Mất quyển Hóa đơn GTGT

• Thread starter hanhlata
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Chiều nay tớ vừa lên CCT Ba Đình để mua hoá đơn nhưng chưa mua đc vì họ bắt tớ phải có chữ ký xác nhận của người qlý thuế của mình mới bán (mà hôm nay chị qlý thuế tớ đi vắng), thấy mấy người đi mua hoá đơn cũng chẳng ai mang theo quyển hoá đơn cũ cả. Chắc là không cần đâu nhỉ, cái này tuỳ thuộc vào từng CCT thôi. Kệ, buổi sau đi mình cứ mang cho chắc ăn.
Có ít kinh nghiệm đấy chia sẻ với các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

triky

Trung cấp
25/3/06
74
0
0
TP.HCM
Cty của em cũng vậy. Em chỉ có thể cho khách hàng ký HĐ liên 2+3 chứ lêin 1 không có ký vì khách hàng của em ở xa và không bao giờ đến cty cuả em. Hôm trướe em đi mua hóa đơn và mang theo cuốn hoá đơn cũ, chị quản lý kiểm tra cuốn hoá đơn cũ và nói là liên 1 không có chữ ký cuả khách hàng thì sẽ bị phạt 200.000đ/ 1 tờ hoá đơn và mời giám đốc cuả em lên để giải quyết, mà cuốn hoá đơn cuả em liên 1 không hề có chữa ký cuả khách hàng mà chỉ có liên 3 mới có. Nhưng hôm đó giám đốc em bận nên không lên được và đã gần 2 tuần nay không thấy chị quản lý thuế nhắc nhở gi cả. Nếu như có người nói nếu ghi bán hàng qua điện thoại nhiều quá cũng bi thuế.... thi phải làm thế nào cho hợp lý

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
triky nói:
Cty của em cũng vậy. Em chỉ có thể cho khách hàng ký HĐ liên 2+3 chứ lêin 1 không có ký vì khách hàng của em ở xa và không bao giờ đến cty cuả em. Hôm trướe em đi mua hóa đơn và mang theo cuốn hoá đơn cũ, chị quản lý kiểm tra cuốn hoá đơn cũ và nói là liên 1 không có chữ ký cuả khách hàng thì sẽ bị phạt 200.000đ/ 1 tờ hoá đơn và mời giám đốc cuả em lên để giải quyết, mà cuốn hoá đơn cuả em liên 1 không hề có chữa ký cuả khách hàng mà chỉ có liên 3 mới có. Nhưng hôm đó giám đốc em bận nên không lên được và đã gần 2 tuần nay không thấy chị quản lý thuế nhắc nhở gi cả. Nếu như có người nói nếu ghi bán hàng qua điện thoại nhiều quá cũng bi thuế.... thi phải làm thế nào cho hợp lý
Theo mình biết chỉ cần liên 3 có chử ký của KH là được, không bắt buộc liên 1 phải có chử ký của KH. Cty của mình cũng khoảng 90% là bán hàng qua ĐT, bán hàng đi tỉnh khác và mình chỉ xé liên 2 & 3 cho KH ký nhận thôi, còn liên 1 mình đóng dấu bán hàng qua ĐT. Mình cũng đã cho cán bộ thuế xem cả cuốn hoá đơn mình làm như thế, mà chẳng thấy họ nói gì. Việc bán hàng nhiều qua điện thoại là chuyện bình thường mà. Chắc cán bộ thuế muốn làm khó cty của bạn thôi !

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
hoaanh2912 nói:
Chiều nay tớ vừa lên CCT Ba Đình để mua hoá đơn nhưng chưa mua đc vì họ bắt tớ phải có chữ ký xác nhận của người qlý thuế của mình mới bán (mà hôm nay chị qlý thuế tớ đi vắng), thấy mấy người đi mua hoá đơn cũng chẳng ai mang theo quyển hoá đơn cũ cả. Chắc là không cần đâu nhỉ, cái này tuỳ thuộc vào từng CCT thôi. Kệ, buổi sau đi mình cứ mang cho chắc ăn.
Có ít kinh nghiệm đấy chia sẻ với các bạn.
Tất nhiên là khi mua hóa đơn bạn phải có xác nhận của cán bộ quản lý thuế công ty mình.họ sẽ xác nhận vào sổ mua hóa đơn thì bạn mới được mua. Hình như ở đâu cũng thế mà.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Việc bắt buộc phải có chữ ký người mua trên hóa đơn theo mình quá lỗi thời, hiện nay bán hàng từ xa, bán qua mạng và thanh toán qua ngân hàng trở thành bình thường thì ai sẽ ký lên hóa đơn. Mấy ông trên Bộ Tài Chính chắc già quá rồi nên không nghĩ thêm hơn được. Việc đặt ra quá nhiều quy tắc chỉ làm rào cản DN và tạo cơ hội cho cán bộ nhà nước có lý do để nhũng nhiễu. Ép quá chỉ là buộc DN phải làm giối mà thôi, mất tự do trong kinh doanh và đành phải đưa hối lộ để việc làm ăn dễ dàng hơn.

Tôi thấm thía câu nói:

"Ngày nay nhà nước kêu gọi tôn vinh các doanh nghiệp nhưng tôi nghĩ doanh nghiệp cần được tôn trọng chứ không cần tôn vinh"

"Người ta thường nói "làm ăn", doanh nghiệp làm chưa có ăn đã phải lo ... thì sao làm nổi"

...

Sửa lần cuối:
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
hanhlata nói:
Tất nhiên là khi mua hóa đơn bạn phải có xác nhận của cán bộ quản lý thuế công ty mình.họ sẽ xác nhận vào sổ mua hóa đơn thì bạn mới được mua. Hình như ở đâu cũng thế mà.
Xác nhận ở đây là xác nhận cái gì chứ?
TT số 99/2003/TT-BTC hướng dẫn sửa đổi, bổ sung TT sô 120/2002/TT-BTC đã hướng dẫn rõ:
1.2 Thủ tục mua hoá đơn các lần tiếp theo.
a- Tổ chức, hộ kinh doanh mua hoá đơn lần tiếp theo nộp cho cơ quan thuế các giấy tờ sau:
- Đối với tổ chức kinh doanh: Giấy giới thiệu của tổ chức kinh doanh do người đại diện có thẩm quyền ký, trên giấy giới thiệu phải ghi rõ họ tên, chức vụ, số chứng minh thư nhân dân của người được tổ chức kinh doanh cử đi mua hoá đơn, số lượng hoá đơn xin mua.
- Sổ mua hoá đơn đã được cơ quan thuế cấp.
Người được tổ chức kinh doanh giới thiệu đến mua hoá đơn .... phải xuất trình cho cơ quan thuế chứng minh thư nhân dân bản chính (Còn trong thời hạn sử dụng theo quy định của pháp luật).
Chưa thấy có xác nhận của cán bộ quản lý ở chỗ nào cả.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
huylt nói:
Xác nhận ở đây là xác nhận cái gì chứ?
TT số 99/2003/TT-BTC hướng dẫn sửa đổi, bổ sung TT sô 120/2002/TT-BTC đã hướng dẫn rõ:
1.2 Thủ tục mua hoá đơn các lần tiếp theo.
a- Tổ chức, hộ kinh doanh mua hoá đơn lần tiếp theo nộp cho cơ quan thuế các giấy tờ sau:
- Đối với tổ chức kinh doanh: Giấy giới thiệu của tổ chức kinh doanh do người đại diện có thẩm quyền ký, trên giấy giới thiệu phải ghi rõ họ tên, chức vụ, số chứng minh thư nhân dân của người được tổ chức kinh doanh cử đi mua hoá đơn, số lượng hoá đơn xin mua.
- Sổ mua hoá đơn đã được cơ quan thuế cấp.
Người được tổ chức kinh doanh giới thiệu đến mua hoá đơn .... phải xuất trình cho cơ quan thuế chứng minh thư nhân dân bản chính (Còn trong thời hạn sử dụng theo quy định của pháp luật).
Chưa thấy có xác nhận của cán bộ quản lý ở chỗ nào cả.
Vậy mà có đấy, cán bộ quản lý xác nhận lên tờ giấy giới thiệu đấy bác ạ. Việc xác nhận này nhằm chỉ cho bán HĐ khi gần hết và xem DN nộp thuế chưa, nếu chưa thì bị bắt đi nộp thuế đấy bác ạ.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
OldNTV nói:
Vậy mà có đấy, cán bộ quản lý xác nhận lên tờ giấy giới thiệu đấy bác ạ. Việc xác nhận này nhằm chỉ cho bán HĐ khi gần hết và xem DN nộp thuế chưa, nếu chưa thì bị bắt đi nộp thuế đấy bác ạ.
Hix, trường hợp này em chưa gặp bao giờ, cũng may cho em.
Hoàn thiện đủ thủ tục đến là các bác quản lý ấn chỉ bán hoá đơn cho thôi, không phải xin xác nhận của ai hết, có lẽ chỗ em thoải mái hơn bác nhỉ.
Nếu như lần nào đi mua hoá đơn cũng phải cầm các quyển cũ đã mua trong lần trước để kiểm tra thì có vẻ mệt đấy bác nhỉ, chẳng hạn đối với các cơ sở kinh doanh xăng dầu, hàng tháng có khi sử dụng tới 20 quyển thì kiểm tra mất thời gian lắm.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Em không biết là theo quy định của luật thì có xác nhận của cán bộ quản lý hay không?Nhưng lần nào mà em đi mua hóa đơn mà không có xác nhận của cán bộ quản lý thì còn lâu mới mua được hóa đơn.Đó cũng là xác nhận xem công ty mình đã nộp đầy đủ thuế chưa?

N

NGOXUANLONG

Guest
10/11/05
15
0
1
HCMC
xé liên 3 kèm theo liên 2 cho khách hàng ký rồi mang về

N

NGOXUANLONG

Guest
10/11/05
15
0
1
HCMC
phạt có 45M thôi chứ không phải 50M

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
phunganh285 nói:
Biết là thế, nhưng họ vẫn phải xem thực tế quyển HĐ đã sử dụng hết,có những HĐ bị huỷ phải trình bày đầy đủ thủ tục .Như bên mình ở quận Hoàng Mai thì đều phải có những giấy tờ như bạn ở trên nói đó.

Vậy à có lẽ mỗi nơi họ làm mỗi khác. Ở chổ mình họ chỉ kiểm tra đã nộp thuế và báo cáo thuế hàng tháng đủ là được.

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Ở chỗ mình cũng phải mang cuốn HĐ cũ đi cho cán bộ quản lý DN kiểm tra và ký xác nhận vào giấy giới thiệu. Nếu người trực tiếp quản lý đi vắng có thể nhờ những người quản lý cùng phòng kiểm tra và ký xác nhận được. Bởi vì mình cũng đã gặp trường hợp này rồi và chỗ mình cũng phải có đầy đủ các thủ tục như: giấy giới thiệu, giấy CMND, dấu có MST, sổ mua HĐ và người quản lý kiểm tra trên máy về tình hình sử dụng HĐ nửa.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Mình đi mua hóa đơn đến 3 lần mới được luôn đó- cán bộ bán HĐ làm việc rất ư là..... Cần nững giấy tờ sau:
1. Giấy giới thìệu của người đi mua HĐ- có ghi số CMND
2. CMND phô tô- đem bản gốc để đối chiếu
3. Bản tình hình sử dụng hóa đơn - quản lý thuế ký xác nhận vô
4. Dấu mộc của cty
5. sổ mua hóa đơn
6. Tiền 15.200 đồng/ quyển

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
hanhlata nói:
Hôm nọ em đi mua hóa đơn gặp trường hợp một người mất một quyển HĐ GTGT(mất trong quá trình cũng đi mua HĐ và để quên ở đâu đó).Không biết mất cả quyển HĐ thì phải giải quyết thế nào?Liệu DN có đến nỗi giải thể không?

Theo tôi thì Dn khjông đến mức phải giải thể mà cơ quan thuế có cách giải quyết như sau:
- Tổ chức cá nhân khi mất hoá đơn phải báo cáo cơ quan thuế. Cơ quan thuế phải thông báo mất hoá đơn và xử lý vi phạm hành chính đối với đơn vị làm mất hoá đơn.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:

+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.

+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.

+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.

Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn.
Việc xử phạt vi phạm hành chính có thể nghiên cứu theo nghị định số 89/2002/NĐ-Cp ngày 01 tháng 11 năm 2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng quản lý hoá đơn.
Ở điều 16: Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn.
1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.
2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hoá đơn đã sử dụng
Mức phạt tối đa là 50.000.000đ

:mrstraetz

Sửa lần cuối:
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
OldNTV nói:
Đúng đấy bác ạ, họ bắt em phải xin chữ ký xác nhận của người qlý thuế của mình lên tờ giấy giới thiệu.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
NGOXUANLONG nói:
xé liên 3 kèm theo liên 2 cho khách hàng ký rồi mang về
Vậy nếu cự ly ngoài thành phố thì sao? Cứ cho là bên mua ở trong thành phố chăng nữa thì việc mang liên 3 đi ký rồi mang về có mất thời gian, công sức, chi phí không? Vậy quản lý kiểu đó có hiện đại không? Nếu tôi đặt mua một món hàng và thanh toán qua thẻ thì sao?

Chẳng lẽ sống trong thời buổi mà người ta thường gọi là xa lộ thông tin, kinh tế toàn cầu, hội nhập khu vực, hội nhập quốc tế, đồng tiền chung khu vực, ... mà bạn không thấy được những kiểu quản lý như hiện nay quá lỗi thời sao?

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Thực ra em thấy việc khách hàng bắt buộc phải ký vào HĐ chỉ mang tính hình thức.Bây giờ bán hàng nhiều khi cũng không phải là trực tiếp, còn qua điện thoại, email...
Em biết thế là vi phạm nhưng cứ mỗi lần chuẩn bị phải đi mua hóa đơn, em nhờ mỗi người trong công ty ký cho em vài hóa đơn.Em nghĩ đó cũng chỉ là vấn đề thủ tục

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bởi vậy nên mình mới nói là quản lý kiểu lạc hậu. Có trường hợp DN mình ở tỉnh khác, nhờ người quen có dịp đi TPHCM sẵn mua hộ mình một ít món hàng, vật dụng cho DN mình. Vậy hóa đơn nếu ký thì ai ký, có phải là đành ký láo không? rõ ràng là DN muốn tiết kiệm chi phí đến tối thiểu (tiết kiệm chi phí đi mua hoặc chi phí điện thoại đặt hàng, chi phí chuyển tiền thanh toán, chi phí vận chuyển...) nhưng đành phải làm sai luật. Các DN nhỏ rất năng động, làm ra nhiều GTGT nhưng cũng là thành phần vi phạm luật (cố ý lẫn bị bắt buộc) nhiều nhất.

Hoặc trường hợp bạn là nhân viên thị trường, DN cho phép bạn sử dụng chi phí điện thoại 300K/tháng, bạn đang đi công tác và giữa đêm bạn vào máy ATM của Vietcombank nạp tài khoản điện thoại bằng thẻ ATM thì sao? Có phải sau đó bạn phải đi xin hoặc mua hóa đơn đỏ để mang về thanh toán không? Chính những kiểu quản lý bất cập buộc người ta (bạn và người cho, bán hóa đơn) phải vi phạm luật mặc dù trong tâm không ai muốn.

Sửa lần cuối:
hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Có một khách hàng là cá nhân thường xuyên mua hàng của công ty em rồi người đó lại bán lại cho một công ty khác.Người đó là trung gian và bán hàng cho rất nhiều các công ty.Mỗi lần viết HĐ cho người đó(địa chỉ, MST là tên công ty mà họ bán hàng) thì chữ ký cũng là của người đó. Hôm nọ em lên thuế họ kiểm tra hóa đơn và bảo như thế là không được.Tức là người đại diện cho công ty đó phải ký.Như thế có phải là mất rất nhiều thời gian và chi phí không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA