Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

• Thread starter luckyqp
  • Ngày gửi
Anh Tạ

Anh Tạ

Sơ cấp
5/6/17
20
8
3
@Diệp 28 Em cũng thấy mình giống cô bé 94 chị nói. Em học tài chính, lúc đi phỏng vấn cũng nói với kế toán trưởng là chưa có kinh nghiệm(chưa biết kế toán), nhưng mà hứa sẽ cố gắng, học hỏi, và chấp nhận mức lương thấp. Thế là dc nhận vào vị trí kế toán tổng hợp từng bước từng bước hiểu thêm về nghề kế toán (mặc dù còn nhiều thứ chưa biết nhưng vấn đề chỉ là thời gian). Em nghĩ chấp nhận thách thức đôi khi lại là cơ hội của mình. Hi vọng mấy bạn thấy dòng bình luận của mình có thêm động lực. Đừng kêu than nữa, cố gắng lên! Chúc thành công.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
@Diệp 28 Em cũng thấy mình giống cô bé 94 chị nói. Em học tài chính, lúc đi phỏng vấn cũng nói với kế toán trưởng là chưa có kinh nghiệm(chưa biết kế toán), nhưng mà hứa sẽ cố gắng, học hỏi, và chấp nhận mức lương thấp. Thế là dc nhận vào vị trí kế toán tổng hợp từng bước từng bước hiểu thêm về nghề kế toán (mặc dù còn nhiều thứ chưa biết nhưng vấn đề chỉ là thời gian). Em nghĩ chấp nhận thách thức đôi khi lại là cơ hội của mình. Hi vọng mấy bạn thấy dòng bình luận của mình có thêm động lực. Đừng kêu than nữa, cố gắng lên! Chúc thành công.
Ngưỡng mộ bạn quá. Sẽ cố gắng để trở thành như vậy, từ bỏ những thói quen xấu của bản thân, Cảm thấy mình thật may mắn khi biết đến diễn đàn này, hihi . giờ mình sẽ dành nhiều thời gian cho nó thay vì vào face book như mọi khi. cố lên!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Ngưỡng mộ bạn quá. Sẽ cố gắng để trở thành như vậy, từ bỏ những thói quen xấu của bản thân, Cảm thấy mình thật may mắn khi biết đến diễn đàn này, hihi . giờ mình sẽ dành nhiều thời gian cho nó thay vì vào face book như mọi khi. cố lên!
Bạn ở đâu? Nếu ở TPHCM thì có muốn xách dép theo chị không?

M

muốn học giỏi kế toán

Sơ cấp
6/11/17
20
3
3
30
Bạn ở đâu? Nếu ở TPHCM thì có muốn xách dép theo chị không?
Em ở BÌnh Dương chị ạ, Nếu được thì em xin phép chị để qua tết âm lịch chị ạ. Thời gian này em đang ở quê, Sau tết em sẽ vô lại Sài Gòn. Khi đó chị cho em theo chị nhé, Giờ em ở nhà giúp đỡ ba mẹ với tự học nữa chị ạ , Giáp Tết nhà em cũng lu bu công chuyện hơn

• Like
Reactions: Viet Huong
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cô Viet Huong có nhiều người muốn: xách dép cho .:cool::eek:.. quá. Còn chiếc nào để dành không (y)o_O???
Em thì lại đang muốn xách dép chạy theo anh đây, @Ho Anh Hue10 10 . Sự kiện 15 năm chưa gặp được anh, rất tiếc ạ!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hổng giám đâu ... Viet Huong à :p Mình cũng rất muốn 1 lần gặp mặt các bạn nhưng... Có lẽ hết thời cơ rồi .. :cool:;)(y)
@Ho Anh Hue10 10 : Chắc em sẽ xách dép lên tận Hòa Bình. :D

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Thấy các anh chị giỏi mà em ngưỡng mộ quá, Không biết bao giờ mới được như vậy. 10 năm hay 20 năm nữa ạ ? :(

Không lâu đâu bạn : Khoảng 5 năm bạn được làm KT : Đúng nghĩa ..:cool:o_O(y).. Quan trọng là :
- Nắm vững kiến thức cơ bản. Chú ý : Nguyên lý và các khái trong KT và những QĐ liên quan đến KT ( Thuế, luật LĐ, BH, QL chuyên nghành .. ).
- Có lòng đam mê , chịu khó tìm tòi, học hỏi .
- Kế toán nghành nào cần biết : Kỹ thuật, Qui trình, qui pham ... để SX ra SP của nghành đó . Điều này không những giúp cho bạn mạnh dạn trong Quản Lý đồng tiền chi ra Hợp lý mà còn giúp bạn Tập hợp chi phí SP đúng qui định .

my_duyen_ngo

my_duyen_ngo

Sơ cấp
26/1/18
6
2
3
35
Hic, viết dài quá, mình đọc mỏi hết cả mắt

mehiuhiu

mehiuhiu

Sơ cấp
27/1/18
12
17
3
30
ai cũng có vấn đề riêng của mình và cũng chả có nghề nào là dễ đâu e.

L

lehoa9

Sơ cấp
8/2/18
3
4
3
28
Mình cũng đang thấy kế toán khó thật khó, hơn 3 năm chỉ làm kế toán kho. Thấy mệt mỏi quá. Mình đang có ý định đi khóa học thực hành kế toán tổng hợp, không biết có nên học kế toán nữa hay không. Giờ mình tự học kế toán tại nhà có được không? Mình nên học kế toán ở đâu

• Like
Reactions: Diệp 28
D

Diệp 28

Sơ cấp
4/7/17
30
11
8
32
Mình cũng đang thấy kế toán khó thật khó, hơn 3 năm chỉ làm kế toán kho. Thấy mệt mỏi quá. Mình đang có ý định đi khóa học thực hành kế toán tổng hợp, không biết có nên học kế toán nữa hay không. Giờ mình tự học kế toán tại nhà có được không? Mình nên học kế toán ở đâu
Tự học kế toán tại nhà cũng là một ý kiến hay em nhé. Nếu em có đủ sự quyết tâm, cố gắng. Thì em nên tự học kế toán tại nhà. Vì cũng có rất nhiều các group, website cộng đồng chia sẻ những kiến thức kỹ năng cần thiết cho việc tự học của em nhé. Còn nếu không đủ tự tin có thể tham gia học thực hành kế toán ở đâu, trung tâm, Cố lên e nhé

K

Kiều Thị Thùy Dung

Sơ cấp
2/3/18
5
4
3
34
Năm nay em tròn 30, tốt nghiệp cử nhân ngành kế toán ra, có kinh nghiệm đi làm 3-4 năm hành chính kế toán. Nhưng đang mất phương hướng quá. Trước em chỉ nghĩ con gái học kế toán ra đi làm cho sớm ổn định công việc, em cũng thấy nhiều người bảo con gái hợp làm kế toán, ổn định sớm rồi lập gia đình. Nhưng thực tế đi làm em mới thấy không giống đi học. Đến khi đi làm, mới đầu rất hứng khởi, cố gắng thực tập, học việc, làm việc chấp nhận lương thấp vất vả để học nghề... Nhưng đến khi đã có hiểu biết cơ bản thực tế trong nghề thì em lại thấy chán nghề, và thấy áp lực, căng thẳng, ko phù hợp với bản thân. Đa số đi làm kế toán nhưng phải kiêm thêm các việc khác. Đến ship hàng và cọ wc em cũng làm. Lương thì ba cọc ba đồng. Mà lại động đến thuế má, tiền nong đau đầu. Không cẩn thận là đền như chơi. Lương thì thấp nhất công ty. Nhiều khi em thấy mình còn không bằng lao động phổ thông. Lúc đi học cứ nghĩ cố gắng học tập tốt là được, lúc đi làm mới thấm cái nghề. Mà làm thì phải cẩn thận từng tí, nhiều khi các phòng ban khác cứ nghĩ kế toán khó tính. Thực ra thì do đặc thù ngành nghề nên phải cẩn thận vậy. Cũng phần lớn do em chưa cố gắng hết sức. Các công ty chế độ tốt thì họ yêu cầu khá cao như ngoại ngữ, bằng cấp trường hàng đầu. Hoặc kinh nghiệm tốt bật hẳn lên. Ngoại hình tốt. Giờ em thấy khả năng của mình tìm kiếm một công việc kế toán ổn định sao khó khăn quá.

• Like
Reactions: meo meo 345
K

Kiều Thị Thùy Dung

Sơ cấp
2/3/18
5
4
3
34
Nhưng đã 30 tuổi, không biết nên đi hướng nào nữa. Kỹ năng chẳng có gì ngoài các kỹ năng cơ bản đại trà. Kiến thức kế toán thì cũng có cơ bản, nhưng em thấy mệt mỏi với ngành này quá. Em sợ mình cố theo rồi lại cũng bỏ vì không chịu nổi áp lực, và công việc khó kiếm, không ổn định. Nhưng giờ không làm kế toán em cũng không biết nên làm gì. Ngay nghề kế toán em xuất phát điểm chậm hơn người khác mà đã thấy chật vật. Giờ lại định hướng nghề nghiệp em cảm thấy như đi lạc vào mê cung. Thấy bế tắc vô cùng. Em cũng chậm chạp, không nhanh nhẹn, khả năng nhìn xa, nhìn nhận xã hội không tốt nên em không dám kinh doanh gì cả. Em cũng không yêu nghề kế toán. Các anh chị và các bạn đi trước có ai yêu nghề kế toán không ạ? Cho em xin lời khuyên với. Em có nên bỏ nghề không ạ? Em cảm ơn ạ. — đang cảm thấy tuyệt vọng.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: tranthilinh27
T

tranthilinh27

Sơ cấp
6/11/17
6
1
3
28
Nhưng đã 30 tuổi, không biết nên đi hướng nào nữa. Kỹ năng chẳng có gì ngoài các kỹ năng cơ bản đại trà. Kiến thức kế toán thì cũng có cơ bản, nhưng em thấy mệt mỏi với ngành này quá. Em sợ mình cố theo rồi lại cũng bỏ vì không chịu nổi áp lực, và công việc khó kiếm, không ổn định. Nhưng giờ không làm kế toán em cũng không biết nên làm gì. Ngay nghề kế toán em xuất phát điểm chậm hơn người khác mà đã thấy chật vật. Giờ lại định hướng nghề nghiệp em cảm thấy như đi lạc vào mê cung. Thấy bế tắc vô cùng. Em cũng chậm chạp, không nhanh nhẹn, khả năng nhìn xa, nhìn nhận xã hội không tốt nên em không dám kinh doanh gì cả. Em cũng không yêu nghề kế toán. Các anh chị và các bạn đi trước có ai yêu nghề kế toán không ạ? Cho em xin lời khuyên với. Em có nên bỏ nghề không ạ? Em cảm ơn ạ. — đang cảm thấy tuyệt vọng.
Em nghĩ là chị có hai vấn đề cần phải giải quyết . Vấn đề thứ nhất là em nghĩ chị nên ôn lại nghiệp vụ kế toán, kinh nghiệm kế toán chị làm ở công ty cũ em nghĩ chị có một mảng cố định mà chị làm , còn những mảng khác thì chắc quên rồi :)).
Nắm chắc kiến thức rồi thì em nghĩ là chị nên nhảy việc. Nếu công ty cũ không khiến chị hứng thú trong công việc, thì e nghĩ chị thử thay đổi môi trường làm việc xem. biết đâu ra môi trường khác, Chị lại yêu nghề hơn .

• Like
Reactions: Maimaivui112

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA