Cách tính thuế GTGT trong Bảng kê 05/GTGT

• Thread starter thuhuong7878
  • Ngày gửi
T

thuhuong7878

Sơ cấp
7/2/06
34
1
8
Yen hoa, Cau Giay
Tháng này công ty mình có 2 loại HĐ đầu vào 03/GTGT và 05/GTGT
Vậy trong Báo cáo thuế của tháng này mình phải nộp :
1)Tờ khai thuế GTGT
2)Bảng kê hàng hoá, dịch vụ HĐ mua vào(03/GTGT)
3)Bảng kê HĐ bán ra
4) Bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào có HĐ bán hàng(05/GTGT)
Vậy việc kê khai thuế GTGT trong HĐ05/GTGT là bao nhiêu????????(5%hay 3%)hay kê khai thế nào?
Thế có đúng không các bạn
Nhanh chóng giải đáp giúp mình với!!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
thuhuong7878 nói:
Vậy việc kê khai thuế GTGT trong HĐ05/GTGT là bao nhiêu????????(5%hay 3%)hay kê khai thế nào?

bảng kê 05/GTGT thì làm gì có thuế GTGT, bạn chi việc công số tiền ghi trên HĐ cùng với tổng Doanh số chưa thuế của bảng kê 03/GTGT trong mục "HHDV mua vào trong kỳ" trên tờ 01/GTGT.Bên mình vẫn làm như vậy

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Đúng rồi đó vì hoá đơn hàng hoá thông thường thì làm gì có thuế chứ

T

thuhuong7878

Sơ cấp
7/2/06
34
1
8
Yen hoa, Cau Giay
Mình cứ tưởng HĐ05/GTGT được khấu trừ 3%-5% chứ???
Hay về sau mới được khấu trừ???

B

bokinhvan269

Guest
11/11/05
13
0
0
42
quang ninh
các bạn cho mình hỏi một chút về vấn đề này nhé. Nếu hoá đơn bán hàng là hoá đơn bán lẻ thì mình kê khai vào bảng kê bao nhiêu?
Và nếu thế thì số tiền trên các bảng kê đó thì ghi như thế nào vào tờ 01/GTGT.
Mong các bác chỉ giúp mình nhé. Xin cảm ơn các bác nhé

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Hoá đơn bán lẻ của bạn ở đâu ra mà có vậy?
Nếu không phải do BTC phát hành, hoặc cho phép tự in thì chẳng có bảng kê nào hết.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
thuhuong7878 nói:
Mình cứ tưởng HĐ05/GTGT được khấu trừ 3%-5% chứ???
Hay về sau mới được khấu trừ???
Trước đây, lâu lắm rồi, khoảng năm 2000, thì Hóa đơn Thông thường được khấu trừ 5%, sau đó (khoảng 2002) thì được khấu trừ 3%, từ sau đó đến nay thì không còn được khấu trừ nữa.

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Các bạn cho mình hỏi chút xíu nhé!Hóa đơn bán hàng thông thường thì phải kê khai vào Bảng kê 05/GTGT, nhưng mình lại kê vào bảng 03/GTGT, ghi đúng số tiền trên hóa đơn và thuế suất bằng 0.Vậy muốn điều chỉnh thì phải làm sao? Lỗi này chắc không nặng lắm nhỉ?
Cảm ơn các bạn nhiều!

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
bảo trân nói:
Các bạn cho mình hỏi chút xíu nhé!Hóa đơn bán hàng thông thường thì phải kê khai vào Bảng kê 05/GTGT, nhưng mình lại kê vào bảng 03/GTGT, ghi đúng số tiền trên hóa đơn và thuế suất bằng 0.Vậy muốn điều chỉnh thì phải làm sao? Lỗi này chắc không nặng lắm nhỉ?
Cảm ơn các bạn nhiều!

Lỗi này đúng là không nặng rồi. Công ty mình vẫn thường kê như thế trong một số trường hợp (biết sai vẫn làm) và chẳng sao dâu. Tuy nhiên cái sai ở đây là bạn ghi thuế suất bằng 0. Bạn phải hiểu rằng không có thuế GTGT không có nghĩa là thuế suất = 0 nhé.

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Mình sẽ rút kinh nghiệm. Cảm ơn bạn nha!!!

B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Em có một thắc mắc nhờ anh chị tư vấn giúp cty em mua 20 bộ lọc nước đơn giá là 1450000/bộ nhà sx xuất hóa đơn vat đầu vào là 1100000/bộ, khi cty em bán cho khách hàng là đại lý và người dân tiêu dùng họ đều không lấy hóa đơn vat mà chỉ cần hóa đơn bán lẻ thôi, vậy em phải kê khai thuế vat đầu ra ntn và có loại bảng kê hay kê khai ra làm sao em lần đầu tiên mới làm chẳng biết làm sao các anh chị tư vấn giùm em nhé
Cảm ơn và thân chào.

N

NguyenHongLieu

Guest
24/8/06
10
0
0
HN
bạn ơi , nếu là các khoản chí phí nhỏ lẻ lặt vặt như sữa chữa vặt , dụng cụ làm vệ sinh....nếu ko đòi đc người cung cấp hóa đơn GTG thì dùng biên nhận bằng hóa đơn của cửa hàng đó . Sau đó tập hợp vào bảng kê số 04/GTGT , người lập biểu và giám đốc ký vào đó để làm căn cứ hạch toán vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế (KO đc khấu trừ VAT theo tỉ lệ % )

C

cobena

Guest
26/9/06
34
0
6
Ha Noi
Cho em hỏi: vậy những hóa đơn GTGT thông thường (thuế trực tiếp hoặc không có thuế VAT 5%, 10%,...) vẫn phải kê khai và nộp cho chi cục thuế à?
Giải thích cụ thể giúp em với!
Cách kê khai và mẫu kê khai (nếu có) gửi cho em với!

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
To banvan: Bạn có mẫu bảng kê bán lẻ chưa? Bạn kê chi tiết số lượng hàng hóa bạn xuất ra với giá đã bao gồm thuế theo ngày, tuần của 1 mặt hàng....vào bảng kê đó. Từ bảng kê này bạn viết vào HĐ GTGT: phần tên khách hàng bạn ghi khách lẻ, số lượng là tổng số lượng của cả bảng kê chứ ko phải ghi chi tiết như trên bảng kê đâuthành tiền bạn chia ngược ra lấy giá chưa thuế, sau đó ghi thuế suất và tính tổng như bình thường> Lưu ý bạn là HĐ này viết xong vẫn phải lưu trên cuống cả 3 liên ko được xé rời ra khỏi cuống đâu nhé.
Thân!

Sửa lần cuối:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cobena nói:
Cho em hỏi: vậy những hóa đơn GTGT thông thường (thuế trực tiếp hoặc không có thuế VAT 5%, 10%,...) vẫn phải kê khai và nộp cho chi cục thuế à?
Giải thích cụ thể giúp em với!
Cách kê khai và mẫu kê khai (nếu có) gửi cho em với!

Những hóa đơn đó bạn kê vào bảng kê mẫu 05/GTGT. Đề tài này nói cũng nhiều rồi, bạn chịu khó xem lại trong phần hóa đơn chứng từ nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đầu vào bạn ý có đủ hóa đơn GTGT ạ, bạn ý muốn nói đối với việc kê khai hóa đơn đầu ra như thế nào nếu khách mua hàng không lấy hóa đơn.

Bạn hiểu theo nghĩa ngược lại rồi.
NguyenHongLieu nói:
bạn ơi , nếu là các khoản chí phí nhỏ lẻ lặt vặt như sữa chữa vặt , dụng cụ làm vệ sinh....nếu ko đòi đc người cung cấp hóa đơn GTG thì dùng biên nhận bằng hóa đơn của cửa hàng đó . Sau đó tập hợp vào bảng kê số 04/GTGT , người lập biểu và giám đốc ký vào đó để làm căn cứ hạch toán vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế (KO đc khấu trừ VAT theo tỉ lệ % )

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu tổng giá trị thanh toán dưới 100.000 đồng thì bạn mới có thể tập hợp lại các đơn hàng trên Bảng kê mẫu số 06/GTGT và viết ra một hóa đơn tổng.

Còn nếu lớn hơn con số đó thì bạn vẫn phải viết hóa đơn ra cho từng lần bán và cho từng khách hàng, khách hàng không lấy thì hóa đơn để lưu tại cuống.

banvan nói:
Em có một thắc mắc nhờ anh chị tư vấn giúp cty em mua 20 bộ lọc nước đơn giá là 1450000/bộ nhà sx xuất hóa đơn vat đầu vào là 1100000/bộ, khi cty em bán cho khách hàng là đại lý và người dân tiêu dùng họ đều không lấy hóa đơn vat mà chỉ cần hóa đơn bán lẻ thôi, vậy em phải kê khai thuế vat đầu ra ntn và có loại bảng kê hay kê khai ra làm sao em lần đầu tiên mới làm chẳng biết làm sao các anh chị tư vấn giùm em nhé
Cảm ơn và thân chào.

T

Thu Huong

Guest
7/9/04
37
0
0
45
Viet Nam
Thuế GTGT trong bảng kê 05/GTGT

thuhuong7878 nói:
Tháng này công ty mình có 2 loại HĐ đầu vào 03/GTGT và 05/GTGT
Vậy trong Báo cáo thuế của tháng này mình phải nộp :
1)Tờ khai thuế GTGT
2)Bảng kê hàng hoá, dịch vụ HĐ mua vào(03/GTGT)
3)Bảng kê HĐ bán ra
Nhanh chóng giải đáp giúp mình với!!!!
Thực ra việc kê khai hoá đơn bán hàng thông thường trên bảng kê (05/GTGT) là đúng nhưng trên thực tế bạn có thể không cần kê khai vì trước kia hoá đơn thông thường còn có giá trị khấu trừ thuế 5% rồi 3% nhừng bây giờ hoá đơn bán hàng thông thường chỉ có gía trị tập hợp chi phí như vậy có khác gì những chi phí như tiền lương, khấu hao vậy nếu kế thì phải kê cả các chi phí đó sao.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:Thu Huong
Thực ra việc kê khai hoá đơn bán hàng thông thường trên bảng kê (05/GTGT) là đúng
Ai cũng biết điều này.
nhưng trên thực tế bạn có thể không cần kê khai vì trước kia hoá đơn thông thường còn có giá trị khấu trừ thuế 5% rồi 3% nhừng bây giờ hoá đơn bán hàng thông thường chỉ có gía trị tập hợp chi phí
Không phải có thuế GTGT được khấu trừ thì bạn mới kê khai.
như vậy có khác gì những chi phí như tiền lương, khấu hao vậy nếu kế thì phải kê cả các chi phí đó sao.
Chi phí tiền lương,khấu hao không phải là hàng hóa, dịch vụ mua vào, nên đương nhiên là không kê khai.

Sửa lần cuối: