Thủ tục tăng vốn điều lệ

• Thread starter kimhongyen
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
trinhan nói:
Quá trình chi không có hồ sơ vay gì cả. Thực tế số tiền trên có chi, nhưng chỉ là tiền túi của Giám đốc. Mỗi tháng chi gần 50 triệu.
Khi chi chỉ có giấy đề nghị tạm ứng nội bộ, sau đó kế toán hoạch toán.

Nợ 1111/ Có 311-A (Chi tiết cho Ông A)
Sao lại có chuyện này được, chi tiền mặt = Có 1111, tạm ứng = Nợ 141 (chi tiết cho người ứng), còn quá trình chi sao lại phải có hồ sơ vay???

Hình như bạn diễn đạt về mặt ngôn ngữ viết = ngôn ngữ nói nên đọc mà rối tung cả đầu.

Có phải ý bạn là: mỗi khi chi thì thực tế không có tiền nên giám đốc (ông A) chi bằng tiền của chính ông. Do đó bạn ghi Nợ 1111/Có 311-A để tăng tiền mặt (để có tiền mà chi) rồi chấp nhận nợ ông A???

trinhan[B nói:
Trên thực tế thì không bị âm quỹ và nếu thiếu tiền, thì đề nghị xin ứng ....[/B]
Câu này thì đúng là :wall:

DN bạn xin ứng hả? DN xin ai ứng? và ai đứng ra xin ứng? chẹp

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Bạn hiểu hơi khó quá!

Mình đã nói là ứng nội bộ nghĩa là Ông Giám đốc cần 01 chứng từ để Ông chi bằng tiền túi chứ không phải là giấy xin tạm ứng.

Mỗi lần có tờ giấy đó kế toán sẽ nhận tiền và làm phiếu thu HT
Nợ tiển mặt/ có Vay ngắn hạn.

Như thế mới có vấn đề tôi hỏi? Các bạn muốn giúp thì giúp không muốn thì thôi, sao lại bắt bẻ nhau như thế.

:wall: khó tính quá!!!

Sửa lần cuối:
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Bên vay là công ty (giám đốc chỉ là người đại diện), nếu tiện bạn nên lập biên bản họp hội đồng thành viên thông qua kế hoạch vay vốn và sau đó ủy quyền cho thành viên khác ký kết hợp đồng vay với bên cho vay là cá nhân của giám đốc là OK. Các bước khác thực hiện đảm bảo không âm quỹ như bạn Sao2005 hướng dẫn.

Tuy nhiên, mình cũng có thắc mắc là cty bạn đã hoạt động 3 năm không có DT nhưng chi phí đã thực hiện là hơn 600 triệu. Vậy kế hoạch KD như thế nào? Việc k có DT là do sự cố hay tính chất của dự án là như thế?

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Chi phí 1 năm là khoảng 600 triệu. Vì nó là dự án nên lỗ trong vòng 3 năm.
Tuy nhiên hạch toán vay có ổn không: Vì vay phải có lãi và cần nhữngyếu tố gì để làm HĐ.

Ban ACC242 giúp mình cụ thể với!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
trinhan nói:
- Bạn hiểu hơi khó quá!

Như thế mới có vấn đề tôi hỏi? Các bạn muốn giúp thì giúp không muốn thì thôi, sao lại bắt bẻ nhau như thế.

:wall: khó tính quá!!!
Không khó đâu, bạn muốn có sự hướng dẫn tận tình, chu đáo, chính xác và đáng tin cậy thì bạn cần có một tình huống rõ ràng. Trong kế toán mà mơ mơ hồ hồ thì liệu người nhiệt tình có muốn giúp bạn cũng khó vì hoặc là không hiểu hoặc là hiểu sai vấn đề của bạn.

Bạn xem lại bài viết nhé:
trinhan nói:
Quá trình chi không có hồ sơ vay gì cả. Thực tế số tiền trên có chi, nhưng chỉ là tiền túi của Giám đốc. Mỗi tháng chi gần 50 triệu. Khi chi chỉ có giấy đề nghị tạm ứng nội bộ, sau đó kế toán hoạch toán
Nợ tiền mặt/ có vay ngắn hạn (Coi như là giám đốc cho vay)
.............
Trên thực tế thì không bị âm quỹ và nếu thiếu tiền, thì đề nghị xin ứng
sao2005 nói:
Để hợp lý hóa thủ tục như cách mình nêu trên thì bạn phải bổ sung hồ sơ vay cho hợp lệ. Hồ sơ gồm thỏa thuận cho vay nêu rõ bên A, bên B, số tiền vay, cam kết trả nợ, kế hoạch giải ngân hàng tháng. Hồ sơ vay này cũng là căn cứ để viết phiếu thu và hạch toán, không cần cái giấy đề nghị tạm ứng nội bộ kia để làm gì cả.
OldNTV nói:
Có phải ý bạn là: mỗi khi chi thì thực tế không có tiền nên giám đốc (ông A) chi bằng tiền của chính ông. Do đó bạn ghi Nợ 1111/Có 311-A để tăng tiền mặt (để có tiền mà chi) rồi chấp nhận nợ ông A?
trinhan nói:
Mình đã nói là ứng nội bộ nghĩa là Ông Giám đốc cần 01 chứng từ để Ông chi bằng tiền túi chứ không phải là giấy xin tạm ứng
Mình nói vậy là để gợi ý cho bạn nói rõ hơn, để bạn nhận được sự giúp đỡ chính xác hơn từ nhiều người khác nữa, đó là mình giúp bạn rồi đó. Còn lại thì bạn đọc những hướng dẫn của sao2005 là hiểu vấn đề rồi, mình có hướng dẫn thêm cũng chỉ thừa mà thôi trừ khi sao2005 hiểu sai ý của bạn.

Hình như bạn không trân trọng sự giúp đỡ gián tiếp của người khác, có câu "không biết thì hỏi, không hay thì học", chúng ta cùng chia xẻ kinh nghiệm. Nếu bạn muốn học nhiều biết nhiều thì đừng bao giờ có những lời nói phụ lòng người khác như thế. đáng tiếc... :talk:

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
trinhan nói:
Chi phí 1 năm là khoảng 600 triệu. Vì nó là dự án nên lỗ trong vòng 3 năm.
Tuy nhiên hạch toán vay có ổn không: Vì vay phải có lãi và cần nhữngyếu tố gì để làm HĐ.

Ban ACC242 giúp mình cụ thể với!
Bạn không nói rõ thì khó nói là ổn hay không ổn, có thể đó là điều tế nhị không thể nói trên diễn đàn, vậy nếu bạn tin tưởng ai thì có thể nhắn tin riêng trên diễn đàn cho người đó nói rõ để xem phải như thế nào.

1. Việc vốn chỉ 200M mà thực hiện 1 dự án lớn thì phải xem về năng lực tham gia. Cái khó là không biết dự án gì.

2. Nếu khả năng tài chính không đủ thì DN có quyền vay và trả lãi vay, hoàn toàn ổn nếu hồ sơ vay đảm bảo đầy đủ (xem bài của sao2005) và lãi suất vay hợp lý, không quá lãi vay ngân hàng vào thời điểm vay.

Bạn cố gắng lên, đợi thêm sự trợ giúp khác nữa nếu cần, mình xin post bài cuối cùng trong topic này. Hẹn gặp lại bạn ở nơi khác.

Sửa lần cuối:
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Cám ơn mọi người. Thực ra ý mình không trách cứ ai cả. Vì nếu thực sự ở đây mọi việc đều suôn sẻ mọi người đâu cùng gặp nhau tại nơi này.

Nhưng ít nhất mình cũng nhận định được mình sẽ nên làm cái gì thông qua ý kiến đóng góp của các bạn.

Cám ơn rất nhiều!!!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Rõ ràng với chi phí dự án như thế trong vòng 3 năm thì vốn góp 200 triệu không đủ tài trợ cho dự án nên phải tìm nguồn tài trợ thêm bằng cách tăng vốn góp hoặc vay. Ở trường hợp này Giám đốc đã ứng tiền để chi trả chi phí nên trước tiên phải lập hợp đồng vay để đảm bảo khỏi âm tiền mặt. Các điều kiện của hồ sơ vay như bạn Sao2005 & OldNTV hướng dẫn. Sau đó nếu không dùng vốn vay thì có thể tăng vốn góp của các thành viên sau khi có biên bản đồng ý tăng vốn của các thành viên. Các thủ tục tăng vốn thì thực hiện bình thường

H

heoconxinhtuoi

Guest
18/11/06
5
0
1
TP. HCM
Mọi người ơi, công ty tớ đang làm tăng vốn điều lệ từ 500.000.000 lên 1 tỉ, tớ định khoản là:
N 421: 500.000.000
C 411: 500.000.000
Như vậy có đúng không?
:nature014

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Trường hợp này có phải cty bạn dùng lợi nhuận để tăng vốn điều lệ? Nếu thế thì phải có biên bản họp hội đồng thành viên hoặc HĐQT thông qua quyết định này và ra quyết định tăng vốn, lập hồ sơ tăng vốn gửi Sở kế hoạch và Đtư và phát hành giấy chứng nhận vốn góp, và hạch toán như bạn đã đề cập.

H

Huong Giang

Sơ cấp
3/5/06
7
0
1
Thuy Khue
Nhân tiện cho em hỏi vốn đăng ký kinh doanh và vốn chủ sở hữu có phải bằng nhau không nhỉ? Về luật doanh nghiệp cái này mình không rõ lắm, mong bác nào biết chỉ giúp

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Huong Giang nói:
Nhân tiện cho em hỏi vốn đăng ký kinh doanh và vốn chủ sở hữu có phải bằng nhau không nhỉ? Về luật doanh nghiệp cái này mình không rõ lắm, mong bác nào biết chỉ giúp

- Số vốn đăng ký là số đăng ký góp vốn. Vốn chủ sở hữu là số vốn đã góp được ghi nhận trên sổ sách. Vì vậy, có thời điểm nó bằng nhau, có thời điểm sẽ khác nhau.

H

heoconxinhtuoi

Guest
18/11/06
5
0
1
TP. HCM
Thu tuc gop von ntn?

Oh, cam on ACC242 nha. Nhung ma cty minh khong tang von tu loi nhuan cua nam truoc, ma do lo qua nhieu nen cac thanh vien phai gop them von. Minh dang lo` do` lam thu tuc gop. Co ai co mau khong, gui cho minh voi. Thanks nhiu nhiu.:biggrinda

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Bạn lên Sở Kế họach đầu tư mà xin mấu, hoặc truy cập trang web của Sở KH đầu tư TP để lấy mẫu. Bạn nhé!

H

heoconxinhtuoi

Guest
18/11/06
5
0
1
TP. HCM
Ai co mau Giay chung nhan von gop cua Thanh vien khong? Post cho minh voi

N

Nguyễn Hải Yến

Guest
Các bạn ơi Công ty mình là công ty cổ phần mới thành lập vốn điều lệ đăng ký là: 10 tỷ. tuy nhiên hiên nay cac cổ đông mới đóng góp 5,1 tỷ. Vậy số còn thiếu mình có phải hạch toán không? Nếu Hạch toán thì hạch toán như thế nào

N

Nguyễn Hải Yến

Guest
Có nhất thiết là TK 4111 phải bằng số vốn điều lệ đã đăng ký không

N

Nguyễn Hải Yến

Guest
Theo minh thì bạn cứ làm hồ so vay cá nhân bình thường. Nếu sợ sếp vừa là người cho vay vừa đi vay thì có thể lấy tên của người khác trong nhà sếp. Thực tế thì người cho vay ở đây là cá nhân sếp, còn người vay ở đây là công ty của bạn mà sếp làm chủ, do vậy không phải là một người đâu, nên bạn cứ vô tư đi!!! Đừng tư vấn cho sếp tăng vốn vì như vậy phạm vị trách nhiệm về vốn của sếp trong công ty phải tăng lên

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA