Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

• Thread starter luckyqp
  • Ngày gửi
M

Maimaivui112

Sơ cấp
7/12/17
9
2
3
31
Em nghĩ là chị có hai vấn đề cần phải giải quyết . Vấn đề thứ nhất là em nghĩ chị nên ôn lại nghiệp vụ kế toán, kinh nghiệm kế toán chị làm ở công ty cũ em nghĩ chị có một mảng cố định mà chị làm , còn những mảng khác thì chắc quên rồi :)).
Nắm chắc kiến thức rồi thì em nghĩ là chị nên nhảy việc. Nếu công ty cũ không khiến chị hứng thú trong công việc, thì e nghĩ chị thử thay đổi môi trường làm việc xem. biết đâu ra môi trường khác, Chị lại yêu nghề hơn .
chị ơi, Vậy đối với cá nhân em. Em đang là sinh viên năm cuối, khoa kê toán. Đang đi thực tập, Làm báo cáo thực tập. Nhưng em không biết gì về kế toán cả thì cẩn phải làm những gì vay chi? Chị có thể tư vấn cho em được không
Em thấy mọi người đều nói là đi làm với đi học nó khác hẳn nhau. Chị đi làm rồi cho em xin lời khuyên với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Maimaivui112

Sơ cấp
7/12/17
9
2
3
31
Nhưng đã 30 tuổi, không biết nên đi hướng nào nữa. Kỹ năng chẳng có gì ngoài các kỹ năng cơ bản đại trà. Kiến thức kế toán thì cũng có cơ bản, nhưng em thấy mệt mỏi với ngành này quá. Em sợ mình cố theo rồi lại cũng bỏ vì không chịu nổi áp lực, và công việc khó kiếm, không ổn định. Nhưng giờ không làm kế toán em cũng không biết nên làm gì. Ngay nghề kế toán em xuất phát điểm chậm hơn người khác mà đã thấy chật vật. Giờ lại định hướng nghề nghiệp em cảm thấy như đi lạc vào mê cung. Thấy bế tắc vô cùng. Em cũng chậm chạp, không nhanh nhẹn, khả năng nhìn xa, nhìn nhận xã hội không tốt nên em không dám kin cả. Em cũng không yêu nghề kế toán. Các anh chị và các bạn đi trước có ai yêu nghề kế toán không ạ? Cho em xin lời khuyên với. Em có nên bỏ nghề không ạ? Em cảm ơn ạ. — đang cảm thấy tuyệt vọng.
Nếu mà không thích thì cứ mạnh dạn bỏ nghề đi chị ạ. Chứ làm mà không có hứng thú thì cũng chán lắm. Hoặc là chị cũng phải xác định tất cả mọi thứ rõ ràng cơ. Như e đây này, . Xác định không làm ngành khác, Sẽ gắn bó với nghề kế toán thì sẽ phải học lại nghiệp vụ từ đầu này chị này. Em muốn học kế toán, Sau đó học thêm cả xnk nữa để có thể xin vào công ty xnk làm kế toán. Chị em nói lương bên đó khá cao. Công ty xnk thường là những ng trẻ, họ rất năng động, không để ý ai đâu chị à

N

Ngocmai246

Sơ cấp
4/7/17
47
5
18
29
chị ơi, Vậy đối với cá nhân em. Em đang là sinh viên năm cuối, khoa kê toán. Đang đi thực tập, Làm báo cáo thực tập. Nhưng em không biết gì về kế toán cả thì cẩn phải làm những gì vay chi? Chị có thể tư vấn cho em được không
Em thấy mọi người đều nói là đi làm với đi học nó khác hẳn nhau. Chị đi làm rồi cho em xin lời khuyên với ạ
Chị nghĩ vấn đề của e tại thời điểm hiện tại là e phải đi thực tập cho tốt. Sau khi e hoàn thành xong khóa luận tốt nghiêp. Học xong chương trình ở trường rồi. Khi đó, e vừa gửi cv xin đi LÀM KHÔNG LƯƠNG, THỰC TẬP KHÔNG LƯƠNG để trau rồi kiến thức. Và e có thể tận dụng thời gian đó để có thể học thêm các kỹ năng mềm, có thể phục vụ tốt hơn cho công việc sau này của em . Kế toán là một nghề mà cần phải học hỏi nhiều lắm a à

• Like
Reactions: củ cải :))
D

duong19

Sơ cấp
13/3/18
7
3
3
31
Chào các anh chị. Hiện tại em chuẩn bị đi phỏng vấn vị trí kế toán. Vì chưa có kinh nghiệm nên anh chị nào đã có kinh nghiệm rồi cho em biết 1 số câu hỏi phỏng vấn được không ạ. Cả việc thương lượng lương nữa ạ. Em đã đi làm 1 năm và chỉ có kinh nghiệm kế toán bán hàng thôi ạ. Tiện thể anh chị nào có CV xin việc kế toán thì cho em xin với ạ

• Like
Reactions: củ cải :))
L

lucbinhtrang

Sơ cấp
11/3/18
5
3
1
29
Nên đi học khóa kế toán thực tế bạn ah. Trước mình không biết tý tẹo gì về kế toán, sau đó tìm đến kế toán Lê Ánh học, được kế toán trưởng trực tiếp giảng dạy, chỉ dạy nhiêt tình nên giờ cũng vỡ ra nhiều vấn đề lắm. Học kế toán thực hành như vậy nhanh và hiệu quả hơn, chứ tự học nhiều khi không biết bơi như thế nào.

D

duong19

Sơ cấp
13/3/18
7
3
3
31
Nên đi học khóa kế toán thực tế bạn ah. Trước mình không biết tý tẹo gì về kế toán, sau đó tìm đến kế toán Lê Ánh học, được kế toán trưởng trực tiếp giảng dạy, chỉ dạy nhiêt tình nên giờ cũng vỡ ra nhiều vấn đề lắm. Học kế toán thực hành như vậy nhanh và hiệu quả hơn, chứ tự học nhiều khi không biết bơi như thế nào.
dạ, dự định của em là e sẽ đi phỏng vấn kế toán nội bộ mảng tiền lương . Được nhận làm nội bộ rồi em sẽ cố gắng vừa đi làm, vừa học việc ở đó luôn để trau dồi thêm kinh nghiệm, Kiến thức . Để sau có đủ kiến thức làm được tổng hợp chị ạ.
Không biết dự định của em như thế là đúng hay sai ạ . Mà edit thêm là em có kinh nghiệm làm kt bán hàng rồi. Nhưng 1 năm làm đó, e cũng k tích lũy đc gì về kiến thức ( e quyết địn nghỉ để thay đổi môi trường )

D

duong19

Sơ cấp
13/3/18
7
3
3
31
Đúng là đi làm với đi học khác nhau nhiều em ạ, Em phải cố gắng rất nhiều mới được. Như chị đây này, Học xong ra trường, chật vật mãi mới xin làm kế toán bán hàng, Và bám trụ đến bây giờ, Lương tăng k đáng kể. Lúc chị vào làm 2017 lương 4,5tr . thử việc 3 tháng đóng bảo hiểm.
Giờ hết năm 2018, lương tăng lên 5tr 500 mà chị thấy chán quá. Đã nộp đơn xin nghỉ việc và tìm công việc khác, cơ hội khác rồi. nghề kế toán mình bạc quá em ha

củ cải :))

củ cải :))

Sơ cấp
21/9/17
47
-5
8
35
Chị nghĩ vấn đề của e tại thời điểm hiện tại là e phải đi thực tập cho tốt. Sau khi e hoàn thành xong khóa luận tốt nghiêp. Học xong chương trình ở trường rồi. Khi đó, e vừa gửi cv xin đi LÀM KHÔNG LƯƠNG, THỰC TẬP KHÔNG LƯƠNG để trau rồi kiến thức. Và e có thể tận dụng thời gian đó để có thể học thêm các kỹ năng mềm, có thể phục vụ tốt hơn cho công việc sau này của em . Kế toán là một nghề mà cần phải học hỏi nhiều lắm a à
Dục tốc bất đạt em ạ. Cứ làm tốt những việc tồn tại trước mắt đi. Việc của tương lai, Cứ để tương lai lo đi. Làm tốt hiện tại là tương lai ắt sẽ tốt thôi em ạ. Việc của e như chị Mai nói là đúng đó. Lo học cho tốt, Rồi tất cả mọi thứ tự nhiên sẽ đâu vào đó thôi. Kế toán thì mình học được ở nhiều nguồn khác nhau lắm. Nó là nghề có nguồn kiến thức mở mà. Em vào diễn đàn web kế toán, dân kế toán,,, đều hay đó em

K

Kiều Thị Thùy Dung

Sơ cấp
2/3/18
5
4
3
34
Đúng là đi làm với đi học khác nhau nhiều em ạ, Em phải cố gắng rất nhiều mới được. Như chị đây này, Học xong ra trường, chật vật mãi mới xin làm kế toán bán hàng, Và bám trụ đến bây giờ, Lương tăng k đáng kể. Lúc chị vào làm 2017 lương 4,5tr . thử việc 3 tháng đóng bảo hiểm.
Giờ hết năm 2018, lương tăng lên 5tr 500 mà chị thấy chán quá. Đã nộp đơn xin nghỉ việc và tìm công việc khác, cơ hội khác rồi. nghề kế toán mình bạc quá em ha
Nghĩ lại bạn này giống mình quá. Đi làm nhàm chán, lương mãi không tăng . mà còn áp lực nhiều thứ nữa. Tớ thì cứ làm mãi kế toán phần hành. Nhiều lúc nghĩ muốn đổi nghề luôn quá. MÀ nếu không làm kế toán thì mình cũng chẳng biết làm gì ?Mất bao nhiêu công bố mẹ cho ăn học mà cuối cùng ra làm lại chẳng được như mong muốn .Cậu đã có dự định gì chưa

• Like
Reactions: duong19
D

duong19

Sơ cấp
13/3/18
7
3
3
31
Nghĩ lại bạn này giống mình quá. Đi làm nhàm chán, lương mãi không tăng . mà còn áp lực nhiều thứ nữa. Tớ thì cứ làm mãi kế toán phần hành. Nhiều lúc nghĩ muốn đổi nghề luôn quá. MÀ nếu không làm kế toán thì mình cũng chẳng biết làm gì ?Mất bao nhiêu công bố mẹ cho ăn học mà cuối cùng ra làm lại chẳng được như mong muốn .Cậu đã có dự định gì chưa
Mình đã dứt khoát nộp đơn xin thôi việc rồi mà . Cứ chần chừ mãi rồi cũng không có cơ hội phát triển. Thế là quyết định dứt áo ra đi mặc dù giờ vẫn chưa có đc công việc khác thay thế.
Với cả, mình chưa có gia đình. Giờ thay đổi vẫn kịp. Chứ giờ, có gia đình mà nghỉ việc thì tiền đâu nuôi con? Có đứa bạn nó đang bảo đến làm hành chính nhân sự kiêm tính lương cho công ty nó. Lương cao hơn chỗ này 500 ngàn , Mình tính qua đó vừa làm rồi học thêm

• Like
Reactions: khongsocho
L

Lê Huyền Anh

Sơ cấp
7/7/17
14
1
3
30
Còn trẻ thì cứ nhảy việc thôi. Chứ gắn bó mãi ở một chỗ mà mình thấy không ok thì 1 năm là khoảng thời gian tối đa rồi. Có thể là do công ty đó không hợp với mình, không hợp mệnh, hợp tuổi với sếp.
Đồng nghiệp không ưa nhau, mà ra công ty mới lại khác luôn đấy chứ.
Rút kinh nghệm từ bản thân mình mà ra. Nói ít thôi, làm nhiều nên, muốn làm thì làm luôn, Cứ chần trừ, suy nghĩ mệt đầu lắm

• Like
Reactions: khongsocho
K

khongsocho

Sơ cấp
30/8/17
10
4
3
31
Còn trẻ thì cứ nhảy việc thôi. Chứ gắn bó mãi ở một chỗ mà mình thấy không ok thì 1 năm là khoảng thời gian tối đa rồi. Có thể là do công ty đó không hợp với mình, không hợp mệnh, hợp tuổi với sếp.
Đồng nghiệp không ưa nhau, mà ra công ty mới lại khác luôn đấy chứ.
Rút kinh nghệm từ bản thân mình mà ra. Nói ít thôi, làm nhiều nên, muốn làm thì làm luôn, Cứ chần trừ, suy nghĩ mệt đầu lắm
Cùng quan điểm với mình, Ai rồi cũng chỉ được sống một thời tuổi trẻ thôi. Qua quãng thời gian này rồi. Làm sao mà có thể quay lại được mà làm lại. Lúc đó lại ngồi mà giá như với giá như. Quan điểm của mình là còn trẻ. Cứ nhảy việc thoải mái :))))))))))))

K

khongsocho

Sơ cấp
30/8/17
10
4
3
31
Mình đã dứt khoát nộp đơn xin thôi việc rồi mà . Cứ chần chừ mãi rồi cũng không có cơ hội phát triển. Thế là quyết định dứt áo ra đi mặc dù giờ vẫn chưa có đc công việc khác thay thế.
Với cả, mình chưa có gia đình. Giờ thay đổi vẫn kịp. Chứ giờ, có gia đình mà nghỉ việc thì tiền đâu nuôi con? Có đứa bạn nó đang bảo đến làm hành chính nhân sự kiêm tính lương cho công ty nó. Lương cao hơn chỗ này 500 ngàn , Mình tính qua đó vừa làm rồi học thêm
Thế là ngon lành rồi . Cánh cửa này không đóng lại thì làm sao có thể mở được cánh cửa khác ra. Chúc mừng bạn đã tìm được công việc mới. Làm hành chính nhân sự mình thấy hay mà. hay hơn làm kế toán đấy. Đỡ phải đụng đến thuế má, mệt đầu lắm.
Thấy mấy má nhân sự công ty mình đi làm thoải mái lắm.

L

lan598

Trung cấp
13/10/17
76
12
8
29
hi anh chị, anh chị có thể chia sẻ cho em biết hành trình để anh chị có thể làm được bộ BCTC không ạ?
Công ty em vào làm thì thuê ngoài hết, cty nào tự làm BCTC thì đó la kế toán trưởng làm , và sao họ dạy mk được :)))))))))))))))

K

Khánh Huyền 009

Sơ cấp
23/3/18
11
1
3
29
Thế là ngon lành rồi . Cánh cửa này không đóng lại thì làm sao có thể mở được cánh cửa khác ra. Chúc mừng bạn đã tìm được công việc mới. Làm hành chính nhân sự mình thấy hay mà. hay hơn làm kế toán đấy. Đỡ phải đụng đến thuế má, mệt đầu lắm.
Giống mình quá. cũng chuyển từ kế toán sang làm sale đây. hôm nay là ngày đi làm đầu tiên của mình ở chỗ mới. Đi làm về mà phòng chẳng có ai. Lại vào diễn đàn nói chuyện với mọi ng vậy.
Từ mai là mình không vào đây nữa rồi.
Trước mình mất gốc kế toán.thấy kế toán khó quá. Thế là chuyển nghề. Hy vọng sẽ là công việc phù hợp

K

Khánh Huyền 009

Sơ cấp
23/3/18
11
1
3
29
Giống mình quá. cũng chuyển từ kế toán sang làm sale đây. hôm nay là ngày đi làm đầu tiên của mình ở chỗ mới. Đi làm về mà phòng chẳng có ai. Lại vào diễn đàn nói chuyện với mọi ng vậy.
Từ mai là mình không vào đây nữa rồi.
Trước mình mất gốc kế toán.thấy kế toán khó quá. Thế là chuyển nghề. Hy vọng sẽ là công việc phù hợp

• Like
Reactions: Mai anh 96
M

Mai anh 96

Sơ cấp
8/2/18
16
0
3
27
dạ, dự định của em là e sẽ đi phỏng vấn kế toán nội bộ mảng tiền lương . Được nhận làm nội bộ rồi em sẽ cố gắng vừa đi làm, vừa học việc ở đó luôn để trau dồi thêm kinh nghiệm, Kiến thức . Để sau có đủ kiến thức làm được tổng hợp chị ạ.
Không biết dự định của em như thế là đúng hay sai ạ . Mà edit thêm là em có kinh nghiệm làm kt bán hàng rồi. Nhưng 1 năm làm đó, e cũng k tích lũy đc gì về kiến thức ( e quyết địn nghỉ để thay đổi môi trường )
bạn đi phỏng vấn được chưa bạn? Mình thấy bạn làm kế toán bán hàng 1 năm mà bạn cũng chưa tích lũy được kinh nghiệm gì. Thì sau , bạn lại làm thêm 1 năm kế toán nội bộ nữa ạ? Quan điểm của mình là mình sẽ ứng tuyển vào vị trí kế toán tổng hợp luôn. Chứ làm nội bộ mình thấy đa số cũng không tích lũy được gì kinh nghiệm mấy đâu, Lớp học trước của mình đầy những anh chị đi làm rồi, Xong vẫn đi học mà

M

Maimaivui112

Sơ cấp
7/12/17
9
2
3
31
hi, xin đc việc là ok rồi chị. Có chị đứa bạn em mới quen nó bảo chị nó làm kế toán nội bộ lương cũng không cao lắm, Nhưng bù lại thì cũng có nhiều thời gian ý chị. Xong chị nó bán hàng onl nữa. Cũng kiếm thêm được nhiều ý chị , mà không phải mệt đầu.
Nghề kế toán mà làm giỏi thì lương mới cao, Đồng nghĩa là mình cũng tối tăm mặt mũi ấy chị

H

hinhnhuvotinh

Sơ cấp
18/1/18
8
0
3
29
hi, xin đc việc là ok rồi chị. Có chị đứa bạn em mới quen nó bảo chị nó làm kế toán nội bộ lương cũng không cao lắm, Nhưng bù lại thì cũng có nhiều thời gian ý chị. Xong chị nó bán hàng onl nữa. Cũng kiếm thêm được nhiều ý chị , mà không phải mệt đầu.
Nghề kế toán mà làm giỏi thì lương mới cao, Đồng nghĩa là mình cũng tối tăm mặt mũi ấy chị
EM thấy nghề kế toán thì chỉ có làm kế toán trưởng hoặc làm cho công ty nước ngoài thì lương cao thôi. Chứ không thì thấp hơn lương công nhân đấy chị ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA