việc làm, đau lòng quá, có những lúc đầu em như quay lên vì em đọc lý thuyết rồi làm bài tập nhưng chả hiểu gì hết, buồn quá em chả muốn học dần dần thấy mình càng thất bại và muốn gục ngã. Nếu em biết được kế toán và kiếm toán khó như này chắc em ko dám học quá anh chị à, anh chị đọc đừng cười em tại em cũng thuộc dạng người yếu tim và sợ những cái vu vơ như làm cái gì cũng ko chắc chắn, mặc dù là đã làm đúng nhưng cứ nghĩ là sai, và mặc dù rất sợ sai nhưng vẫn ko cẩn thận đc. Em học năm 1 xong cứ ngỡ là học kế toán kiểm toán chỉ cần mình siêng học bài và đọc sách, làm bài tập chút là sẽ hiểu nhưng thật ra em học rồi thì em mới biết cái này cần sự thông minh và tư duy tốt. :(( nhưng em thì chỉ biết máy móc làm theo những gì có sẵn, khuôn mẫu. Không biết em có nắm được gì về kế toán sau 3 năm ngồi trên gế nhà trường và còn 1 năm nữa thôi nhưng em cảm thấy thật sự học kế toán-kiểm toán sao khó hiểu đến vậy không biết. Buồn quá em ko biết phải làm sao để có thể vượt qua giai đoạn này, năm sau, lên năm 4 em sẽ đi thực tập rồi em thật sự rất sợ,đối diện với kế toán em cảm thấy sợ, sợ kế toán, sợ kiểm toán rồi em lại ko có kiến thức nền tảng vững chắc về nó, sợ ra trường rồi nhiều điều khó khăn đang ở phía trước. Đôi khi muốn dừng lại nhưng cuộc đời cứ đẩy đi mãi, nhiều lúc em cảm thấy mất phương hướng, em không biết mình phải làm sao để thoát ra khỏi lối mòn này. Một thoáng ý nghĩ ko biết em đã để 4 năm học trôi qua một cách vô nghĩa ko vì học nhưng chẳng được bao nhiêu, đã vậy học còn ko hiểu về cái nghề mà mình đã mang theo, tệ hại hơn là em thấy mình đã chọn nhầm ngành thì phải vì bản chất em ko hiểu nổi. Ôi, đau lòng quá, em đành tự dặn lòng mình sẽ cố gắng đến lúc nào không cầm cự được thì thôi vậy, nhiều lúc thấy mình quá yếu đuối, không thể nào chiến thắng bản thân, vượt qua thử thách đc anh chị à, em đành miễn cưỡng chấp nhận sự thật và cố gắng để mọi chuyện qua đi nhưng thật ra thấy đau đau sao ý (hihi). Khi viết ra những dòng này, em cảm thấy nhẹ lòng hơn..hihi. Em cám ơn các anh, các chị đã đọc đến dòng này của em ạ. Chúc anh chị năm mới vui vẻ, sức khoẻ và thành công trong mọi điều!
Dạ bây gi
Em chào anh chị,
Dạ chị học kế toán ngày ấy bây giờ ra sao rồi ạ
E đọc bài của chị e cảm thấy e bây giờ đang rất giống với chị khi ấy
Hiện tại e đang học lớp 12 và e cũng đăng kí nguyện vọng ngành kế toán
Chị đi trước xin cho e lời khuyên

D

daotran1295

Sơ cấp
29/1/17
2
0
1
28
e thì lại ngược với chị, thích kế toán nhưng không học kế toán :'(

K

Không ăn dưa hấu

Sơ cấp
13/2/17
17
3
3
27
@ThNh Mình cũng bằng tuổi bạn chủ thớt, cũng đang học kế toán luôn, nhưng mình là do nghe bố mẹ định hướng, lúc thi đh cũng chẳng biệt thích cái gì nên nghe theo thôi. Mình khác bạn chủ thớt, mình càng học càng thấy nó hay, mà còn kiểu rất là ngầu nữa. Mỗi lần thi học kỳ xong là cứ cảm thấy bản thân lên thêm 1 đẳng cấp luôn, bây giờ mình đang phân vân tốt nghiệp xong nên đi làm hay học tiếp lên cao học. Dốt văn chỉ biết chia sẻ thế thôi :)))))

• Like
Reactions: ThNh
L

Luu Do

Guest
17/4/17
1
0
1
28
phải cố gắng lên bạn ơi! đừng nản lòng.thực tế nó không khó như bạn nghĩ đâu.đừng nên hối hận vì càng hối hận bạn sẽ càng thất bại thôi! bạn phải tự tin lên.đời còn dài.đâu thể dễ dàng gục ngã vậy được.... chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA