File Excel về Xuất Nhập Tồn

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Các bác dùng thử và nhận xét cho file excel về nhập xuất tồn hàng hóa thành phẩm này

Khóa học Quản trị dòng tiền
gnurtel

gnurtel

Guest
Theo tôi thì trên các sheet bcbh, tonkho, bknxt không cần gõ (copy) lại mã hàng nữa mà chỉ cẩn link sang sheet danhmuc là được thôi
Tôi đang tiếp tục nghiên cứu có gì sẽ trao đổi tiếp
:thank

W

WhoamI

Cao cấp
Do công ty mình ko USE phần mềm KT nên để thuận tiện và đỡ mất thời gian ghi chép vụn vặt mình cũng có lập 1 file Excell về nhập xuất tồn vật tư Bằng cách sủ dụng hàm Vlookup và sumif trên hai sheet :
1: Sheet nhập số liệu phát sinh (SPS)
2: Sheet mã vật tư (SM)
Mình sẽ mô tả qua quá trình nhập liệu:
Đầu tiên bạn phải nhập mã vật tư, đơn vị, đơn giá trên SM
trên SPS bạn sẽ nhập nghiệp vụ phát sinh : bạn chỉ cần nhập mã vật tư, số lượng. Nếu nhập đúng thì toàn bộ số liệu về tên vật tư, đơn giá, thành tiền sẽ tự động link sang bằng hàm Vlookup.
Sau đó trên SM bằng hàm Sumif sẽ tự động tổng hợp Số liệu trên SPS để có được tổng nhập, tổng xuất, tồn cả về giá trị và số lượng của từng loại vật tư.

Ko biết File của mình về căn bản có giống file của bạn VNqeek ko vì mình ko đọc được file của bạn nên mình chỉ mô tả sơ qua xem có giống cách bạn làm ko, nếu các bạn quan tâm mình sẽ upload file đó lên. Ngoài ra nếu chỉ làm kế toán nội bộ ko cần quan tâm lắm đến biểu mẫu theo quy định BTC thì có thể tổng hợp được cả phần nghiệp vụ phát sinh khác trên một sheet khác để lập Báo Cáo tài chính nội bộ, hay tổng hợp và cung cấp số liệu nội bộ một cách nhanh chóng. Thế là bạn đã có một tiện ích nho nhỏ của mình. Đây là kinh nghiệm gần một năm làm KT nội bộ của mình đó.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Xin thư lại file Vật tư đó không phải của mình mà do một bạn đọc gửi.
WhoamI Nếu tiện thì bạn gửi cho mình bản đó đi, mình sẽ upload lên cho mọi người dùng thử

W

WhoamI

Cao cấp
To VNeek: Mình sẽ gởi cho bạn file hoàn chỉnh toàn bộ từ quá trình nhập xuất kho cho đến nhập số liệu phát sinh khác, tổng hợp và lên báo cáo kế toán nội bộ. Nhưng hiện tại mình đang hoàn thiện nốt phần kết chuyển từ sổ phát sinh sang các sổ cái và sổ chi tiết liên quan có lẽ phải nhờ các bạn tư vấn giúp:
1: Mình chưa biết cách để bảo vệ và đặt PassWord cho một số các cell chứa công thức ở trong sheet nhập liệu.
2: Hồi mình còn đi học thầy giáo có dạy cách để tự động nhập mã tài khoản, nhập một số nghiệp vụ có sẵn để đỡ mất công gõ, mình chẳng biết gọi nó là gì nên sẽ tả qua nhé: Đại loại là mỗi cell sẽ có một tam giác để nhập số liệu cho chính xác. Bạn kích vào tam giác và trong dải chữ đổ xuống bạn chọn lấy một giá trị thích hợp. Nhưng mình quên mất cách làm rồi. Bạn có thể giúp mình được không?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn cứ xong phần lệnh đi, mọi người sẽ bổ sung phần bảo mật cho, cám ơn bạn nhiều.

gnurtel

gnurtel

Guest
Hồi mình còn đi học thầy giáo có dạy cách để tự động nhập mã tài khoản, nhập một số nghiệp vụ có sẵn để đỡ mất công gõ, mình chẳng biết gọi nó là gì nên sẽ tả qua nhé: Đại loại là mỗi cell sẽ có một tam giác để nhập số liệu cho chính xác. Bạn kích vào tam giác và trong dải chữ đổ xuống bạn chọn lấy một giá trị thích hợp. Nhưng mình quên mất cách làm rồi. Bạn có thể giúp mình được không?

Cái này hình như dùng Data/Validation... trong Tab Setting chọn phần Allow là List và chọn Source là danh mục mã tài khoản của bạn.

W

WhoamI

Cao cấp
Originally posted by gnurtel@May 24 2004, 10:42 AM
Cái này hình như dùng Data/Validation... trong Tab Setting chọn phần Allow là List và chọn Source là danh mục mã tài khoản của bạn.
Cám ơn bạn Gnurtel nhiều!
Nhưng lại có một vấn đề là chỉ chọn được Source trên cùng một sheet thôi mà vùng danh mục của mình lại ở một sheet khác.

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Đặt tên cho vùng chọn là ABC , gõ ABC vào phần Source là được !

W

WhoamI

Cao cấp
Originally posted by quocnghia@May 25 2004, 08:21 AM
:a3 Cảm ơn bạn quocnghia
To bác VNgeek: WhoamI đã gửi File Thu nghiem 2004 vào địa chỉ mail của bác rồi đấy ạ. Em không thấy bác cho ý kiến gì, không biết bác đã nhận được chưa. Nếu nhận được mong bác cho ý kiến vì em định dùng nó hạch toán cho năm 2004. Nhờ bạn HyperVN bổ sung cho phần bảo mật như đã hứa nhé!
Thanks! :thank
Em mới click vào cái profile của bác VNgeek mới biết bác là bậc tiền bối. thất lễ mong bác bỏ qua.

W

WhoamI

Cao cấp
Originally posted by quocnghia@May 25 2004, 08:21 AM
To quocnghia
Không được rồi! Mình đã thử đặt tên cho vùng chọn, sau đó gõ tên vùng chọn vào Source, Nhưng khi dải chữ đổ xuống chỉ thấy có mỗi giá trị là tên của vùng được chọn mà thôi ?

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Thay quocnghia trả lời là bạn phải gỏ dấu = trước, trong source, thử lại đi, mình vẫn xài tốt mà.

A

ANDUONG

Guest
Hi VNgeek
ban cho minh biet ve nhung cong thuc co dau {=sum(if).....)}, minh khong biet ve phan nay
xin cam on
dia chi mail cua minh la andt@gnvt.com.vn :leu:

S

songngu

Guest
24/4/04
17
0
0
44
Hà Nội
Truy cập trang
Đây là công thúc mảng. Sau khi gõ công thúc, bạn ấn Ctrl+Shift+Enter thay vì ấn Enter

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
To: WhoamI. Em dùng SumIf trong kế toán là rắc rối đấy!

Chào các bạn!
Mình đã xem qua Vattu.xls của bạn nào đó rồi. Về cơ bản bạn đó đã đưa ra được phần cơ bản của tổng gợp dưc liệu, nếu hoàn thiện thêm là được đấy.
Minh xin có một số ý:
1) Từ CT=SUM(IF(A5=mahang_nx,1,0)*IF(LEFT(soctu_nx,2)="NK",1,0)*Slg_nx)
Có thể dùng thẳng
=SUM(IF(A5=mahang_nx,IF(LEFT(soctu_nx,2)="NK",Slg_nx,0),0))
Không cần dùng 1,0 nữa.
2) Tồn đầu kỳ bạn không nên vào số liệu "chết" như vậy. Bạn nên đưa nó về Sheet CTNX nhưng nhớ đưa vào ngày cuối cùng của tháng trước (31/12/1999).
Tính tồn đầu như sau:
=SUM(IF(A5=mahang_nx,IF(LEFT(soctu_nx,2)="NK",If(Month(Ngay)<1,Slg_nx,0),0),0))

Tính phát sinh như sau:
=SUM(IF(A5=mahang_nx,IF(LEFT(soctu_nx,2)="NK",If(Month(Ngay)>=1,Slg_nx,0),0),0))
3) Nếu bạn là người làm kế toán thì nên thay IF(LEFT(soctu_nx,2)="NK"->IF(TKNO="152". Bởi nhiều khi mã chúng từ không phải cứ nhập là NK*.
4) Trong Sheet CTNX ở cột mã không được để trống khi có phát sinh. Nó sẽ làm cho việc tổng hợp gặp lỗi.

Chỉ xin đưa ra một số ý như vậy thôi chúc bạn Vattu.xls hoàn thiện nốt để mọi người dùng thử.

T

tran hung

Guest
1/10/04
3
0
0
47
sai gon
Hi VNgeek
Bạn có thể gửi cho tôi file Excel về quản lý xuất nhập tồn của bạn được không ?
E-mail của tôi là canhbuomxaxam@yahoo.com

Cảm ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA