Thủ tục tăng vốn điều lệ

• Thread starter kimhongyen
  • Ngày gửi
K

kimhongyen

Guest
10/2/06
25
0
1
Sai Gon
Các bạn giúp mình với. Công ty mình đã tăng vốn điều lệ nhưng chỉ mới thay đổi trên giấy phép kinh doanh thôi, còn lại chưa đăng ký với ai nữa. việc thay đổi này hơn 1 năm rồi, như vậy thì cty mình có bị phạt không? và mình cần làm những thủ tục gì nữa, chắc kỳ này chết mất.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Bạn đến cơ quan thuế lấy mẫu đăng ký thay đổi thông tin, điền vào, cho sếp ký, đính kèm 3 giấy photo công chứng tờ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đó và nộp lại.

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Cayman nói:
Bạn đến cơ quan thuế lấy mẫu đăng ký thay đổi thông tin, điền vào, cho sếp ký, đính kèm 3 giấy photo công chứng tờ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đó và nộp lại.

Cayman nói đúng đấy. Mình cũng vừa làm thủ tục thay đổi thông tin với chi cục thuế Đống Đa xong.

Họ cho mình form mẫu số 08-MST. Mình kê khai vào rồi đem nộp cho cơ quan thuế cùng với bản sao công chứng của giấy đăng ký KD là xong. Để cẩn thận, mình làm thêm 1 công văn trình bày, gửi cho phòng hành chính của chi cục thuế.

Ngoài ra, theo hướng dẫn của chi cục Đống Đa, mình cũng phải gửi lên phòng máy tính của Cục Thuế Hà Nội 1 bản tương tự (để họ thay đổi thông tin trong hệ thống máy tính).

Còn 1 điều lưu ý nữa là: Theo thông tư 42/2003/TT-BTC thì Vốn điều lệ là căn cứ để tính thuế môn bài trong trường hợp công ty của bạn là DN nhà nước, Cty Cổ phần, TNHH, hợp tác xã.
Nếu vốn điều lệ của bạn thay đổi từ bậc mày sang bậc khác trong biểu thuế môn bài thì từ năm sau năm thay đổi, bạn phải nộp thuế môn bài ở mức mới.

KimHongYen thử xem thuế môn bài của bạn có bị ảnh hưởng không nhé. Nếu có thì phải làm công văn trình bày với bên thuế để họ hướng dẫn giải quyết.

Chúc bạn sớm hoàn thành thủ tục.

K

kimhongyen

Guest
10/2/06
25
0
1
Sai Gon
Các thủ tục bên thuế thì mình đã xong rồi. mình nghe nói hình như phải lên Sở KHĐT TPHCM đăng ký lại nữa, hình như lúc này là khúc phải nộp phạt đó các bạn ơi, điều này có đúng không. ngoài ra tỷ lệ góp vốn của các thành viên trong công ty cũng thay đổi nữa (chỉ là thay đổi giữa các thành viên thôi). các bạn tư vấn cho mình xem sao. Mình cám ơn các bạn.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
kimhongyen nói:
Các thủ tục bên thuế thì mình đã xong rồi. mình nghe nói hình như phải lên Sở KHĐT TPHCM đăng ký lại nữa, hình như lúc này là khúc phải nộp phạt đó các bạn ơi, điều này có đúng không. .

Sao lạ vậy ? Sau khi hoàn thành thủ tục với Sở KHĐT thì bạn mới có Giấy ĐKKD mới để làm thủ tục với thuế chứ ?

kimhongyen nói:
ngoài ra tỷ lệ góp vốn của các thành viên trong công ty cũng thay đổi nữa (chỉ là thay đổi giữa các thành viên thôi). các bạn tư vấn cho mình xem sao. Mình cám ơn các bạn.

Bạn kiểm tra xem tỷ lệ góp vốn của thành viên trên Giấy ĐKKD có đúng thực tế không ? Nếu không thì lại đăng ký thay đổi Giấy ĐKKD nữa, nhưng mình nghĩ thay đổi tỷ lệ thì vốn không thay đổi nên không cần liên quan cơ quan thuế, chỉ liên quan Sở KHĐT thôi.

N

ngoctamktmb

Guest
7/3/06
3
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi! TH Cty mình là Cty TNHH lúc đầu góp vốn bởi 2 thành viên, nay 1 thành viên xin rút vốn và cty muốn thay đổi vốn điều lệ thì bắt đầu thủ tục đi ntn các bạn

N

Ngọc Hiếu

Sơ cấp
17/3/06
14
0
1
ệach Đằng,Tân Bình
Các bạn ơi! Cho mình hỏi thêm nhé : Cty mình cũng đang có ý định thay đổi vốn điều lệ từ 5o triệu lên 1 tỷ. Có cơ quan nào kiểm tra xem thực sự cty mình có số vốn đó hay không?Vì đây chỉ là trên giấy tờ thôi,chứ cty minh không có đủ số tiền ấy trong tay.Giúp mình với nhé

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
ngoctamktmb nói:
Các bạn ơi! TH Cty mình là Cty TNHH lúc đầu góp vốn bởi 2 thành viên, nay 1 thành viên xin rút vốn và cty muốn thay đổi vốn điều lệ thì bắt đầu thủ tục đi ntn các bạn
1 thành viên rút vốn vậy công ty của bạn chuyển sang loại hình TNHH 1 thành viên àh? hay người đó rút vốn rồi có người khác thế vô?

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Thì căn cứ vào biên bản họp của thành viên hội đồng quản trị mà làm thôi

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Việc thay đổi nội dung trong giấy CNĐKKD bạn phải làm hồ sơ gửi lên Sở KH & ĐT. Sau khi được cấp lại giấy CNĐKKD đã sửa đổi bạn phải copy gửi lên cơ quan thuế và form đăng ký thay đổi (nếu có) như thế là xong. Riêng việc điều chỉnh tăng giảm vốn điều lệ sẽ ảnh hưởng đến thuế môn bài (nếu có) và thường cơ quan thuế có yêu cầu cty gửi kèm văn bản cam kết góp đủ vốn theo giấy CNĐKKD, chứ họ k kiểm tra chứng từ góp vốn nhưng bạn nên chuẩn bị hồ sơ góp vốn bao gồm: Biên bản họp HĐTV về việc tăng vốn, chứng từ góp vốn, giấy chứng nhận góp vốn ...

H

HongAC

Guest
11/5/06
4
0
0
Thanh pho Vinh, NA
Luật DN quy định Cty TNHH phải có từ 2 thành viên trở lên, Cty TNHH 1 thành viên là do 1 tổ chức lập nên, vì vậy nếu còn 1 thành viên thi thành viên đó là tổ chức hay cá nhân? Điều đó quyết định việc bạn làm thủ tục như thế nào đấy nhé! nếu thành viên còn lại là 1 cá nhân thì phải chịu trách nhiệm vô hạn (toàn bộ) có nghĩa là làm thủ tục chuyển sang DNTN, còn nếu là 1 tổ chức thì chuyển thành Cty TNHH 1 thành viên. Cả hai ý trên đều phải có: Biên bản họp HĐTV; Quyết định của HĐTV; Thông báo thay đổi vốn điều lệ; hoặc thông báo kết nạp thành viên mới nếu có ...

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Bạn nên đề nghị sếp kết nạp thêm thành viên mới (có thể chỉ cần tỷ lệ 1% vốn góp) để hợp thức hóa hình thức công ty, vẫn giữ như cũ, tránh rắc rối trong chuyển đổi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
kimhongyen nói:
Các bạn giúp mình với. Công ty mình đã tăng vốn điều lệ nhưng chỉ mới thay đổi trên giấy phép kinh doanh thôi, còn lại chưa đăng ký với ai nữa. việc thay đổi này hơn 1 năm rồi, như vậy thì cty mình có bị phạt không? và mình cần làm những thủ tục gì nữa, chắc kỳ này chết mất.
Sẽ bị phạt, nếu quản lý thuế biết được mức vốn bạn tăng lên đến mức phải nộp sang mức thuế môn bài mới.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
ngoctamktmb nói:
Bạn phải thêm một thành viên nữa thì công ty mới có thể đủ điều kiện để tồn tại được.
ngọc hiếu nói:
Các bạn ơi! Cho mình hỏi thêm nhé : Cty mình cũng đang có ý định thay đổi vốn điều lệ từ 5o triệu lên 1 tỷ. Có cơ quan nào kiểm tra xem thực sự cty mình có số vốn đó hay không?Vì đây chỉ là trên giấy tờ thôi,chứ cty minh không có đủ số tiền ấy trong tay.Giúp mình với nhé
Không có cơ quan nào kiểm tra nhưng có rắc rối tí với thuế khi tiền mặt của bạn còn tại quỹ nhiều mà vẫn đi vay thì chắc chắn chi phí vay không được tính vào chi phí.
Thêm nữa, khi có sự cố gì xảy ra người ta quy trách nhiệm cho các chữ ký trên phiếu thu góp vốn thành viên (vấn đề pháp lý)......

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Các bạn ơi giúp mình với.

Công ty mình là Công ty TNHH có 4 thành viên vốn ĐL khoảng 200 triệu. Vì hoạt động trong 3 năm đều không có doanh thu nên hàng tháng xếp (Giám đốc ) phải dùng tiền túi (cá nhân) cho vay để tra lương và chi phí. Một năm qua số tiền này là gan 600 triệu.
Kế toán hoạch toán là vay ngắn hạn khác (Mình mới về thấy việc này không ổn)
Vì thế mình tư vấn cho xếp sẽ chuyển khoản vay này thành vốn chủ sở hữu luôn; hay và vẫn để như thế.

Vậy theo các bạn tư vấn cho mình nên làm thế nào cho hợp lý.

- Xếp của mình là sáng lập viện và cũng là người góp vốn nhiều nhất.

Mong các bạn trả lời sớm!

D

dungbq_ss4u

Guest
17/7/06
36
0
6
Ho chi minh
vay trong thoi gian giam doc cho vay, ke toan hach toan the nao?
Neu tra luong+chi phi nhieu qua thi se lam cho am quy, cty cua anh giai quyet van de nay the nao?

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Quá trình chi không có hồ sơ vay gì cả. Thực tế số tiền trên có chi, nhưng chỉ là tiền túi của Giám đốc. Mỗi tháng chi gần 50 triệu.

Khi chi chỉ có giấy đề nghị tạm ứng nội bộ, sau đó kế toán hoạch toán.

Nợ tiền mặt/ có vay ngắn hạn (Coi như là giám đốc cho vay)

Vậy theo các bạn, việc này tôi nên sử lý thế nào? có hợp lý không? Hưống giải quyết ra sao các bạn giúp mình với

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Sao không ai trả lời giúp mình thế này!
Lý bí quá!

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
trinhan nói:
- Công ty mình là Công ty TNHH có 4 thành viên vốn ĐL khoảng 200 triệu. Vì hoạt động trong 3 năm đều không có doanh thu nên hàng tháng xếp (Giám đốc ) phải dùng tiền túi (cá nhân) cho vay để tra lương và chi phí. Một năm qua số tiền này là gan 600 triệu.
Kế toán hoạch toán là vay ngắn hạn khác (Mình mới về thấy việc này không ổn)
Vì thế mình tư vấn cho xếp sẽ chuyển khoản vay này thành vốn chủ sở hữu luôn; hay và vẫn để như thế.
!

Trong trường hợp sếp bạn đồng ý góp thêm vốn vào công ty theo cách của bạn thì bạn sẽ phải mất một khoảng thời gian (không dưới 1 tuần) để làm thủ tục tăng vốn. Như vậy, nếu hàng tháng không vay tiền thì sớm nhất cũng phải cuối tháng 10/2006, số tiền 600 triệu nói trên mới thực là tiền của công ty bạn. Trong khi đó thì tiền đã được chi rải dần trong suốt 1 năm qua và tất yếu sẽ xảy ra tình trạng âm quỹ.
Nếu công ty không muốn làm con nợ thì trước mắt, hàng tháng vẫn phải vay. Sau khi hoàn tất thủ tục tăng vốn thì lấy tiền trong quỹ để trả nợ.

trinhan nói:
- Quá trình chi không có hồ sơ vay gì cả. Thực tế số tiền trên có chi, nhưng chỉ là tiền túi của Giám đốc. Mỗi tháng chi gần 50 triệu.

Khi chi chỉ có giấy đề nghị tạm ứng nội bộ, sau đó kế toán hoạch toán.

Nợ tiền mặt/ có vay ngắn hạn (Coi như là giám đốc cho vay)

Vậy theo các bạn, việc này tôi nên sử lý thế nào? có hợp lý không? Hưống giải quyết ra sao các bạn giúp mình với
!
Để hợp lý hóa thủ tục như cách mình nêu trên thì bạn phải bổ sung hồ sơ vay cho hợp lệ. Hồ sơ gồm thỏa thuận cho vay nêu rõ bên A, bên B, số tiền vay, cam kết trả nợ, kế hoạch giải ngân hàng tháng. Hồ sơ vay này cũng là căn cứ để viết phiếu thu và hạch toán, không cần cái giấy đề nghị tạm ứng nội bộ kia để làm gì cả.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Cám ơn bạn rất nhiều. Nhưng mà vay liệu có ổn không vì giám đốc vừa là người đi vay vừa là người cho vay à.
Các bút toán hạch toán như thế nào? Trên thực tế thì không bị âm quy và nếu thiếu tiền, thì đề nghị xin ứng ....

- Các bạn khác cho mình ý kiến đi, gở rối một tý.

:wall: Tớ lại bị lý bí nữa rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA