Hóa đơn đầu ra 5%, hóa đơn đầu vào 10%, xử lý thế nào?

• Thread starter NguyenHoang Mai
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Giúp mình với nhé!
Mình ký Hợp đồng bán hàng và xuất hoá đơn đầu ra với mức thuế VAT là 5%, nhưng trong tổng số 20 hoá đơn đầu vào, có 2 chiếc VAT 10%, mình phải xử lý như thế nào đây? thu hồi hoá đơn đầu ra đã viết kèm theo biên bản huỷ hoá đơn, có phải sửa lại hợp đồng ko? hay cứ để như thế và chịu phạt khi đến kỳ quyết toán?
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Ở công ty tớ nếu như thế thường là nói chuyện thương lượng với khách hàng về việc sửa lại trên hợp đồng.Còn hóa đơn đã là 10% không thể viết thành 5% được.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
NguyenHoang Mai nói:
Giúp mình với nhé!
Mình ký Hợp đồng bán hàng và xuất hoá đơn đầu ra với mức thuế VAT là 5%, nhưng trong tổng số 20 hoá đơn đầu vào, có 2 chiếc VAT 10%, mình phải xử lý như thế nào đây? thu hồi hoá đơn đầu ra đã viết kèm theo biên bản huỷ hoá đơn, có phải sửa lại hợp đồng ko? hay cứ để như thế và chịu phạt khi đến kỳ quyết toán?
Thanks
Vì là hóa đơn đã viết nên theo tớ thì cách tốt nhất là sửa hợp đồng và viết lại hóa đơn để cho chắc.Chứ sau này quyết toán mệt lắm!

N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Nhưng minh se phai viet lai thanh 02 hoa don, 1 loai 10%, 1 loại 5% phai ko? đồng thời lập biên bản huỷ hoá đơn nêu rõ lý do huỷ và sửa lại hợp đồng nữa chứ?

N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
mà đối tác bên A lại la lần đầu tiên nên mình rất băn khoăn khi yêu cầu làm phiền đến bên A quá

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
NguyenHoang Mai nói:
Nhưng minh se phai viet lai thanh 02 hoa don, 1 loai 10%, 1 loại 5% phai ko? đồng thời lập biên bản huỷ hoá đơn nêu rõ lý do huỷ và sửa lại hợp đồng nữa chứ?
Thì có phải cả 2 hóa đơn đáng lẽ ra phải viết thành 10% thì bạn đã viết 5% cho đúng với hợp đồng. bạn chỉ việc viết lại 2 hóa đơn đó. nếu hóa đơn đã xé ra khỏi quyển thì phải lập biên bản hủy hóa đơn. Đồng thời sửa lại hợp đồng.

N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Mình rất cảm ơn hanhlata, xanha78.Nếu còn khúc mắc gì vui lòng cho mình liên lạc trực tiếp với bạn nhé.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
NguyenHoang Mai nói:
Mình rất cảm ơn hanhlata, xanha78.Nếu còn khúc mắc gì vui lòng cho mình liên lạc trực tiếp với bạn nhé.
Úi rùi! Bạn nói gì mà khách sáo thế.:inlove: Chúc bạn thành công!

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
NguyenHoangMai nói:
Mình ký Hợp đồng bán hàng và xuất hoá đơn đầu ra với mức thuế VAT là 5%, nhưng trong tổng số 20 hoá đơn đầu vào, có 2 chiếc VAT 10%, mình phải xử lý như thế nào đây?
Mình xin trích dẫn trả lời của Tổng cục thuế về trường hợp này như sau:
Căn cứ công văn số 5663 TCT/NV1 ngày 18/12/2000 của Tổng cục Thuế thì trường hợp hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT nhưng khi lập hóa đơn GTGT, và đã xé rời khỏi quyển giao cho khách hàng, sau đó mới phát hiện viết sai thuế suất thuế GTGT sẽ xủ lý như sau:

- Trường hợp thuế suất ghi trên hóa đơn GTGT thấp hơn thuế suất do Luật thuế GTGT quy định, nếu hai bên mua và bán cùng thống nhất điều chỉnh lại hóa đơn đã ghi sai thuế suất thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi sai thuế suất, trong đó ghi rõ nguyên nhân viết sai thuế suất của tờ hóa đơn số.. ký hiệu, sê ri… và ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn viết sai thuế suất đó, sau đó bên bán căn cứ vào biên bản điều chỉnh lập một tờ hóa đơn điều chỉnh. Trên tờ hóa đơn chỉ ghi bổ sung thuế suất và tiền thuế GTGT, đồng thời ghi rõ “Số thuế GTGT ghi bổ sung của hóa đơn số… ký hiệu, sê ri…, ngày… tháng… năm theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày.. tháng… năm…”

Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT bổ sung là cơ sở để bên bán kê khai bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN và bên mua kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Trường hợp hai bên không lập biên bản điều chỉnh hóa đơn và bên bán không xuất hóa đơn bổ sung số thuế GTGT còn thiếu cho bên mua thì bên bán phải kê khai nộp bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN, số thuế GTGT bổ sung này phải lấy lợi nhận sau thuế nộp, không được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

- Trường hợp thuế suất ghi trên hóa đơn GTGT cao hơn thuế suất do Luật thuế GTGT quy định, thì sẽ được xử lý như sau:

+ Nếu hai bên mua và bán thống nhất không điều chỉnh lại hóa đơn đã ghi thuế suất cao hơn Luật Thuế GTGT quy định thì bên bán căn cứ số thuế GTGT đã ghi trên hóa đơn kê khai nộp thưế GTGT vào NSNN, bên mua căn cứ số thuế GTGT đã ghi trên hóa đơn kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

+ Nếu bên mua đề nghị điều chỉnh lại hóa đơn đã ghi thuế suất cao hơn Luật Thuế GTGT quy định thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn đã ghi sai thuế suất, trong đó ghi rõ nguyên nhân viết thuế suất cao hơn quy định của tờ hóa đơn số.. ký hiệu, sê ri… và ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn viết sai thuế suất đó, sau đó bên bán căn cứ vào biên bản điều chỉnh lập một tờ hóa đơn điều chỉnh. Trên tờ hóa đơn chỉ ghi thuế suất và tiền thuế GTGT chênh lệch giảm. Số thuế giảm ghi trên hóa đơn không được ghi âm (-), nhưng phải ghi rõ “Số thuế GTGT điều chỉnh giảm của hóa đơn số… ký hiệu, sê ri…, ngày… tháng… năm… theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày.. tháng… năm…”.

Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT điều chỉnh là cơ sở để bên bán kê khai giảm số thuế GTGT phải nộp vào NSNN và bên mua kê khai giảm số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.
Hy vọng có ích cho bạn!

N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Huyl ơi, bạn có thể vui lòng cho mình biết mình tải công văn đó về từ trang nào với? để mình có minh chứng cho sếp mình cách giải quyết đó. Hoặc là bạn có thể fax cho mình nguyên xi trang công văn đó được ko ?, số fax của mình là 04. 8571709 ( gửi phòng kế toán )
Mình rất cảm ơn !

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
NguyenHoang Mai nói:
Huyl ơi, bạn có thể vui lòng cho mình biết mình tải công văn đó về từ trang nào với? để mình có minh chứng cho sếp mình cách giải quyết đó. Hoặc là bạn có thể fax cho mình nguyên xi trang công văn đó được ko ?, số fax của mình là 04. 8571709 ( gửi phòng kế toán )
Mình rất cảm ơn !
Đây là đường link: http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid...&Dieukien=HDON&ten=Hóa don ch?ng t?&Type=null
Bạn vào thử xem có được không?
Nếu không thì vào trang web của TCT, phần Giải đáp về thuế, mục hoá đơn chứng từ, trang số 5, câu hỏi số 50.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA