Giải đáp vấn đề phát sinh khi lập báo cáo tài chính hợp nhất

• Thread starter thechung
  • Ngày gửi
tornado

tornado

Trung cấp
29/7/10
52
0
6
Hà Nội
Ðề: Giải đáp vấn đề phát sinh khi lập Báo cáo tài chính hợp nhất

Không bạn nào có ý kiến gì à?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huong voi

Sơ cấp
22/8/08
35
0
0
39
Hoai Duc- Ha Noi

Có vẻ đây là vấn đề ít khách

Up lên cho anh em nào cần trao đổi nào

Cho mình hỏi với:
Cty mình có một công ty "anh em" ( góp vốn vào ít thôi, mình làm báo cáo cho cả hai cty. Đến hết T9/13 mình vẫn làm sổ sách, báo cáo riêng ( doanh thu, chi phí, công nợ,... đầy đủ) .Từ 1/10/13 sếp bảo làm báo cáo chung lại. Vậy xử lý thế nào với số dư các TK trên báo cáo của cty "anh em" kia???
- Có bút toán thu hồi vón góp???
- Tiền mặt, công nợ từng đối tượng chuyển sang thế nào??
-.........
Các bác ví dụ các bút toán cho em với ạ??????
Cám ơn các bác!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Cho mình hỏi với:
Cty mình có một công ty "anh em" ( góp vốn vào ít thôi, mình làm báo cáo cho cả hai cty. Đến hết T9/13 mình vẫn làm sổ sách, báo cáo riêng ( doanh thu, chi phí, công nợ,... đầy đủ) .Từ 1/10/13 sếp bảo làm báo cáo chung lại. Vậy xử lý thế nào với số dư các TK trên báo cáo của cty "anh em" kia???
- Có bút toán thu hồi vón góp???
- Tiền mặt, công nợ từng đối tượng chuyển sang thế nào??
-.........
Các bác ví dụ các bút toán cho em với ạ??????
Cám ơn các bác!

Hợp nhất hai Công ty mà bạn bảo như đổ hai cốc nước vào nhau ấy nhỉ? Hai công ty này là Công ty kiểu gì? Anh em góp vốn vào ít sao tự nhiên mà cộng vào được

Nhiều thủ tục lắm bạn à

D

dontknow

Guest
17/7/07
6
0
1
Hà nội

Một số điều kiện lập Báo cáo hợp nhất theo VAS 25 - Đoạn 1.4.1 phần V
Chà chà - cái này thì theo quy định đúng là phải làm. Nhưng thực tế phát sinh tại chỗ mình:
- Công ty mình là công ty cổ phần: B - có 51% cổ phần là do công ty A nắm
- Công ty mình (B) có 2 công ty con C1 và C2: B nắm trến 80% cổ phần tại C1 và 92% tại C2

Từ trước đến nay mình vẫn làm báo cáo hợp nhất - và BCHN này chỉ nộp cho A - không nộp cho bất cứ cơ quan nào khác.
Công ty mình vẫn thường xuyên quyết toán thuế (2 năm 1 lần) và khi quyết toán chỉ dùng BC riêng
Ngay cả tại Đại hội cổ đông cũng chủ dùng BC riêng

Từ thực tế như vậy mình thấy kg cần thiết phải làm BCHN và đang tính sẽ kg làm để nộp cho A nữa (chỉ nộp BC riêng thôi)

Theo các bạn có nên như vậy không?

Thực tế chưa góp mà đã ghi nhận đủ là sao nhỉ - không chuyển tiền quan NH à?
Bạn chỉ phải làm hợp nhất với A. Kg phải làm với B trừ 1 vài trường hợp đặc biệt - trong tay bạn quyết nên nếu ngại làm thì bỏ luôn thằng B ra :D

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Chà chà - cái này thì theo quy định đúng là phải làm. Nhưng thực tế phát sinh tại chỗ mình:
- Công ty mình là công ty cổ phần: B - có 51% cổ phần là do công ty A nắm
- Công ty mình (B) có 2 công ty con C1 và C2: B nắm trến 80% cổ phần tại C1 và 92% tại C2

Từ trước đến nay mình vẫn làm báo cáo hợp nhất - và BCHN này chỉ nộp cho A - không nộp cho bất cứ cơ quan nào khác.
Công ty mình vẫn thường xuyên quyết toán thuế (2 năm 1 lần) và khi quyết toán chỉ dùng BC riêng
Ngay cả tại Đại hội cổ đông cũng chủ dùng BC riêng

Từ thực tế như vậy mình thấy kg cần thiết phải làm BCHN và đang tính sẽ kg làm để nộp cho A nữa (chỉ nộp BC riêng thôi)

Theo các bạn có nên như vậy không?

Thực tế chưa góp mà đã ghi nhận đủ là sao nhỉ - không chuyển tiền quan NH à?
Bạn chỉ phải làm hợp nhất với A. Kg phải làm với B trừ 1 vài trường hợp đặc biệt - trong tay bạn quyết nên nếu ngại làm thì bỏ luôn thằng B ra :D

Đúng rồi, về thuế có thể sẽ không ảnh hưởng

Nhưng nếu về chia cổ tức..... thì bạn sẽ bị ảnh hưởng khá nhiều

Không phải nên hay không mà PHải làm

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Đúng rồi, về thuế có thể sẽ không ảnh hưởng

Nhưng nếu về chia cổ tức..... thì bạn sẽ bị ảnh hưởng khá nhiều

Không phải nên hay không mà PHải làm
Anh TheChung cho em hỏi cái này tí ạ. xuất hoá đơn mà người mua không lấy hoá đơn thì khi khai báo thuế GTGT hàng tháng vào KTKK thì ở chỗ người mua ghi gì ạ? vì để trống thì phần mềm ko cho ạ? ming anh trả lời giúp em với ạ.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Anh TheChung cho em hỏi cái này tí ạ. xuất hoá đơn mà người mua không lấy hoá đơn thì khi khai báo thuế GTGT hàng tháng vào KTKK thì ở chỗ người mua ghi gì ạ? vì để trống thì phần mềm ko cho ạ? ming anh trả lời giúp em với ạ.

Không lấy hóa đơn tính vào khách lẻ

B

beoyeu

Sơ cấp
20/1/12
12
0
1
33
ha noi

Nếu công ty có chi nhánh phải làm bctc hợp nhất đúng ko ạ, làm có kho ko ạ,
và làm như thế nào ạ, hic

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nếu công ty có chi nhánh phải làm bctc hợp nhất đúng ko ạ, làm có kho ko ạ,
và làm như thế nào ạ, hic

Chi nhánh thì làm Báo cáo cộng gộp chứ không gọi là hợp nhất

Biết thì đơn giản ko biết thì khó

B

beoyeu

Sơ cấp
20/1/12
12
0
1
33
ha noi

Cách làm như thế nào ạ, bctc bt e làm tốt chưa làm thể loại này bao giờ, anh có thể nói qua cho e được ko ạ

cophongsuong

cophongsuong

Guest
10/2/14
12
1
3
TP. HCM

Cũng đã gần hết năm tài chính rồi. Công ty các bác có phải lập Báo cáo tài chính hợp nhất? Nếu các bác có thắc mắc gì thì hãy chia sẻ để tại đây để em và anh em trong webketoan cùng tham gia giải đáp giúp các bác ạ.

Mình sẽ đại diện chính cho topic này và cùng các anh em webketoan tham gia để giải quyết giúp các bác

Chúc các bác (Anh, Chị, em) có một năm tài chính tốt, thưởng nhiều, tiền nhiều!!!

Trân trọng
Anh ơi! Cho em hỏi khi tách lợi ích của cổ đông thiểu số trong trường hợp đơn vị trích lập quỹ thì tại sao lại ghi:
Nợ: Quỹ đầu tư phát triển
Nợ: Quỹ dự phòng tài chính
Có: Lợi nhuận sau thuế chưa phân phối

H

huelt87

Guest
27/5/13
1
0
1
Q2

Các tiền bối cho em xin file excel của bộ báo cáo tài chính hợp nhất nhé! Em xin đa tạ. Vui lòng gửi cho em vào mail: huelt87@gmail.com

T

thanhhaibt

Guest
21/2/14
3
0
0
30
Từ Liêm

Chị ơi. giúp em cái này được không ạ.
Em lập cân đối phát sinh mà không thể nào cân được, em đã xem lại hết tất cả các sổ cái mà sao vẫn không tìm ra được điểm nào sai ạ? TK chị

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Anh ơi! Cho em hỏi khi tách lợi ích của cổ đông thiểu số trong trường hợp đơn vị trích lập quỹ thì tại sao lại ghi:
Nợ: Quỹ đầu tư phát triển
Nợ: Quỹ dự phòng tài chính
Có: Lợi nhuận sau thuế chưa phân phối

Khi cty con trích quỹ từ LN chưa phân phối thì ghi Nợ LN chưa phân phối/ Có Quỹ đầu tư phát triển, Quỹ dự phòng Tài chính, trong đó gồm cả phần của cty mẹ và phần của Cổ đông thiểu số. Khi hợp nhất, tách phần của CĐTS ra, nên ghi ngược bút toán trích quỹ để giảm phần của CĐTS thôi.

Sửa lần cuối:
utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Các bạn cho mh hỏi có bạn nào làm BCTC hợp nhất ở Cty mẹ và lên các biểu mẫu chung cho công ty con lập để chuyển lên Công ty mẹ làm căn cứ bóc tách điều chỉnh không ạ?
Mình chưa làm BCTC hợp nhất bao giờ nên không rõ có những mẫu biểu nào đặc thù cho trường hợp làm BCTC hợp nhất Công ty mẹ - con không ạ?

N

NHòakt8

Guest
24/10/14
4
0
1
30
mọi người ơi,cho em hỏi là,em đang làm bccđkt hợp nhất ,trong đó phát sinh công ty mẹ bán hàng cho công ty con chia làm ba truongf hợp là 100% hàng vẫn đnag tỏng kho của công ty con
th2 là coong ty con bán được 30% ra ngoài tập đoàn và chỉ phẩn ánh theo 70% chưa bán được
th3 là 100% cty con bán hết
Nhưng khi hợp nhất e ko làm cho cân bằng ts với nguồn vốn được.
Mong mọi người giải đáp e sớm với ạ
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
mọi người ơi,cho em hỏi là,em đang làm bccđkt hợp nhất ,trong đó phát sinh công ty mẹ bán hàng cho công ty con chia làm ba truongf hợp là 100% hàng vẫn đnag tỏng kho của công ty con
th2 là coong ty con bán được 30% ra ngoài tập đoàn và chỉ phẩn ánh theo 70% chưa bán được
th3 là 100% cty con bán hết
Nhưng khi hợp nhất e ko làm cho cân bằng ts với nguồn vốn được.
Mong mọi người giải đáp e sớm với ạ
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!

Trong Thông tư 161/2007/TT-BTC có nêu rõ các bút toán cần thực hiện đối với các trường hợp bạn nêu, bạn đọc kỹ phần hướng dẫn thực hiện Chuẩn mực số 25 trong Thông tư 161 này. Sau đó, vẫn chưa rõ chỗ nào thì đưa lên đây cùng thảo luận nhé.

• Like
Reactions: nguyetkt81
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Cho em hỏi về phần này với Anh. Em đọc mà không hiểu lý lẽ lắm vì sao 202 lại quy định như vậy ạ

TH giao dịch theo chiều xuôi thì lý do gì TT 202 lại ghi nhận toàn bộ lỗ này cho Công ty mẹ, mà các không xử lý như khoản lãi ở giao dịch chiều xuôi

TH giao dịch ngược, nếu phát sinh lãi sẽ phải ghi giảm lãi lỗ từ công ty liên doanh, liên kết, giảm giá gốc của khoản đầu tư mà không ghi nhận 1 khoản doanh thu tài chính.

Ngoài ra phần lãi lỗ từ công ty liên doanh, liên kết chỉ bị điều chỉnh khi giá trị hợp lý của tài sản và nợ phải trả lớn hơn giá gốc của nó, còn nếu nhỏ hơn thì không thấy nhắc gì.

Em cám ơn Anh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA