Tài khoản sử dụng trong ngân hàng

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chảo các bạn:
Mình đang làm kế toán doanh nghiệp, bây giờ mình muốn thi vào kế toán ngân hàng. Mình không hiểu một số tài khoản: Tài khoản thanh toán vốn giữa các ngân hàng có phải là 5011, 5012; tải khoản 2411 có phải là TK sử dụng khi ngân hàng trả thay khách hàng được bảo lãnh không?
Các bạn làm ơn định khoản giúp tớ bài tập này với:
NH TMCP có nv phát sinh sau:
NH hàng nhận và htoán một số ctừ do cty A nộp vào:
- Séc tiền mặt số tiền là 200tr, thủ tục hợp lệ
-Uỷ nhiệm chi số tiền là 600tr để thanh toán tiền hàng cho người bán tại NH Q(cùng hệ thống)
Biết TK vãng lai của cty A dư có 250tr, hạn mức thấu chi 300tr
- Lệ phí chuyển tiền bao gồm vat=0.05/tổng số tiền chuyển, thuế vát 10%
Nhờ các giúp tớ nhé
Cảm ơn các bạn.:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran My Yen

Guest
2/4/05
59
0
0
44
Ha Dong town
Theo mình biết, bạn có thể tham khảo QD479 /2004 /QD-NHNN để biết thêm về hệ thống tài khoản sử dụng trong ngân hàng.

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Tran My Yen nói:
Theo mình biết, bạn có thể tham khảo QD479 /2004 /QD-NHNN để biết thêm về hệ thống tài khoản sử dụng trong ngân hàng.
Cảm ơn bạn Yến My nhé, tớ đọc rồi nhưng tài khoản rắc rối quá. Bạn có thể nói cho tớ biết quy luật sử dụng hệ thống tài khoản ngân hàng được không?Chẳng hạn như hệ thống TKDN thì tài sản luôn có dư nợ, còn nguồn vốn luôn dư có.

L
hoanghon nói:
Chảo các bạn:
Mình không hiểu một số tài khoản: Tài khoản thanh toán vốn giữa các ngân hàng có phải là 5011, 5012; tải khoản 2411 có phải là TK sử dụng khi ngân hàng trả thay khách hàng được bảo lãnh không?

Tài khoản 5011 và 5012 sử dụng cho hoạt động thanh toán bù trừ giữa các ngân hàng. 5011 mở tại ngân hàng chủ trì, 5012 mở tại các ngân hàng thành viên. (Để hiểu rõ tài khoản này xin tham khảo thêm tại Hệ thống tài khoản kế toán các TCTD - QĐ 479/2004/QĐ-NHNN và quy chế thanh toán bù trừ nhé)

hoanghon nói:
Chảo các bạn:
Tải khoản 2411 có phải là TK sử dụng khi ngân hàng trả thay khách hàng được bảo lãnh không?
Thứ nhất, hệ thống tài khoản không còn tài khoản 2411. Trước đây thì nó có với cái tên (Nợ cho vay trong hạn và đã được gia hạn nợ thuộc tài khoản 241 các khoản trả thay khách hàng của nghiệp vụ Bảo lãnh - TK 24).
(cái này xem thêm QĐ 807/2005/QĐ-NHNN ngày 01/6/2005)

Hiện tại, đối với các khoản trả thay khách hàng từ nghiệp vụ bảo lãnh đuợc thực hiện trên tài khoản 2412, 2413, 2414, 2415 với tính chất là các khoản nợ từ nhóm 2 đến nhóm 5 - không phân vào nợ nhóm 1 - Nợ đủ tiêu chuẩn nữa)

hoanghon nói:
Chảo các bạn:
NH hàng nhận và htoán một số ctừ do cty A nộp vào:
- Séc tiền mặt số tiền là 200tr, thủ tục hợp lệ
Đối với nghiệp vụ này, trước hết xem xét trên 2 góc độ (trường hợp này là séc nhờ thu).
Thứ nhất, nếu tờ séc đó được ký phát bởi một công ty cũng có tài khoản tại ngân hàng thì kế toán hạch toán

Nợ TK tiền gửi của khách hàng B (công ty ký phát)
Có TK tiền gửi của khách hàng A (bên thụ hưởng)

Trường hợp, công ty đó không có tài khoản tại ngân hàng thì ngân hàng sẽ tiến hành một số nghiệp vụ để chuyển cho ngân hàng nơi B mở tài khoản để thu, khi thu được mới hạch toán bút toán:

Nợ TK thích hợp (chuyển khoản)
Có TK tiền gửi của khách hàng A

hoanghon nói:
Chảo các bạn:
-Uỷ nhiệm chi số tiền là 600tr để thanh toán tiền hàng cho người bán tại NH Q(cùng hệ thống)
Biết TK vãng lai của cty A dư có 250tr, hạn mức thấu chi 300tr
- Lệ phí chuyển tiền bao gồm vat=0.05/tổng số tiền chuyển, thuế vát 10%
Nhờ các giúp tớ nhé
Cảm ơn các bạn.:friend:

Nợ TK tiền gửi của khách hàng: Số dư trên tài khoản
Nợ TK cho vay khách hàng: SỐ thấu chi
Có TK chuyển tiền đi : Tổng số UNC

Hạch toán phí:
Nợ TK thích hợp
Có VAT
Có TK Thu phí

hoanghon nói:
Nghiệp vụ thấu chi ?
Thấu chi doanh nghiệp là dịch vụ mà ngân hàng cung cấp cho khách hàng, trong đó ngân hàng thỏa thuận bằng văn bản chấp thuận cho khách hàng chi vượt số tiền có trên tài khoản tiền gửi tại ngân hàng tới một giá trị nhất định trong 1 khoảng thời gian nhất định (gọi là hạn mức thấu chi).
Sử dụng google để biết thêm chi tiết về nghiệp vụ này.

Thân,

Sửa lần cuối:
L
hoanghon nói:
Bạn có thể nói cho tớ biết quy luật sử dụng hệ thống tài khoản ngân hàng được không?Chẳng hạn như hệ thống TKDN thì tài sản luôn có dư nợ, còn nguồn vốn luôn dư có.

Ơ ơh... nguyên tắc đấy luôn đúng với kế toán ngân hàng đấy chứ...
Những tài khoản thuộc bên tài sản là TK 1, 2, 3 (Dư Nợ).
Loại 4 là nợ phải trả (Dư Có)
Loại 5 là thanh toán
Loại 6 là nguồn vốn (Dư CÓ)
Loại 7 thu nhập
Loại 8 chi phí
và ngoại bảng loại 9!!!

Nguyên tắc kế toán không hề khác biệt:wall:

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Mình cám ơn mọi người đã giúp đỡ mình. Cho mình hỏi thêm một câu nhé :
-TK thanh toán vốn giữa các ngân hàng có phải là TK thanh toán bù trừ giữa các NH không( nghĩa là hai cụm từ này có nghĩa giống nhau ý)
-Các bạn giúp tớ thêm bài tập này nhé:
Ngày 2/3/03 tại sở giao dịch NHTM a có phát sinh như sau:
KH A xin rút 10trđ tiền gửi tiết kiệm trước hạn:loại kỳ 9 tháng, LS:0.69%/tháng, ngày gửi 10/01/03, số tiền ban đầu là 30tr, số tiền lãi Kh A cũng rút bằng tiền mặt còn lại gốc 20tr xin gửi tiết kiệm kỳ hạn 6tháng.
Bài giải:
-tiền lãi phải trả cộng dồn:30*0.069*2=0.207
-Tiền lãi Kh được hưởng: 30*0.2%*1+30*0.2%*22/30=0.104
Đây là lời giải trong quyển sách bài tập KTNH, mình không hiểu là 0.2% đấy họ dựa vào đâu mà có được( có phải là lãi suất quy định của kỳ hạn 6tháng không?). Giả dụ rằng đúng như thế thì theo mình tiền lãi mà kh được hưởng phải là:30*0.069*1+30*0.2*22/30 chứ
Tớ đau đầu quá mong các bạn giúp tớ với!:wall:

L
hoanghon nói:
Mình cám ơn mọi người đã giúp đỡ mình. Cho mình hỏi thêm một câu nhé :
-TK thanh toán vốn giữa các ngân hàng có phải là TK thanh toán bù trừ giữa các NH không( nghĩa là hai cụm từ này có nghĩa giống nhau ý)
-Các bạn giúp tớ thêm bài tập này nhé:
Ngày 2/3/03 tại sở giao dịch NHTM a có phát sinh như sau:
KH A xin rút 10trđ tiền gửi tiết kiệm trước hạn:loại kỳ 9 tháng, LS:0.69%/tháng, ngày gửi 10/01/03, số tiền ban đầu là 30tr, số tiền lãi Kh A cũng rút bằng tiền mặt còn lại gốc 20tr xin gửi tiết kiệm kỳ hạn 6tháng.
Bài giải:
-tiền lãi phải trả cộng dồn:30*0.069*2=0.207
-Tiền lãi Kh được hưởng: 30*0.2%*1+30*0.2%*22/30=0.104
Đây là lời giải trong quyển sách bài tập KTNH, mình không hiểu là 0.2% đấy họ dựa vào đâu mà có được( có phải là lãi suất quy định của kỳ hạn 6tháng không?). Giả dụ rằng đúng như thế thì theo mình tiền lãi mà kh được hưởng phải là:30*0.069*1+30*0.2*22/30 chứ
Tớ đau đầu quá mong các bạn giúp tớ với!:wall:

Theo tôi, thì hoạt động thanh toán bù trừ là hoạt động thanh toán đơn thuần, ở đây phát sinh nghiệp vụ phải thu, phải trả, chuyển tiền... thôi chứ không liên quan đến VỐN!

Còn về vấn đề tính lãi của khách hàng được hưởng, bạn cần xem lại quy chế tiền gửi tiết kiệm vì theo quy chế này: (Điều 16 QUYẾT ĐỊNH CỦA THỐNG ĐỐC NGÂN HÀNG NHÀ NƯỚC SỐ 1160/2004/QĐ-NHNN NGÀY 13 THÁNG 9 NĂM 2004 VỀ VIỆC BAN HÀNH QUY CHẾ VỀ TIỀN GỬI TIẾT KIỆM)
1. Người gửi tiền được rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn nếu có thoả thuận với tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm khi gửi tiền và phải thông báo trước yêu cầu rút tiền trước hạn theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm.

2. Trường hợp người gửi tiền có nhu cầu rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn đáp ứng đủ quy định tại Khoản 1 Điều 16, người gửi tiền được hưởng lãi theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm và lãi suất áp dụng tối đa không vượt quá mức lãi suất tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn hiện hành của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm.

3. Trường hợp người gửi tiền có nhu cầu rút tiền gửi tiết kiệm trước hạn nhưng không đáp ứng đủ quy định tại Khoản 1 Điều 16, tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm có thể vẫn cho phép người gửi tiền rút tiền trước hạn. Trong trường hợp này, người gửi tiền được hưởng lãi theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 nhưng phải chịu một mức phí đối với khoản tiền gửi tiết kiệm rút trước hạn theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm.
...".

Như vậy, do khách hàng rút trước thời hạn (9 tháng) nên toàn bộ khoản tiết kiệm có thể chuyển sang mức lãi súât khác (do TCTD quy định)!!!

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Anh letrans ơi! anh cho em biết tài khoản thanh toán vốn giữa các NH được không ạ? anh có QĐ 1160/2004/QĐ-NHNN gửi cho em với
Thanks

L
hoanghon nói:
Anh letrans ơi! anh cho em biết tài khoản thanh toán vốn giữa các NH được không ạ? anh có QĐ 1160/2004/QĐ-NHNN gửi cho em với
Thanks

Tìm hiểu mãi thì hoá ra, trên thực tế, một số người vẫn sử dụng cụm từ "thanh toán vốn" để chỉ các hoạt động thanh toán (?). Như vậy, ở đây vẫn có thể hiểu rằng hoạt động thanh toán vốn là hoạt động thanh toán của TCTD với nhau... như vậy, bạn có thể sử dụng các tài khoản loại 5 để hạch toán.

Còn về cái 1160, bạn có thể xem tài liệu đính kèm!!!

Đính kèm

• 1160 Quy che tiet kiem.doc
    82.5 KB · Lượt xem: 375
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Tài khoản thanh toán vốn giữa các ngân hàng được sử dụng trong giáo trình kế toán ngân hàng đấy anh ạ, em mới đọc lên cũng chưa hiểu rõ nhiều lắm.Anh cho em hỏi thi vào ngân hàng hỏi có nhiều vấn đề không anh?, Tiếng Anh có thi không a?

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Theo kinh nghiệm được biết. Có những NH thi cả nghiệp vụ, tiếng Anh và IQ. Có NH chỉ thi nghiệp vụ, câu hỏi trắc nghiệm về lý thuyết Kế toán. Nói chung là mỗi NH 1 khác, chẳng biết trước được đâu. Đến khi vào thi mới thấy bất ngờ. VD như có những NH thi nhưng đề bài nghiệp vụ chẳng có tí liên quan gì đến NH nhưng có những NH thi thì hạch toán hoàn toàn trong DN không có 1 chút kế toán ngân hàng nào trong đó cả. =====> Nói tóm lại là phải nắm vững kiến thức. Thi tiếng Anh thì cũng không khó lắm đâu. Chủ yếu là những câu hỏi mẹo trong tiếng Anh thôi. Kiểu như đường lên đỉnh Olympia đó. Hì...

L
Một số ngân hàng còn sử dụng GMAT cho kỳ kiểm tra đầu vào đấy!! (Điển hình như TEckcombank)!

To Phongthu: Em biết nhiều như vậy về việc thi vào ngân hàng rồi còn hỏi gì nữa :) . Chúc thành công!!! Ngành ngân hàng chào mừng các bạn!

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Nhưng đó là thi viết thôi mà Mr letrans. E muốn hỏi các bác về vấn đề phỏng vấn cơ. Híc...

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
letrans nói:
Tài khoản 5011 và 5012 sử dụng cho hoạt động thanh toán bù trừ giữa các ngân hàng. 5011 mở tại ngân hàng chủ trì, 5012 mở tại các ngân hàng thành viên. (Để hiểu rõ tài khoản này xin tham khảo thêm tại Hệ thống tài khoản kế toán các TCTD - QĐ 479/2004/QĐ-NHNN và quy chế thanh toán bù trừ nhé)

Thứ nhất, hệ thống tài khoản không còn tài khoản 2411. Trước đây thì nó có với cái tên (Nợ cho vay trong hạn và đã được gia hạn nợ thuộc tài khoản 241 các khoản trả thay khách hàng của nghiệp vụ Bảo lãnh - TK 24).
(cái này xem thêm QĐ 807/2005/QĐ-NHNN ngày 01/6/2005)

Hiện tại, đối với các khoản trả thay khách hàng từ nghiệp vụ bảo lãnh đuợc thực hiện trên tài khoản 2412, 2413, 2414, 2415 với tính chất là các khoản nợ từ nhóm 2 đến nhóm 5 - không phân vào nợ nhóm 1 - Nợ đủ tiêu chuẩn nữa)

Đối với nghiệp vụ này, trước hết xem xét trên 2 góc độ (trường hợp này là séc nhờ thu).
Thứ nhất, nếu tờ séc đó được ký phát bởi một công ty cũng có tài khoản tại ngân hàng thì kế toán hạch toán

Nợ TK tiền gửi của khách hàng B (công ty ký phát)
Có TK tiền gửi của khách hàng A (bên thụ hưởng)

Trường hợp, công ty đó không có tài khoản tại ngân hàng thì ngân hàng sẽ tiến hành một số nghiệp vụ để chuyển cho ngân hàng nơi B mở tài khoản để thu, khi thu được mới hạch toán bút toán:

Nợ TK thích hợp (chuyển khoản)
Có TK tiền gửi của khách hàng A

Nợ TK tiền gửi của khách hàng: Số dư trên tài khoản
Nợ TK cho vay khách hàng: SỐ thấu chi
Có TK chuyển tiền đi : Tổng số UNC

Hạch toán phí:
Nợ TK thích hợp
Có VAT
Có TK Thu phí

Thấu chi doanh nghiệp là dịch vụ mà ngân hàng cung cấp cho khách hàng, trong đó ngân hàng thỏa thuận bằng văn bản chấp thuận cho khách hàng chi vượt số tiền có trên tài khoản tiền gửi tại ngân hàng tới một giá trị nhất định trong 1 khoảng thời gian nhất định (gọi là hạn mức thấu chi).
Sử dụng google để biết thêm chi tiết về nghiệp vụ này.

Thân,
Theo hướng dẫn của anh Letrans định khoản như thế này có đúng không nah nhỉ:
Nợ 4211 : 300
Nợ 4151 :300
Có 5111: 600
không biết em định khoản như thế có đúng không anh nhỉ?

L
hoanghon nói:
Theo hướng dẫn của anh Letrans định khoản như thế này có đúng không nah nhỉ:
Nợ 4211 : 300
Nợ 4151 :300:wall:
Có 5111: 600
không biết em định khoản như thế có đúng không anh nhỉ?

Trời ạ, tài khoản cho vay khách hàng chứ không phải là 4151

Nợ TK 421: 300
Nợ TK 211: 300 (hoặc tài khoản cho vay thích hợp khác, tuỳ tính chất khoản vay để đưa vào tài khoản thích hợp)
Có TK 5111: 600

OK!

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Bác thông cảm nhé, thời gian học ít quá nên bây giờ đầu em đang loạn nên đây.Cảm ơn bác nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA