Sự khác nhau giữa giá thành và giá vốn trong kinh doanh và sản xuất

• Thread starter hien_socola
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mayhong-661208

Guest
18/3/16
37
0
6
33
Em mới vào làm kế toán. Nên chưa hiểu hết về ngành này. Anh chị cho em hỏi:
Em làm trong cty sản xuất... thường làm ráp lắp của, cổng cho nhà người ta... Do quý này có doanh thu tới 220 tr. mà chi phí công ty không đủ để khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp. Vậy em có thể đưa chi phí nào vào được để khỏi nộp thuế tndn ạ

T

Toanhntm

Sơ cấp
12/12/10
44
6
8
Hanoi
Theo mình hiểu mấy bài trên phân tích thì nôm la là thế này. Giá vốn là giá mà mình quyết định để bán cho khác hàng. Còn giá thành là giá đã bao gồm các loại chi phí. Nếu mình quyết định giá bán = giá thành thì chì có hòa vốn. Đúng không nhỉ?

N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
Theo mình hiểu:
1. Giá thành sản xuất: là tập hợp các chi phí sản xuất: NVL, NCTT, SXC (khấu hao TSCĐ, máy móc ....) trong một chu kỳ sản xuất ( thường theo tháng)
2. Giá vốn: là giá bán tính theo một trong các phương pháp tính giá xuất kho, giá này còn bị ảnh hưởng của tồn kho đầu kỳ + số sản phẩm sản xuất ra trong kỳ (giá thành).

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Mình không thống nhất quan điểm của bạn. Giá thành sản xuất là cơ sở để tính giá vốn sản phẩm xuất bán. Đề tài này được mọi người bàn đến lâu rồi
Nếu nói điểm khác nhau về giá thành sản xuất và giá vốn, mình có ý kiến như sau:
Giá thành sản xuất là chi phí thực tế để sản xuất ra sản phẩm đó
Còn giá vốn thì bao hàm ý nghĩa rộng hơn, có thể là giá thành của sản phẩm sản xuất( của doanh nghiệp sản xuất), mà cũng có thể là giá mua vào của hàng hoá(đồi với daonh nghiệp thương mại)
Giá vốn không bao gồm chi phí bán hàng và chi phí quản lý doanh nghiệp và các khoản chi phí hoạt động tài chính.

Bạn ơi. Theo QĐ HT kế toán hiện nay thì .. Giá vốn chẳng phải Giá vốn, Giá thành cũng chẳng phải Giá thành.

T

Toanhntm

Sơ cấp
12/12/10
44
6
8
Hanoi
Bạn giải thích rõ điều trên được không He Anh Hue?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Bạn giải thích rõ điều trên được không He Anh Hue?

Bạn xem lại các khái niệm, định nghĩa về ( Giá vốn, giá thành ) rồi đối chiếu với cách HT các TK hiện nay sẽ hiểu.

C

chí kiệt

Guest
30/10/17
1
0
1
37
thật sự vấn đề giá thành và giá vốn mình cũng lung tung lắm, đọc bài này thì cũng mới chỉ hiểu được chút, có lẽ phải đọc nhiều lần mới thấm được. cám ơn tất cả mọi người...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA