Mới mua oto có phải lên thuế làm thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ ko ah?

• Thread starter bichhongpro
  • Ngày gửi
B

bichhongpro

Sơ cấp
7/5/09
37
0
0
vinh phuc
Công ty em mới mua ô tô ? ko biết có phải lên thuế đăng ký khấu hao tài sản cố định ko ah? hay mình cứ làm theo hình thức mình đang làm? Anh chị chỉ giùm em với.Em cảm ơn nhiu

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Mới mua oto có phải lên thuế làm thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ ko ah?

- Theo điều 13, Thông tư số 203/2009/TT-BTC, ngày 20/10/2009 của BTC thì

3. Doanh nghiệp thực hiện đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao. Trường hợp việc lựa chọn của doanh nghiệp không trên cơ sở có đủ các điều kiện quy định thì trong vòng 30 ngày kể từ ngày cơ quan thuế trực tiếp quản lý nhận được đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định của doanh nghiệp (tính theo dấu bưu điện), cơ quan thuế có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết để thay đổi phương pháp khấu hao cho phù hợp.

4. Phương pháp khấu hao áp dụng cho từng TSCĐ mà doanh nghiệp đã lựa chọn và đăng ký phải được thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng TSCĐ trừ khi có sự thay đổi trong cách thức sử dụng tài sản đó để đem lại lợi ích cho doanh nghiệp hoặc khi có thay đổi đáng kể cách thức ước tính thu hồi lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp.

Trường hợp đặc biệt cần thay đổi phương pháp khấu hao, doanh nghiệp phải giải trình rõ sự thay đổi về cách thức sử dụng TSCĐ và thay đổi về cách thức ước tính thu hồi lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp đối với TSCĐ cần thay đổi phương pháp khấu hao và mỗi tài sản cố định chỉ được phép thay đổi phương pháp trích khấu hao tối đa không quá hai lần trong quá trình sử dụng và phải có ý kiến bằng văn bản của cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

- Hiện nay việc đăng ký Phương pháp khấu hao được đăng ký đầu năm với cơ quan thuế bằng văn bản, một số trường hợp phải nộp kèm danh mục TSCĐ kèm theo công văn này. Trường hợp của bạn nếu chưa đăng ký thì gửi công văn đăng ký phương pháp khấu hao.

- Tải TT203 tại đây

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước

Hình như là bạn đăng ký từ đầu năm (chỉ là đối với các tài sản đang đăng ký từ năm truớc thôi ) , sau đó mỗi lần tăng tscđ bạn lại lên đang ký khấu hao cho tài sản đó tiếp hay sao ấy ,

T

traiqb

Trung cấp
8/6/09
69
2
8
Quang Binh

bạn xem lại hồ sơ cty lúc mới thành lập đăng ký KH theo PP nào, và căn cứ vào TT203 để ap dung thoi gian khấu hao chứ ko phải lên thuế dký báo j hết. Còn nếu cty chưa dky PP KH thi dang ky. chú ý oto tren 1,6ty.

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước

bạn xem lại hồ sơ cty lúc mới thành lập đăng ký KH theo PP nào, và căn cứ vào TT203 để ap dung thoi gian khấu hao chứ ko phải lên thuế dký báo j hết. Còn nếu cty chưa dky PP KH thi dang ky. chú ý oto tren 1,6ty.

bạn cứ đùa , công ty người ta đâu nhất thiết phải áp dụng 1 phương pháp khấu hao cho toàn bộ máy móc của doanh nghiệp nếu 1 phương pháp thì cần gì phải đăng ký đầu mỗi năm , nếu có quy định đó thì đưa lên cho em xem nhé

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

bạn cứ đùa , công ty người ta đâu nhất thiết phải áp dụng 1 phương pháp khấu hao cho toàn bộ máy móc của doanh nghiệp nếu 1 phương pháp thì cần gì phải đăng ký đầu mỗi năm , nếu có quy định đó thì đưa lên cho em xem nhé

Thực ra thì TT203 nói rất rõ ràng rồi...

Một công ty có thể áp dụng nhiều phương pháp khấu hao với điều kiện khi phát sinh TSCĐ mới phải đăng ký phương pháp khấu hao cho TSCĐ mới. Tuy nhiên, đối với nhiều doanh nghiệp có phát sinh TSCĐ ít thì thường đăng ký 1 phương pháp khấu hao từ đầu năm để áp dụng cho tất cả các phát sinh liên quan đến TSCĐ, lâu dần đây tạo thành 1 thói quen của người làm kế toán.

quytrong

quytrong

Trung cấp
28/1/10
52
0
0
Nhà em

bac cho em hoi. cty e thanh lap 2010 den th8/2011 mua oto co 8 tram thoi co dc trich KH k? (em thay bac ghi chu y oto tren 1.6 ty la sao)
em tim trong ho so cty k thay dang ky trich KH vay em co dc tinh KH tu khi mua oto k?

levanton

levanton

Cao cấp

công ty người ta đâu nhất thiết phải áp dụng 1 phương pháp khấu hao cho toàn bộ máy móc của doanh nghiệp nếu 1 phương pháp thì cần gì phải đăng ký đầu mỗi năm , nếu có quy định đó thì đưa lên cho em xem nhé

Nhất trí vậy, tuy nhiên một nội dung tham khảo như sau sẽ giảm công việc đăng ký phương pháp khi mỗi lần phát sinh mua sắm.

Số: 8303/CT-TTHT-V/v: đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định nói:
TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ
TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 8303/CT-TTHT
V/v: đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định

TP. Hồ Chí Minh, ngày 30 tháng 09 năm 2011

Kính gửi: Công ty TNHH Nidec Sankyo Việt Nam
Địa chỉ: Lô I1-N1, Khu công nghệ cao, Quận 9
Mã số thuế: 0303826116

Trả lời văn bản số 110902-NSVC ngày 19/09/2011 của Công ty về đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định (TSCĐ), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

- Căn cứ Điểm 3 Điều 13 Phần C Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài Chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ (có hiệu lực từ ngày 01/01/2010):

“Doanh nghiệp thực hiện đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao”

- Căn cứ Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN),

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty có số lượng TSCĐ liên tục phát sinh và Công ty chỉ đăng ký áp dụng phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng cho toàn bộ TSCĐ của Công ty thì Công ty chỉ cần đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý một lần và trên thông báo ghi rõ: “toàn bộ TSCĐ của Công ty phát sinh sau này đều đăng ký thực hiện phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng”.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

TUQ.CỤC TRƯỞNG
TRƯỞNG PHÒNG TUYÊN TRUYỀN
HỖ TRỢ NGƯỜI NỘP THUẾ

Trần Thị Lệ Nga

0

032342

Guest
4/11/10
2
0
0
ho chi minh

bác cho e hỏi công ty e t6 năm 2011 co một tai sản đã bán nhung đến cuối năm kế toán hạch toan gat bỏ một phần đã trích khấu hao ts đó, làm khấu hao ts đó phat sinh, mà thực tế ts đó đã bán rồi, jo e ko bit phải làm thế nào, mong bác chỉ bảo, cảm ơn bác nhìu.

T

thuhien2304

Guest
9/7/14
3
0
1
32
Nha Trang

Năm 2014 có phải đăng ký nua k ak, khi mua mới ak

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
bên mình thành lập 2018 chưa làm đăng ký bao giờ mà mới mua oto moi, vay có cần đăng ký p2 khấu hao lên trang thuế ko ạ

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
bên mình thành lập 2018 chưa làm đăng ký bao giờ mà mới mua oto moi, vay có cần đăng ký p2 khấu hao lên trang thuế ko ạ
Bạn nộp phương pháp khấu hao lên đi :)

• Like
Reactions: tokien
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
Bạn nộp phương pháp khấu hao lên đi :)
ban cho mình hỏi chút mảng về Bất động sản các mục về chi phí vận chuyển, chi phí quảng cáo, lương hạch toán qua 154,cuối quý lên giá vốn ,tiền điện nước, thì hach toán 6422 đúng k bạn

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
ban cho mình hỏi chút mảng về Bất động sản các mục về chi phí vận chuyển, chi phí quảng cáo, lương hạch toán qua 154,cuối quý lên giá vốn ,tiền điện nước, thì hach toán 6422 đúng k bạn
ĐIện nước ở bộ phận nào hạch toán chi phí bộ phận đó.
Bộ phận sản xuất ;154(Thông tư 133),627(Thông tư 200)
Bộ phận quản lý :6427(Thông tư 200),642(Thông tư 133)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA