Văn bản quy định ngày phép và trả lương cho nhân viên nghỉ cưới ?

  • Thread starter mthphuong
  • Ngày gửi
M

mthphuong

Sơ cấp
17/1/05
17
0
0
Ha Noi, Viet Nam
#1
Xin chào
Làm ơn cho em hỏi về trường hợp người lao động xin nghỉ cưới, ăn hỏi thì được hưởng phép tối đa là bao nhiêu ngày và doanh nghiệp phải trả lương như thế nào ? Lương cơ bản hay lương ngày công của cá nhân đó ?
Quy định này có thể xem từ văn bản pháp lý nào không ?
Em bức xúc quá, nhân viên trong phòng cưới, nó nghỉ 3 ngày cưới, 1 ngày ăn hỏi, cuối tháng lập bảng lương lên, sếp trừ béng luôn những ngày nó nghỉ đó. Mà 4 ngày lương chỗ em là cũng nhiều lắm chứ có ít đâu, không lẽ để hưởng đủ lương thì ngày cưới cũng bắt người ta phải đi làm.
Thắc mắc, sếp đòi phải có quy định pháp lý, mọi người ai biết thì gửi cho em nhé, em xin cảm ơn rất nhiều
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#2
mthphuong nói:
Xin chào
Làm ơn cho em hỏi về trường hợp người lao động xin nghỉ cưới, ăn hỏi thì được hưởng phép tối đa là bao nhiêu ngày và doanh nghiệp phải trả lương như thế nào ? Lương cơ bản hay lương ngày công của cá nhân đó ?
Quy định này có thể xem từ văn bản pháp lý nào không ?
Em bức xúc quá, nhân viên trong phòng cưới, nó nghỉ 3 ngày cưới, 1 ngày ăn hỏi, cuối tháng lập bảng lương lên, sếp trừ béng luôn những ngày nó nghỉ đó. Mà 4 ngày lương chỗ em là cũng nhiều lắm chứ có ít đâu, không lẽ để hưởng đủ lương thì ngày cưới cũng bắt người ta phải đi làm.
Thắc mắc, sếp đòi phải có quy định pháp lý, mọi người ai biết thì gửi cho em nhé, em xin cảm ơn rất nhiều
Căn cứ điều 74 luật lao động thì người lao động có thời gian làm việc từ 12 tháng trở lên thì được nghỉ 12 ngày, và sau đó cứ mỗi năm làm việc thì được nghỉ thêm 1 ngày, trong thời gian nghỉ phép này vẫn được hưởng lương như bình thường..
Trường hợp bạn hỏi nếu người đó có đơn xin ban lãnh đạo nghỉ phép thì được hưởng nguyên lương. Nếu tự ý nghỉ không có báo cáo thì được coi là tự nghỉ không lý do và việc trừ lương ngày nghỉ đó có thể đúng về lý, nhưng không có tình người.
 
M

mthphuong

Sơ cấp
17/1/05
17
0
0
Ha Noi, Viet Nam
#3
Re

Chào anh
Bên em, những chuyện đó chưa ai làm đơn xin phép cả vì đã lên thông báo mời công ty kéo nhau đi dự rầm rộ, sếp lúc đó vì đi công tác nên không đến nhưng cũng gửi tiền mừng. Thế nên bắt buộc phải có đơn thì có nguyên tắc quá không ?
Em muốn là tìm một cái văn bản để quy định nhân viên nghỉ việc cưới của chính mình thì vẫn được hưởng lương ấy, nghe mọi người nói nghỉ ăn hỏi thì được 1 ngày, nghỉ cưới được 3 ngày mà không bị tính vào phép, mà phép thì đương nhiên là 12 ngày rồi. Huhu
 
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
1
18
TB
#4
mthphuong nói:
Chào anh
Bên em, những chuyện đó chưa ai làm đơn xin phép cả vì đã lên thông báo mời công ty kéo nhau đi dự rầm rộ, sếp lúc đó vì đi công tác nên không đến nhưng cũng gửi tiền mừng. Thế nên bắt buộc phải có đơn thì có nguyên tắc quá không ?
Em muốn là tìm một cái văn bản để quy định nhân viên nghỉ việc cưới của chính mình thì vẫn được hưởng lương ấy, nghe mọi người nói nghỉ ăn hỏi thì được 1 ngày, nghỉ cưới được 3 ngày mà không bị tính vào phép, mà phép thì đương nhiên là 12 ngày rồi. Huhu
Đúng rồi!!!Điều này được ghi rất rõ trong Điều 78 Mục III của "Bộ luật lao động" do nhà xuất bản Lao động phát hành năm 2005.
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#5
mthphuong nói:
Chào anh
Bên em, những chuyện đó chưa ai làm đơn xin phép cả vì đã lên thông báo mời công ty kéo nhau đi dự rầm rộ, sếp lúc đó vì đi công tác nên không đến nhưng cũng gửi tiền mừng. Thế nên bắt buộc phải có đơn thì có nguyên tắc quá không ?
Em muốn là tìm một cái văn bản để quy định nhân viên nghỉ việc cưới của chính mình thì vẫn được hưởng lương ấy, nghe mọi người nói nghỉ ăn hỏi thì được 1 ngày, nghỉ cưới được 3 ngày mà không bị tính vào phép, mà phép thì đương nhiên là 12 ngày rồi. Huhu
Trời ơi đã nhắc đến Bộ luật LĐ mà chẳng ngó hộ cái, đúng như bạn phung anh nói điều 78 qui định, 3 ngày cưới được nghỉ mà vẫn hưởng lương, riêng ngày ăn hỏi thì nghỉ phép ( hoặc nghỉ không hưởng lương).
 
M

mthphuong

Sơ cấp
17/1/05
17
0
0
Ha Noi, Viet Nam
#6
Re

Cảm ơn anh Hùng nhiều nhiều à. Sếp em về cơ bản là tâm phục khẩu phục theo điều 78 Luật Lao động rồi. Đã duyệt tính lại lương cho nó. Nhưng mà em vẫn còn thắc mắc tính chưa ra, tính ở đây là theo lương cơ bản hay theo lương ngày công của người lao động ?
Ví dụ con bé đấy lương cứ đi làm đủ 24 ngày thì được 6 triệu. Nhưng theo lương cơ bản nộp bảo hiểm xã hội thì chỉ có 819.000 thôi
Nghỉ cưới 3 ngày thì tính theo cách nào ?
(6.000.000 : 24 ) x 3 hay (819.000 :24) x 3 ?
Văn bản nào nữa thì anh chỉ giúp em với nhé. Một lần nữa, em rất cảm ơn
 
vitconlonton

vitconlonton

Cao cấp
23/11/04
612
5
0
đâu đó ngoài webketoan
#7
mthphuong nói:
Cảm ơn anh Hùng nhiều nhiều à. Sếp em về cơ bản là tâm phục khẩu phục theo điều 78 Luật Lao động rồi. Đã duyệt tính lại lương cho nó. Nhưng mà em vẫn còn thắc mắc tính chưa ra, tính ở đây là theo lương cơ bản hay theo lương ngày công của người lao động ?
Ví dụ con bé đấy lương cứ đi làm đủ 24 ngày thì được 6 triệu. Nhưng theo lương cơ bản nộp bảo hiểm xã hội thì chỉ có 819.000 thôi
Nghỉ cưới 3 ngày thì tính theo cách nào ?
(6.000.000 : 24 ) x 3 hay (819.000 :24) x 3 ?
Văn bản nào nữa thì anh chỉ giúp em với nhé. Một lần nữa, em rất cảm ơn
số tiền chênh lệch giữa luơng 6triệu và lương 819000 là phụ cấp àh? Nếu là phụ cấp thì phụ cấp gì? trong hđ lao động bạn làm phụ cấp khoáng theo tháng hay theo ngày làm việc? bạn ghi rỏ thêm được không
 
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#8
Trong Luật không ghi rõ, nhưng DN nhà nước thường áp dụng LCB, sau này các DN khác cũng thường làm như thế. Nhưng bạn cũng là người LĐ thì bạn thấy nên dựa vào lương nào? Với lại trong HĐLĐ bạn ghi như thế nào về khoảng chênh lệch kia? Theo mình đừng làm quá với người lao động, tôi đã phải chịu khỏan đóng BH ít là bị thiệt thòi rồi (đóng ít sau này hưởng ít), cả đời có mấy ngày như thế mà cũng ép người.
À bạn xem lại thỏa ước LĐ tập thể nữa : trong đó ghi nghỉ cưới được bao nhiêu ngày (không ít hơn luật) và trợ cấp bao nhiêu tiền?
 
A

Acc242

Thành viên thân thiết
4/5/04
284
1
18
HCMC
Truy cập trang
#9
Việc nghỉ việc riêng để kết hôn thì Luật quy định nghỉ 3 ngày hưởng nguyên lương. Còn việc nghỉ để ăn hỏi thì không quy định nên bạn có thể xin nghỉ phép.

Về thủ tục thì cho dù bạn nghỉ vì lý do gì cũng phải có đơn xin nghỉ hoặc phiếu đề nghị (có thể bổ sung sau). Riêng trường hợp nghỉ kết hôn thì bạn photo giấy kết hôn để kèm theo đơn là OK.

Trường hợp người lao động bắt buộc phải đi làm trong các ngày lễ, ngày nghỉ được hưởng nguyên lương (bao gồm ngày nghỉ phép, nghỉ việc riêng theo quy định...) thì người sử dụng lao động phải thanh toán bằng 300% tiền lương, tiền công ngày bình thường.
 
M

mthphuong

Sơ cấp
17/1/05
17
0
0
Ha Noi, Viet Nam
#10
Re

Nan giải lắm cơ ạ.
DN TNHH chẳng có luật lệ nào cả. Không thoả ước tập thể gì đâu. Và hợp đồng chỉ lập cho bảo hiểm xã hội, cơ quan thuế xem kiểm tra đối chiếu tượng trưng thôi, trong đấy ghi lương của nó có 819.000đ, không phụ cấp, không gì hết, trơ trụi luôn.
Còn thì nội bộ doanh nghiệp sử dụng bảng lương khác (Cái bảng lương này không công khai ra bên ngoài). Thành ra cứ biết là nó lương 6 triệu nếu đi làm đủ 24 ngày công. Bên em tuỳ vị trí, công việc mà khi sếp đã đồng ý nhận vào là thoả thuận miệng luôn, trả ngần đấy tiền lương cho tháng làm việc 24 ngày, (công việc là đương nhiên phải hoàn thành rồi) còn nghỉ ngày nào trừ ngày đấy muốn điên đầu mặc dù công việc vẫn trôi chảy
Huhu, em phải tính thế nào bây giờ ?
 
vitconlonton

vitconlonton

Cao cấp
23/11/04
612
5
0
đâu đó ngoài webketoan
#11
mthphuong nói:
Nan giải lắm cơ ạ.
DN TNHH chẳng có luật lệ nào cả. Không thoả ước tập thể gì đâu. Và hợp đồng chỉ lập cho bảo hiểm xã hội, cơ quan thuế xem kiểm tra đối chiếu tượng trưng thôi, trong đấy ghi lương của nó có 819.000đ, không phụ cấp, không gì hết, trơ trụi luôn.
Còn thì nội bộ doanh nghiệp sử dụng bảng lương khác (Cái bảng lương này không công khai ra bên ngoài). Thành ra cứ biết là nó lương 6 triệu nếu đi làm đủ 24 ngày công. Bên em tuỳ vị trí, công việc mà khi sếp đã đồng ý nhận vào là thoả thuận miệng luôn, trả ngần đấy tiền lương cho tháng làm việc 24 ngày, (công việc là đương nhiên phải hoàn thành rồi) còn nghỉ ngày nào trừ ngày đấy muốn điên đầu mặc dù công việc vẫn trôi chảy
Huhu, em phải tính thế nào bây giờ ?
thế cái khoản chênh lệch giữa 6triệu (lương thực tế) và 819 000 (lương hợp đồng) bạn không xử nó vô đâu àh. tính như thế thì công ty bạn lỗ mất rồi (tiết kiệm được 17% bảo hiểm xh và bảo hiểm y tế thì lại thiệt 28% thuế TNDN) và làm như vậy người lao động của thiệt thòi luôn. Bạn nên xem lại cách làm về lương của bên bạn.
Còn về vấn đề nghỉ 3 ngày cưới mà công ty tính lương như thế nào thì theo mình: nếu công ty nhân đạo thì tính đủ tiền lương như bình thường là 6 triệu, nếu xử ép người lao động thì = (6tr / 24 ngày)*21 ngày + (819 000 / 24)*3. làm theo cách thứ 2 thì thiệt thòi cho người lao động nhưng có kiện hay thắc mắc cũng chẳng làm gì được vì rỏ ràng trên HĐLĐ lương của họ chỉ có 819 000 . Cũng là người làm công với nhau, mình nghĩ bạn nên thuyết phục sếp theo cách 1. :friend:
 
D

dangchukha

Sơ cấp
11/5/06
8
0
0
39
TP.HCM
#12
Thấy anh chị và các bạn bàn về vụ lương như vậy, công ty em cũng gặp những trwờng hợp tương tự như vậy đấy.Anh chị có thể gởi giùm em Luật lao động dành cho Cty TNHH, DNTN đwợc không?????Tks
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#13
mthphuong nói:
Nan giải lắm cơ ạ.
DN TNHH chẳng có luật lệ nào cả. Không thoả ước tập thể gì đâu. Và hợp đồng chỉ lập cho bảo hiểm xã hội, cơ quan thuế xem kiểm tra đối chiếu tượng trưng thôi, trong đấy ghi lương của nó có 819.000đ, không phụ cấp, không gì hết, trơ trụi luôn.
Còn thì nội bộ doanh nghiệp sử dụng bảng lương khác (Cái bảng lương này không công khai ra bên ngoài). Thành ra cứ biết là nó lương 6 triệu nếu đi làm đủ 24 ngày công. Bên em tuỳ vị trí, công việc mà khi sếp đã đồng ý nhận vào là thoả thuận miệng luôn, trả ngần đấy tiền lương cho tháng làm việc 24 ngày, (công việc là đương nhiên phải hoàn thành rồi) còn nghỉ ngày nào trừ ngày đấy muốn điên đầu mặc dù công việc vẫn trôi chảy
Huhu, em phải tính thế nào bây giờ ?
Theo mình hiểu có phải đơn vị bạn đang làm 2 hệ thống sổ không nhỉ, nếu vậy ....việc trả bao nhiêu cũng là do giám đốc ( tốt nhất là thuyết phục ở mức 6 triệu vì bảng lương này đâu liên quan gì đến BHXH)
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#14
dangchukha nói:
Thấy anh chị và các bạn bàn về vụ lương như vậy, công ty em cũng gặp những trwờng hợp tương tự như vậy đấy.Anh chị có thể gởi giùm em Luật lao động dành cho Cty TNHH, DNTN đwợc không?????Tks
Luật lao động là Bộ luật dùng chung cho tất cả các loại hình bạn ạ. Bạn có thể tìm trên mạng hoạc mua 1 quyển sách.
 
D

Duc.nguyen89

Sơ cấp
30/12/14
6
0
1
29
#16
Mọi người cho em hỏi
công ty e 1 tháng làm 24 ngày công, nhưng hiện tại do công ty không có việc và cho em nghỉ 2 ngày 1 tháng tức là còn 22 ngày. vậy ngày nghỉ đấy thì cty có trách nhiệm phải trả lương không hay là trừ lương.
cám ơn mọi người giúp. Nếu có thể thì gửi cả em xin điều luật liên quan đến ngày nghỉ này, e cần gấp vì đang có tranh chấp, cám ơn mọi người nhiều nhiều
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot
  • bebebe123



Xem nhiều